Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องสายกีต้าร์คลาสสิคค่ะ  (อ่าน 14092 ครั้ง)

yada

• member
ขอถามเรื่องสายกีต้าร์คลาสสิคค่ะ
« เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 10:08:19 »
สวัสดีค่ะ ขอคำแนะนำเรืองสายกีต้าร์หน่อยค่ะ
ตอนนี้หนูให้สายธรรมดาๆเลยค่ะ d dad ซองสีแดงที่เขียนว่าสำหรับ student ค่ะ ใช้มาตลอด นานๆเปลี่ยนสายซักทีนึง
แล้วอยากลองเปลี่ยนไปเป็นแบบอื่นดูมั่ง เท่าที่อ่านๆดูน้าๆส่วนใหญ่ในบอร์ดจะบอกว่า augustin,la bella ดี

แต่ว่า 2 ยี่ห้อนี้ก็มีหลายรุ่นมาก(หลายสี) อยากทราบว่าแตกต่างกันยังไงบ้างค่ะ ทั้งเสียง ความทน ความแข็งเวลากดสาย แล้วมียี่ห้อไหนแนะนำอีกบ้างหรือเปล่าค่ะ
ส่วนตัวอยากได้แบบไม่แข็งมากค่ะ
หนูใช้ c 70  กีต้าร์รุ่นล่างๆถ้าเปลี่ยนสายแพงๆจะคุ้มกับเสียงที่ได้มาเปล่าค่ะ

ขอบคุณน้าๆล่วงหน้าค่ะ :)

nuchinge

• member
Re: ขอถามเรื่องสายกีต้าร์คลาสสิคค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 11:30:47 »
เสียงดีขึ้นครับ ซองแดงน่าจะเป็นรุ่นต่ำสุดมั๊ง สายD'dadจะเหมาะมากกว่าเปลี่ยนรุ่นดูครับประมาณว่า 200บาทโดดเป็น400บาท จะเห็นชัดๆเลย แต่ถ้าใส่สาย hard tension เสียงดีขึ้นมากจริงๆ แต่จับแรกๆน้ำตาไหลแน่นอนครับ

samaklen

• member
Re: ขอถามเรื่องสายกีต้าร์คลาสสิคค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 13:38:31 »
ลอง ej45 ราคาไม่แพงมาก เสียงดีขึ้นแน่นอน
ระวังของปลอม เพราะดูยากพอสมควร ถ้ามันถูกมาก ๆ ตั้งข้อสงสัยไว้ก่อน
ของปลอมกาวที่ติดกระดาษหลุดง่ายกว่า แต่ตัวซองพลาสติค ทำได้คล้ายมาก
วิธีเลี่ยง ก็คือ ซื้อกับผู้ขายที่ไว้ใจได้
เวบไซท์ของ dad เอง ก็สามารถเช็คเลขของบรรจุภัณฑ์ได้
หรือไม่งั้นซื้อแพคเกจใหม่เลยก็ดี ของปลอมคงยังลอกฉลากใหม่ไม่ทัน

xibo

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 20:51:59 »
ถ้าเอาหวานใสก็ลาเบลล่าเลยครับ มีเดียม-ฮาร์ดน่าจะเป็นคำตอบ ได้เบสที่แน่น แต่ก็ไม่แข็งเกินไปนัก

netiwut

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 21:28:20 »
ตามประสบการณ์นะครับ

เคยลอง Augustine ครับ ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นรุ่น Regal Blue
ให้เสียงคมและกังวานกว่า D'Addario ซองแดงครับ

เท่าที่เคยอ่านมา สาย D'Addario รุ่น Pro Arte จะให้เสียงค่อนข้างเป็นกลางครับ
นิยมเอามาใส่เพื่อทดสอบเสียงกีตาร์กัน เพราะเขาว่า มันจะตอบสนองบุคคลิกของกีตาร์ได้ดี

ผมเคยใช้D'Addario รุ่น EXP46 ซึ่งก็คือรุ่น Pro Arte ที่สามสายบนเป็นสายเคลือบ
รุ่นนี้ให้เสียงที่สมดุลดี เสียงต่ำนุ่ม เสียงสูงค่อนข้างใสครับ

ส่วน La Bella ก็หวานๆ ใสๆ ตามที่น้า xibo บอกเลยครับ
และก็เรื่องความตึงของสาย เช่นเดียวกับที่หน้า xibo แนะนำไว้เช่นกันครับ
ถ้าเล่น normal tension คล่องแล้ว ลองขยับเป็น medium-hard ดูครับ จะได้เสียงใหญ่ขึ้น
ซึ่ง medium-hard tension นี้ ผมเห็นมีแต่ยี่ห้อ La Bella ครับ
ยี่ห้อ D'Addario กับ Augustine จะมีแค่ normal แล้วขยับเป็น hard เลย

redtopup

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 00:15:36 »
ดีแด๊ด ตัว ซองสีนมเปรี้ยวหย่าคูล์   ให้เสียงที่ จืดๆหน่อย ในความรู้สึกของผม
ยามาฮ่ารุ่น ต่ำและ กีต้าร์คลาสสิคที่ ราคาถูกๆโดยมากขาดความกังวาลของเสียงทั้งนั้น เสียงออกไปแนวแข็งๆ
การใส่ ดีแด๊ท ข้อด้อยของมันคือ ขาดความกังวาลไปมาก เสียงกีต้าร์ไม่ค่อยพุ่ง และเสียงออกแนวจืดสนิท ไม่ค่อยมีสีสรรค์ ในแนวเสียงที่จืดของมันเนี่ยแหละครับ ที่ เข้าได้กับกีต้าร์ นาๆชนิด เพราะ เสียงของมันไม่มีอะไรเด่น
ส่วนตัวยี่ห้อนี้ผมว่าเสียง เรียบเกินไป  ขาดการแต่งหน้าทาปาก
ออกัสตินนั้น ต้องไฮเทนชั่นเท่านั้นครับ เสียงถึง พุ่ง และ มีน้ำมีนวล ถ้ารุ่น นอม่อนรึ มิเดี่ยม เสียง ไม่ค่อยพุ่งเท่าไหร่ เสียงดายเงินที่จะเปลี่ยน เพราะ ราคาเท่ากันมั้ง
ซาวาเรส ให้เสียงที่ คมๆใสๆ เป็นเส้นๆ  เสียงแหลมเรียวเล็ก มีสาระพัดรุ่นจริงๆ แต่ออกแนวเดียวกันทั้งนั้น สายนิ่ม จับง่ายที่สุดในกระบวนสายกีต้าร์
ฮานาบ๊าค ให้เสียงที่ พุ่ง และคม ให้เสียงที่ดังๆและใหญ่ๆ และ พุ่งๆ คมๆ สายแข็งมากๆ ถ้าชอบเสียงนุ่มๆตัด ฮานาบ๊าคออกไปได้เลย เพราะอาจฟังเสียงเป็นเสียงกร้านหยาบไปเลยก็ได้
ราเบลร่าให้เสียงที่อบอุ่น นุ่มและกังวาล โทนับบาล้าน เยี่ยม

สายกีต้าร์ที่ให้โทนัทบาล้านของเสียงที่ดีนั้น อยู่ในรุ่น ไฮเทนชั่นทั้งนั้น ครับ
จริงๆแล้วนั้น สายไฮเทนชั่นนั้น ถ้านิ้วมีกำลังแล้วการควบคุมน้ำหนักดีดเสียง สายไฮเทนชั่นจะทำได้ง่ายที่สุด เพราะสายสปริงตัวที่ดีที่สุดของตัวมัน เอง
สายกีต้าร์คลาสสิคที่ดีนอกจากเสียงแล้ว การสปริงตัวสำคัญมากๆครับ แต่ล๊ะยี่ห้อการสปริงตัวไม่คล้ายกัน
สายที่เวลาดีดแล้ว เหมือนสายมันหนืดๆ อันนั้นแหละคือสายที่การสปริงตัวยังไม่ได้
และสายประมาณนี้ ทำออกมาเอาใจ กีต้าร์ระดับล่างด้วย และ คนที่กำลังเล่นกีต้าร์คลาสสิค ให้จับแล้วไม่เจ็บนิ้ว และกด เวลาดีดไม่ต้องออกแรงมาก แต่การสปริงตัวของมัน มันแบบว่า หนืดๆ เสียงเหมือนมันถูกจำกัดขอบเขตเอาไว้ กับการสปริงตัวของมัน นั่นก็คือสายแรงดึงต่ำทั้งหลายแหละครับ

สำหรับ ราเบลร่า เส้าผ่าศูนย์กลางใหญ่พอสมควรเลยทีเดียว แรกๆอาจจะจับยากซักหน่อย แต่ ถ้าคำนึงถึงข้อติของมัน ผมว่า หายากมากๆ ที่เราจะไม่ชอบเสียงของมัน ของผลรวม
ยังไงก็แล้วแต่ ต้องจับประเด็นของเสียงที่เราชอบก่อนครับ แล้วเวลาเปลี่ยนสายกีต้าร์ใหม่ๆ ควรจับประเด็นของเสียงตอนสายได้ วอวม์ไปซักพัก แล้วตั้งเอาไว้ในใจ พยายามจำให้ได้ เพื่อ ที่คราวหน้าหากเรา เปลี่ยนยี่ห้อใหม่ได้นึกเวลาเล่นได้ว่า เราชอบยี่ห้อใหม่ที่เปลี่ยนรึเปล่า

ไม่มีอะไรที่คนชอบเหมือนๆกัน
กีต้าร์คลาสสิคความสำคัญอันดับแรกเลยคือ โทนัทบาล้าน สายกีต้าร์ก็เช่นกันครับ โทนัทบาล้านต้องมาก่อนอันดับแรกเหมือนกัน
หากกีต้าร์เราขาดอะไรไป สายกีต้าร์แต่ล๊ะยี่ห้อนั้น อาจจะช่วยได้นิดหน่อย ในเรื่องของโทนัทบาล้าน

สายนอม่อนอย่าใช้เลยครับ ทำให้การพัฒณาไปช้า และเสียงแหลมจะไม่ค่อยพุ่ง
กีต้าร์คลาสสิคถ้าขาดเสียงแหลมที่ถ้าจืดเกินไปเล่นแล้วก็หมดอารมณ์จริงๆ
เหตุผลที่ กีต้าร์บางยี่ห้อ เอาสายกีต้าร์ยี่ห้อ นี้ๆนั้น เป็นตัวอ้างอิงของเค้า มันไม่ใช่สำหรับเราแน่นอนครับ
สายกีต้าร์มันฟ้องตัวกีต้าร์ รึ กีต้าร์มันฟ้องเสียงของสายกีต้าร์ หรือ และความชอบของผู้เล่น
ความเห็นไม่ลงรอย สายกีต้าร์ สาระพัดนาๆ จริงๆ

เล่นเองที่บ้าน เดินสายกลางดีแน่ๆ ครับ คือ มิเดี่ยมไฮเทนชั่น สายไม่นิ่มและก็ไม่แข็งจนเกินไป

มองไปๆมาๆ ราเบลร่า มิเดี่ยมไฮเทนชั่น น่าใช้ครับ เพราะโทนับบาล้านนั้น ออกแนว กลมๆ เสียงแหลม ออกแนวกลมๆไม่บาดหูแต่ก็ไม่จืดสนิทแบบ ดีแด๊ท และก็ไม่พุ่งมากแบบ ฮานาบ๊าค
ออกัสตินนั้น ไฮเทนชั่น ดีแน่นอนครับ ยืนรอรับถ้วยอยู่แล้ว
ส่วน ซาวาเรส ถ้าชอบ คมๆ สำหรับเสียงแหลมที่เรียวเล็กใสๆ ก็ จัดเลยครับ เบสใส ยังกับ แก้วเลยทีเดียว
สายมีหลายยี่ห้อและหลายรุ่นมากๆ ลองไม่หมดแน่ๆ ครับ
หนึ่งในตองอู มีไม่กี่ยี่ห้อเองที่คนชอบใช้กัน
ยังไง สายมิเดี่ยมช่วยถนอมคอกีต้าร์  และเสียงและการสปริงตัวของสายก็ไม่เลวร้ายเลยซักนิด
ไม่ได้ไปออกคอนเสิรท์ที่ไหน ผมว่า มิเดี่ยมของราเบลร่า น่าจะคบเป็นเพื่อนซี้ได้ ถ้าเพื่อนซี้คนนี้ เราไม่ชอบ ค่อยหาใหม่ก็ได้ เพราะ ราคาของเพื่อนซี้ไม่ได้แพงอะไรเลย  คบดูซักพัก ไม่เสียหาย  สายเสื่อมช้า  รึผมทนๆไปเองรึเปล่าไม่แน่ใจ
ซ้อมทุกวันก็ไม่ต้องผ่อนสาย ถ้านานๆเล่นทีก็ผ่อนสายลงดีเหมือนกัน
สาย แรงดึงสูงทำให้ประสิทธิ์ภาพของกีต้าร์คลาสสิค ออกมา เต็มที่สุดครับ
นอม่อนโยนทิ้งไปเลยดีที่สุดครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

netiwut

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 10:15:48 »
เลยได้ความรู้เพิ่มไปด้วย ขอบคุณครับคุณ redtopup

yada

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 15:04:23 »
ขอบคุณน้าๆทุกคนที่เข้ามาตอบมากค่ะ
 ไว้เดี๋ยวหลังสงกรานต์ ได้เรื่องยังไงจะเข้ามาแจ้ง
ตอนนี้มีในใจ la bella medium hard ค่ะ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 18:19:51 »
สวัสดีค่ะ ขอคำแนะนำเรืองสายกีต้าร์หน่อยค่ะ
ตอนนี้หนูให้สายธรรมดาๆเลยค่ะ d dad ซองสีแดงที่เขียนว่าสำหรับ student ค่ะ ใช้มาตลอด นานๆเปลี่ยนสายซักทีนึง
แล้วอยากลองเปลี่ยนไปเป็นแบบอื่นดูมั่ง เท่าที่อ่านๆดูน้าๆส่วนใหญ่ในบอร์ดจะบอกว่า augustin,la bella ดี

แต่ว่า 2 ยี่ห้อนี้ก็มีหลายรุ่นมาก(หลายสี) อยากทราบว่าแตกต่างกันยังไงบ้างค่ะ ทั้งเสียง ความทน ความแข็งเวลากดสาย แล้วมียี่ห้อไหนแนะนำอีกบ้างหรือเปล่าค่ะ
ส่วนตัวอยากได้แบบไม่แข็งมากค่ะ
หนูใช้ c 70  กีต้าร์รุ่นล่างๆถ้าเปลี่ยนสายแพงๆจะคุ้มกับเสียงที่ได้มาเปล่าค่ะ

โดยพื้นฐานกีตาร์ Yamaha C70 อาจไม่ใช่กีตาร์ที่ดีมากครับ
การเปลี่ยนสายอาจจะไม่ได้พัฒนาเสียงมากเท่าไหร่
แต่ถ้าในเรื่องของแรงตึงเวลากด ผมแนะนำให้ใช้สายที่เป็น Light หรือ Normal Tension ถ้าไม่อยากออกแรงกดหรือเจ็บนิ้วมาก
(ส่วนตัวผมใช้ High Tension ตลอด เพราะไม่มีปัญหาเรื่องเจ็บนิ้ว แล้วก็เป็นคนที่ดีดหนักครับ)
สาย D'ad ถือว่าเป็นสายที่ค่อนข้างแรงตึงไม่สุงครับ เสียงที่ได้ถือว่าคุ้มราคา เพราะราคาค่อนข้างถูก
ส่วน La Bella แรงตึงพอๆกับ D'ad แต่เสียงค่อนข้างคมใสกว่า (แต่ส่วนตัวผมว่าเสียงบางไปหน่อย)
Augustine เสียงค่อนข้างมีมิติกว่าสาย D'ad พอสมควร ในแรงตึงที่เท่าๆกัน
แต่ข้อเสียคือความคงทนสู้ D'ad ไม่ได้ครับ
โดยสรุปผมมองว่า โดยพื้นฐานกีตาร์ Yamaha C70 การเปลี่ยนสายอาจจะไม่ช่วยในเรื่องของเสียงมาก
ผมแนะนำให้ลองหลายๆยี่ห้อโดยคำนึงถึงงบประมาณที่มีและความจำเป็น (เปลี่ยนซ้อมเฉยๆ หรือเปลี่ยนเพราะต้องมีงานแสดง)
และสายแต่ละยี่ห้อล้วนมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป ขึ้นอยู่กับรสนิยมของแต่ละคนครับ
ปล.ส่วนตัวผมใช้สาย Savarez Cantiga New Crystal High Tension
เพราะมีแรงตึงที่สูง บวกกับสามารถถึงศักยภาพจากเสียงกีตาร์ของผมได้มากที่สุดครับ

aqualung

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 19:45:14 »
labella สายเสื่อมเร็วมากครับ และผมว่าเสียงไม่ต่างจากD'ad Pro Artมากนัก คือออกสดใสกว่าแต่ไม่ใสขนาดSavarez
น้องใช้D'adอยู่แล้วต้องถามตัวเองว่าอยากได้อะไรที่เปลี่ยนไปจากเดิม ถ้าแค่ต้องการความทนทานมากขึ้นก็น่าจะใช้Pro Art medium tension(เสียงก็น่าจะดีขึ้นนะครับ พอดีผมไม่เคยใช้ซองแดง)
ถ้าต้องการเสียงที่หนาขึ้นก็ต้องaugustine(เสียงสายเอ็นจะฟังดูกลมๆดีครับ)
ถ้าต้องการสดใสก็ลองSavarezครับ
เท่าที่ลองมานี่กีตาร์แต่ละตัวจะตอบสนองสายแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกันครับ อย่างsavarezนี่อยู่บนprudencio กับMartinezนี่ฟังดูดีมากเลย แต่พอผมลองใส่กับalhambra 4P นี่ต้องรีบถอดออกเลยครับ
แต่สายD'adนี่เข้าได้กับกีตาร์ทุกตัวครับ เสียงออกกลางๆดี

samaklen

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 19:45:34 »
สรุปให้
สายกีตาร์แต่ละชนิด จะให้ผลต่างกันไป จากกีตาร์ที่ใช้
เหมาะสำหรับกีตาร์แต่ละยี่ห้อหรือไม่ มีตัวแปรเช่น
ชนิดของกีตาร์, สไตล์ของแต่ละคน, รสนิยมเรื่องเสียงของแต่ละคน
ลองให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ และหาแนวทางของตนเองครับ
ประสบการณ์ในการเล่น มีผลทำให้รสนิยมเปลี่ยนไปตามเวลาด้วยครับ

yada

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 21:40:35 »

โดยพื้นฐานกีตาร์ Yamaha C70 อาจไม่ใช่กีตาร์ที่ดีมากครับ
การเปลี่ยนสายอาจจะไม่ได้พัฒนาเสียงมากเท่าไหร่
แต่ถ้าในเรื่องของแรงตึงเวลากด ผมแนะนำให้ใช้สายที่เป็น Light หรือ Normal Tension ถ้าไม่อยากออกแรงกดหรือเจ็บนิ้วมาก
(ส่วนตัวผมใช้ High Tension ตลอด เพราะไม่มีปัญหาเรื่องเจ็บนิ้ว แล้วก็เป็นคนที่ดีดหนักครับ)
สาย D'ad ถือว่าเป็นสายที่ค่อนข้างแรงตึงไม่สุงครับ เสียงที่ได้ถือว่าคุ้มราคา เพราะราคาค่อนข้างถูก
ส่วน La Bella แรงตึงพอๆกับ D'ad แต่เสียงค่อนข้างคมใสกว่า (แต่ส่วนตัวผมว่าเสียงบางไปหน่อย)
Augustine เสียงค่อนข้างมีมิติกว่าสาย D'ad พอสมควร ในแรงตึงที่เท่าๆกัน
แต่ข้อเสียคือความคงทนสู้ D'ad ไม่ได้ครับ
โดยสรุปผมมองว่า โดยพื้นฐานกีตาร์ Yamaha C70 การเปลี่ยนสายอาจจะไม่ช่วยในเรื่องของเสียงมาก
ผมแนะนำให้ลองหลายๆยี่ห้อโดยคำนึงถึงงบประมาณที่มีและความจำเป็น (เปลี่ยนซ้อมเฉยๆ หรือเปลี่ยนเพราะต้องมีงานแสดง)
และสายแต่ละยี่ห้อล้วนมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป ขึ้นอยู่กับรสนิยมของแต่ละคนครับ
ปล.ส่วนตัวผมใช้สาย Savarez Cantiga New Crystal High Tension
เพราะมีแรงตึงที่สูง บวกกับสามารถถึงศักยภาพจากเสียงกีตาร์ของผมได้มากที่สุดครับ

อยากได้เสียงดีขึ้นค่ะ ตอนนี้เรียนอยู่ค่ะ ส่วนมากก็เล่นซ้อมที่บ้านค่ะ
ยังเล่นไม่ค่อยเก่งเลยยังไม่อยากเปลี่ยนกีต้าร์ด้วยค่ะ เดี๋ยวว่าจะลองใส่ ทีละยี่ห้อดูค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

labella สายเสื่อมเร็วมากครับ และผมว่าเสียงไม่ต่างจากD'ad Pro Artมากนัก คือออกสดใสกว่าแต่ไม่ใสขนาดSavarez
น้องใช้D'adอยู่แล้วต้องถามตัวเองว่าอยากได้อะไรที่เปลี่ยนไปจากเดิม ถ้าแค่ต้องการความทนทานมากขึ้นก็น่าจะใช้Pro Art medium tension(เสียงก็น่าจะดีขึ้นนะครับ พอดีผมไม่เคยใช้ซองแดง)
ถ้าต้องการเสียงที่หนาขึ้นก็ต้องaugustine(เสียงสายเอ็นจะฟังดูกลมๆดีครับ)
ถ้าต้องการสดใสก็ลองSavarezครับ
เท่าที่ลองมานี่กีตาร์แต่ละตัวจะตอบสนองสายแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกันครับ อย่างsavarezนี่อยู่บนprudencio กับMartinezนี่ฟังดูดีมากเลย แต่พอผมลองใส่กับalhambra 4P นี่ต้องรีบถอดออกเลยครับ
แต่สายD'adนี่เข้าได้กับกีตาร์ทุกตัวครับ เสียงออกกลางๆดี

ขอบคุณน้ามากค่ะ แต่ลองหาดูเจอ d'ad normal กับ hard ค่ะ
เดี๋ยวจะลองดูหลายๆยี่ห้อค่ะ ชักเริ่มเปลี่ยนมาทาง d'ad แล้วค่ะ อยากลองเสียงกลางก่อน

สรุปให้
สายกีตาร์แต่ละชนิด จะให้ผลต่างกันไป จากกีตาร์ที่ใช้
เหมาะสำหรับกีตาร์แต่ละยี่ห้อหรือไม่ มีตัวแปรเช่น
ชนิดของกีตาร์, สไตล์ของแต่ละคน, รสนิยมเรื่องเสียงของแต่ละคน
ลองให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ และหาแนวทางของตนเองครับ
ประสบการณ์ในการเล่น มีผลทำให้รสนิยมเปลี่ยนไปตามเวลาด้วยครับ

ขอบคุณน้ามากค่ะ เคยเรียนเมื่อประมาณ 5 ปีก่อน แล้วก็หยุดเล่นไปค่ะ เพิ่งกลับมาเรียนใหม่ได้ 4  เดือนค่ะ เลยอยากลองสายแบบอื่นดูบ้างคะ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 23:22:11 »
ผมแนะนำอีกยี่ห้อนึงคือ Hannabach สายค่อนข้างเส้นใหญ่
แต่สามารถเลือกที่เป็น Low Tension ได้ครับ
ราคาอาจจะสูงนิดนึง แต่จุดเด่นคือมีเสียง Bass ที่มีพลังกว่าสายยี่ห้ออื่นๆอยู่พอสมควร
และจุดเด่นหลักๆเลยคือสายมีความคงทนมากครับ เพราะว่ามีการเคลือบที่ค่อนข้างหนา
ถ้าชอบเสียงอ้วนๆหนาๆ ยี่ห้อนี้ก็ค่อนข้างจะตอบโจทย์ได้ครับ
แต่ข้อเสียคือ สายเส้นใหญ่ โดยเฉพาะสายเบสค่อนข้างมีความแข็งมากครับ
(ผมเคยซื้อเปลี่ยนให้ลูกศิษย์ที่ใช้ Yamaha C70 ผลลัพธ์ออกมาค่อนข้างดีครับ ส่วนรุ่นที่ใช้คือ Hannabach Titanyl )

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 14:08:08 »
ขอนอกกระทู้นะครับ ขอเรียนถามน้าๆดังนี้ครับ
1. เท่าที่อานเจอในwebเห็นว่าถ้า classic ราคาไม่ถึง 7-8หมื่น ไม่ควรซื้อไม้spruceให้ใช้เป็นไม้cedar จริงหรือปล่าวครับ โดยส่วนตัวที่เคยใช้ก็ไม่เกิน 3หมื่นแต่จำหน่ายไปแล้วกำลังระดมทุน ตอนนี้มีแค่ c40
2. ประมาณ 2-3เดือนมีเพื่อนจะไปญี่ปุ่น ถ้าหิ้วเข้ามาเองจะเสียภาษีไหมครับ เหมือนloadสัมภาระปกติหรือปล่าว ถ้าเสียแพงไหมครับ (ผมฝันถึง Asturias เลยนะเนี่ย)
3. กีต้าร์เก่ากะกีต้าร์ใหม่ภาษีต่างกันมากหรือปล่าวครับ หรือกีตาร์เก่าจะไม่เสียครับ
ขอบคุณน้าๆล่วงหน้าครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 08:20:41 »
1. ราคาไม้ german spruce ราคาแพงมากครับ แพงกว่า western red cedar เยอะพอสมควร
ด้วยกีตาร์ราคาเท่ากัน เกรดของ spruce น่าจะสู้ cedar ไม่ได้ ในทางทฤษฎี แต่เอาเข้าจริง ๆ ต้องลองเล่นเป็นตัว ๆ ไป

2. หิ้วมาเอง ไม่น่าเสียภาษี ยกเว้นเอามาหลายตัวแบบใหม่ ๆ เหมือนเอามาขาย
3. ถ้าสั่งจากต่างประเทศ ตอนนำเข้าก็ต้องโดนภาษีครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 09:42:58 »
ขอนอกกระทู้นะครับ ขอเรียนถามน้าๆดังนี้ครับ
1. เท่าที่อานเจอในwebเห็นว่าถ้า classic ราคาไม่ถึง 7-8หมื่น ไม่ควรซื้อไม้spruceให้ใช้เป็นไม้cedar จริงหรือปล่าวครับ โดยส่วนตัวที่เคยใช้ก็ไม่เกิน 3หมื่นแต่จำหน่ายไปแล้วกำลังระดมทุน ตอนนี้มีแค่ c40
2. ประมาณ 2-3เดือนมีเพื่อนจะไปญี่ปุ่น ถ้าหิ้วเข้ามาเองจะเสียภาษีไหมครับ เหมือนloadสัมภาระปกติหรือปล่าว ถ้าเสียแพงไหมครับ (ผมฝันถึง Asturias เลยนะเนี่ย)
3. กีต้าร์เก่ากะกีต้าร์ใหม่ภาษีต่างกันมากหรือปล่าวครับ หรือกีตาร์เก่าจะไม่เสียครับ

ข้อ 1 นั้นไม่จริงแน่ๆครับ ชอบเสียงแบบไหนซื้อแบบนั้นครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TKCN

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 15:29:22 »
ผมเคยคุยกับช่างทำกีตาร์คลาสสิกหลายๆท่าน
มักจะบอกว่า spruce เกรดดีๆหายากกว่า cedar เกรดดีๆ
ทำให้กีตาร์ที่ทำด้วยไม้ spruce ในปัจจุบัน ไม่ค่อยมี spruce ที่มีคุณภาพดีครับ
แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า cedar จะดีกว่า เพราะ spruce ก็ให้เสียงที่มีเอกลักษณ์ไปอีกแบบ
ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กลับสไตล์การเล่นของแต่ละคน รวมถึงประเภทเพลงที่บรรเลงครับ
เพราะเป็นไปไม่ได้เลย ที่กีตาร์ทุกตัวจะให้เสียงที่ครบเครื่องครอบจักรวาล
(ส่วนตัวผมใช้ cedar เพราะให้เสียงที่คมชัดกว่าเวลาเล่นเร็วๆ แต่ Tone colour อาจจะไม่มากเท่า spruce ครับ)

samaklen

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 21:53:22 »
ถ้ามีโอกาส สามารถหาได้ทั้งสองชนิดไว้เป็นของตน
ก็จะครบเครื่องมากครับ
แต่อย่างไรก็ตาม ไม้ทั้งสองชนิด เมื่ออยู่กับกีตาร์ของช่างชั้นนำแต่ละราย
ก็ให้เสียงที่ลักษณะต่างกันด้วยครับ ตามฝีมือของแต่ละราย
เป็นความหลายหลากของโลกกีตาร์โดยแท้