Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: [A]หลัง/ข้าง Mahogany Vs. Rosewood (อย่าเพิ่งเห็นว่าถามซ้ำซากนะครับ)  (อ่าน 3413 ครั้ง)

อายุน้อยร้อยคำถาม

• member
คือว่ากีตาร์ที่ผมกำลังเล็งเป็น All Solid หน้าเป็น Sitka Spruce ที่เหลือสเปคเหมือนกันหมด แล้วหลังถ้าเป็น Mahogany แต่ผมเลือกทรง GA หรือ ถ้าเป็น Rosewood แล้วผมเลือก OM/D ไม่ทราบว่า
1.)เสียงมันจะออกมาคล้ายๆ หรือ ชดเชยกันได้รึเปล่าถ้าหากเอา"ทรงกีตาร์+ไม้หลัง/ข้าง"มาผสมกันแบบนี้? หรือว่าไม้ไหนก็ยังคงเอกลักษณ์ไม้นั้นไม่เปลี่ยน
2.)ถ้าเกิดว่าผมเลือก Mahogany แล้วนานไปไม้เปิดแล้ว ถ้าเอาไปสตรัม โน๊ตมันจะตีกันมั้ยครับ? คำถามข้อนี้น้าๆหลายๆคนอาจจะบอกว่า'ชอบแบบไหนก็จัดเลย' แต่ถ้านานไปจะออกมาเป็นยังไง
3.)ผมควรจะเลือกยังไงถ้าเล่น Finger Style ประมาณว่า Cover เพลง + ตีคอร์ดวงเหล้าเอามัน?
ปล.ราคาที่หลัง/ข้างเป็น Mahogany ราคาถูกกว่าเกือบครึ่งหมื่น

mai_911

• member
กีต้าร์รุ่นอะไรครับ บอกแค่สเปกไม้บางทีมันบอกยากครับ

Sawasdee

• member
กีต้าร์รุ่นอะไรครับ บอกแค่สเปกไม้บงทีมันบอกยากครับ
แอบมาดู อิอิอิอิ

nhoy

• member
คือว่ากีตาร์ที่ผมกำลังเล็งเป็น All Solid หน้าเป็น Sitka Spruce ที่เหลือสเปคเหมือนกันหมด แล้วหลังถ้าเป็น Mahogany แต่ผมเลือกทรง GA หรือ ถ้าเป็น Rosewood แล้วผมเลือก OM/D ไม่ทราบว่า
1.)เสียงมันจะออกมาคล้ายๆ หรือ ชดเชยกันได้รึเปล่าถ้าหากเอา"ทรงกีตาร์+ไม้หลัง/ข้าง"มาผสมกันแบบนี้? หรือว่าไม้ไหนก็ยังคงเอกลักษณ์ไม้นั้นไม่เปลี่ยน
2.)ถ้าเกิดว่าผมเลือก Mahogany แล้วนานไปไม้เปิดแล้ว ถ้าเอาไปสตรัม โน๊ตมันจะตีกันมั้ยครับ? คำถามข้อนี้น้าๆหลายๆคนอาจจะบอกว่า'ชอบแบบไหนก็จัดเลย' แต่ถ้านานไปจะออกมาเป็นยังไง
3.)ผมควรจะเลือกยังไงถ้าเล่น Finger Style ประมาณว่า Cover เพลง + ตีคอร์ดวงเหล้าเอามัน?
ปล.ราคาที่หลัง/ข้างเป็น Mahogany ราคาถูกกว่าเกือบครึ่งหมื่น
เรียนน้า sikkapat79
อย่างที่น้า mai_911 ได้กรุณาเรียนไว้ครับ  การบอกแค่สเปคไม้บางทีก็ยากจะบอกได้ครับ
จะอย่างไรก็ตาม ขออนุญาตเรียนดังนี้ครับ.-
 1) เรื่องเสียงของกีต้าร์นอกจากไม้แล้ว เทคนิคในการผลิตของแต่ละแบรนด์ ขนาดลักษณะของทรง ตลอดจนโครงการ การวาง-การเหลา Bracing ย่อมแตกต่างกันไป
     ซึ่งล้วนมีผลต่อเสียงทั้งสิ้น ดังนั้นคงจะยากที่จะชี้ชัดลงไปได้ครับ
 2) ทั้ง Mahogany และ Rosewood ล้วนใช้สตรัมมิ่งได้ทั้งนั้น ยิ่งเสียงเปิดแล้วยิ่งดีครับ
 3) ไม่ว่าจะเล่นแนวฟิงเกอร์สไตล์หรือสตรัมมิ่ง กีต้าร์จะเป็นทรงอะไรหรือไม้อะไรก็ใช้ได้ทั้งนั้นครับ ผมว่าขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละท่านหรือการเน้นจำเพาะลงไป
     มากกว่าครับ
ป.ล. ถ้าโดยปกติทั่วๆ ไปแล้ว Mahogany ก็จะถูกกว่า แต่ถ้าเป็นเกรดดีๆ ก็มีราคาแพงนะครับ
     ต้องขอโทษด้วยที่ตอบไม่ละเอียด ผมค่อนข้างไม่เข้าใจคำถามบ้างครับ 

J.taka

• member
เรื่องไม้ดูไว้คร่าวๆก็ดีครับไม่ใช่ปัจจัยหลัก เพราะสองยี่ห้อspec  เดียวกันเเต่ก็ให้เสียงที่ไม่เหมือนกัน ผมก็ดูรีวิวมาเยอะครับส่วนตัวชอบโรสวูด ครับ เเละก็มักจะเเพงกว่าจริงๆครับ ในตอนเเรกเองผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องไม้อ่านตามตำราเค้าจะเขียนกีต้าร์เสียงดีจะใช้ไม้โรสวูดทำ ซึ่งต่อมาได้ลองเเละได้ฟังก็เข้าใจครับ เเต่ก็อย่างน้าให้ความเห็นมาเสียงดีหรือไม่มันก็มีส่วนอื่นประกอบด้วย อย่างตัวกิปสันเค้าก็ใช้ไม้มะฮอก ของเค้าก็โด่งดังมาก เสียงดีเลยครับ

Piyawat.H

• member
กีต้าร์ all solid ที่ผมจะตัดสินใจซื้อ มีหลักง่ายๆ ครับ คือซื้อแบบเจาะจงยี่ห้อ กรณีไม้หน้าเป็น sitka หรือ spruce อื่นๆ
- Gibson J-45 Custom ขอเป็น Rosewood
- Gibson J-45 Truevintage/Mahog
- Gibson SWT : Rosewood only
- Martin  : Rosewood only
- Guild    : Rosewood only
- Taylor  : Rosewood & Ovankol
- Crafter : Rosewood
 เป็นความชอบส่วนตัว ( Sitka Spruce + Rosewood ) เล่นแล้วไม่คาใจ ได้ความอิ่มลึกในเสียง

bigbrown

• member
ส่วนตัวผมชอบข้าง-หลังเป็นมะฮอก ครับ
ผมไม่รู้ว่าทำไมกีต้าร์รุ่นสูงๆ ต้องเป็นโรสวูด(เค้าบอกว่าเสียงดี)
แต่หูผม ตัวผมชอบมะฮอก100%ครับ
เคยคิดว่าข้าง-หลังมะฮอกมันเสียงไม่ดีมันเป็นพวกกีต้าร์รุ่นต่ำเลยขายทิ้ง
ซื้อที่เป็นโรสวูดมาใช้ ไม่ชอบสุดๆเลยครับ

jakkavoot

• member
ชอบสีของ Rosewood  แต่เสียง ชอบ Mahogany ครับ

guitar_import

• member
ผมขอไปกับsitka spruce + rosewoodด้วยคนครับ สำหรับท่านใดที่มาจากสายmahoganyแล้วรู้สึกไม่ชอบrosewood ผมแนะนำให้ลองใส่nut&saddleเป็นพวกกระดูกหรือไม่ก็buffalo horn (เขาควาย)ดูครับ ถ้าเสียงยังไม่คมยาดใจอีกก็ติดarmrestเข้าไป ผมเชื่อว่าท่านอาจวางมันไม่ลงก็ได้ เพราะผมเองก็มีประสบการณ์ที่หูติดเสียงคมๆของD16มาเหมือนกันครับ(ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่)
หากมีโอกาสสำหรับน้าๆที่ยังไม่ได้เคยลอง ผมอยากแนะนำWalnut+Red cedar spruceของTaylorในW-seriesดูครับ เสียงคมชัดมว๊ากกกๆๆๆ(แต่เบสไม่ค่อยทุ้มนะครับ)

Captainpeed

• member
สนับสนุนความคิดเห็นของคุณวัต @ วิสกี้ครับ

TOM1869

• member
ยี่ห้อกีต้าร์มีผลมากกว่า spec  ครับ  เลือกตัวที่เสียงดีตั้งแต่ต้นก่อนครับ  หากกีต้าร์เสียงแรกไม่ดีแล้ว นานไปก็ไม่ต่างกันครับ
Line id: 081-8718003

PlayTime

• member
อันนี้อาจพอช่วยน้าได้ครับ

กีตาร์ดีไม่ต้องแพง

• member
เรียนน้า mai_911/nhoy
ที่ผมดูไว้นะครับ จะเป็น all solid ระดับล่างเลยครับผม คือมี
1.)Dolce ตระกูล AS/ASM (เสียงฟังแล้วน่ากินมาก)
2.)Walden G3000 (อันนี้เสียงผมฟังแล้วเหมือนกับ Dolce แต่คอใหญ่ไปนิด)
4.)Veelah V57-X(ไม้หน้าแปลกสุด ราคาดีดเพิ่มขึ้นไปอีก จากตอนแรกจะซื้อแล้วต้องถอดใจมาดูตัวอื่นใหม่อีกที)
5.)Lag T300D/T400D (ยี่ห้อนี้เคยลองรุ่นล่างๆ เพราะร้านที่ไปลองไม่มีตัวบนๆให้ลองนอกจากสั่ง แต่ลองแล้วก็ต้องหูต้องนิ้ว(ต้องตาต้องใจ)เหมือนสองตัวบน)
หรือว่าน้าๆมีแนะนำตัวไหนอีก เน้นเป็น All Solid ไม่ภาคไฟ ราคาราวๆ 15000-20000฿

nhoy

• member
ที่ผมดูไว้นะครับ จะเป็น all solid ระดับล่างเลยครับผม คือมี
1.)Dolce ตระกูล AS/ASM (เสียงฟังแล้วน่ากินมาก)
2.)Walden G3000 (อันนี้เสียงผมฟังแล้วเหมือนกับ Dolce แต่คอใหญ่ไปนิด)
4.)Veelah V57-X(ไม้หน้าแปลกสุด ราคาดีดเพิ่มขึ้นไปอีก จากตอนแรกจะซื้อแล้วต้องถอดใจมาดูตัวอื่นใหม่อีกที)
5.)Lag T300D/T400D (ยี่ห้อนี้เคยลองรุ่นล่างๆ เพราะร้านที่ไปลองไม่มีตัวบนๆให้ลองนอกจากสั่ง แต่ลองแล้วก็ต้องหูต้องนิ้ว(ต้องตาต้องใจ)เหมือนสองตัวบน)
หรือว่าน้าๆมีแนะนำตัวไหนอีก เน้นเป็น All Solid ไม่ภาคไฟ ราคาราวๆ 15000-20000฿
จากที่น้า sikkapat79 ยกมานั้น ผมคงมองไปที่ 2) G3000 และ 4) V57 ครับ  (ทั้งสองตัวนี้เป็นระดับท็อปๆ ของแบรนด์แล้วนะครับ)
แต่เอ..ข้อ 3) ไม่มีหรือครับ ? ! ;D ;D

• member
จากที่น้า sikkapat79 ยกมานั้น ผมคงมองไปที่ 2) G3000 และ 4) V57 ครับ  (ทั้งสองตัวนี้เป็นระดับท็อปๆ ของแบรนด์แล้วนะครับ)
แต่เอ..ข้อ 3) ไม่มีหรือครับ ? ! ;D ;D
ชะอุ้ย ข้อ 3.) โดนแมวอุ้มไปครับ ฮ่าๆๆ ขอบคุณน้อย nhoy ที่ให้คำแนะนำครับ แต่ถ้าเป็นสองตัวนี้ ตัวนึงคอใหญ่แต่ราคาเบา แต่อีกตัวพอดีไม้พอดีมือแต่ขนหน้าแข้งร่วง  :'(
สงสัยจะเลือกยากอีกตามเคย ฮ่าๆๆๆ

mai_911

• member
All solid ระดับนี้ ลองดู Crafter เพิ่มด้วยอีกซักแบรนด์สิ่ครับ

samaklen

• member
ชอบ อดิรอนแดค+มาฮอกกานี ครับ

Paxx

• member
ชอบสีของ Rosewood  แต่เสียง ชอบ Mahogany ครับ
จริง

• member
All solid ระดับนี้ ลองดู Crafter เพิ่มด้วยอีกซักแบรนด์สิ่ครับ
เรียนน้า mai_911 ระบุรุ่นทีครับ กลัวมันทะลุงบไปไกล ผมเห็นมันสวยๆลิเกๆ ไม่กล้ามองเลย ฮ่าๆๆ