Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หรือผมคิดไปเอง กีต้าร์มือ1และ2  (อ่าน 1059 ครั้ง)

jeloly25

• member
หรือผมคิดไปเอง กีต้าร์มือ1และ2
« เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 12:17:13 »
สอบถามหน่อยนะครับว่าจะมีใครคิดเหมือนผมไหม ตอนไปดูกีต้าร์มือ 1 ที่ร้าน  อย่างผมได้ V3omce มาตอนแรกไปลองที่ร้าน เสียงเป็นอย่างไร เบส แหลม ทุ้ม ผมจำได้หมด แต่พอไปซื้อมือสองมารู้สึกว่าเสียงมันไม่ดีอย่างมือหนึ่งที่ร้านเลยครับเหมือนคุณภาพเสียงมันดรอบลงหน่อยครับ
    และล่าสุดผมไปลอง Tmc045 ที่ร้าน musiccollection เสียงใสมาก ผมจำ ๆ เสียงได้และไม่กี่วันผมก็ซื้อมือสองมา เสียงก็ไม่ใสเท่าที่ร้าน ทั้งๆที่สภาพกีต้าดีไม่มีตำหนิ สายก็ใหม่ มีใครเคยคิดอย่างผมมั่งครับ

mai_911

• member
Re: หรือผมคิดไปเอง กีต้าร์มือ1และ2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 12:43:54 »
1.คิดไปเอง
2.กีต้าร์แต่ละตัวมันเสียงไม่เหมือนกัน
3.สายเก่า
4.เสียง room ที่ร้านส่วนมากจะดีกว่าตามบ้านเรา
5.กีต้าร์ยิ่งเล่นยิ่งดี เป็นไปได้ยากที่กีต้าร์ใหม่ป้ายแดงจะเสียงดีกว่ากีต้าร์ที่ถูกเล่นมาแล้ว

TOM1869

• member
Re: หรือผมคิดไปเอง กีต้าร์มือ1และ2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 12:50:09 »
กีต้าร์คนละตัวเสียงไม่เหมือนกัน สภาพบรรยากาศไม่เหมือนกัน  อารมย์ไม่เหมือนกัน

ลองไป เล่นกีต้าร์ในร้านขายกีต้าร์  ร้านจะมีห้องลองพิเศษแคบๆ เล่นแล้วรู้สึกว่ากีต้าร์เสียงดีมากก้องกังวาล น่าซื้อ พอจ่ายตังไปแล้ว กับมาถึงบ้าน ไม่เห็นเหมือนตอนลองที่ร้านเลย

ทางแก้ หากีต้าร์อีกตัวเป็นตัวเทียบ เวลาไปซื้อตัวใหม่เอาตัวนี้ไปเทียบด้วย จะได้รู้ว่าตัวไหนเสียงดีกว่ากัน  กีต้าร์มันเสียงดีกว่ากันแค่ นิดเดียว  ฟังตัวเดียว เล่นคนละวัน  ให้แยกว่าตัวไหน เสียงดีกว่ากัน ผมตอบไม่ได้เหมือนกันครับ

Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 12:56:46 »
เรียนน้า jeloly25
ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีกับน้า jeloly25 ด้วยครับที่ได้เป็นเจ้าของ V3-OMCE และ TMC 045 N เป็นกีต้าร์ที่น่าเล่นทั้งคู่ครับ
การลองเสียงของกีต้าร์นั้น นอกจากตัวกีต้าร์และสายเองแล้ว สถานที่ที่ลองก็มีส่วนด้วยครับ
จะเห็นได้ว่าบางร้านจะจัดให้มีห้องที่ใช้ลองกีต้าร์โดยเฉพาะเลย เพื่อจะไม่มีเสียงอื่นมารบกวน
หรือออกแบบตรงจุดหรือบริเวณนั้นให้สามารถตอบสนองเสียงของกีต้าร์อะคูสติกได้ดีก็เป็นได้
ตลอดจนสภาพอากาศ อุณหภูมิและความชื้น ของในแต่ละวันก็ย่อมแตกต่างกันออกไป ซึ่งล้วนมีส่วนต่อเสียงกีต้าร์ที่เราเล่นทั้งสิ้นครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 12:58:18 »
เล่นในห้องเเคบกับห้องกว้างก็มีส่วนนะครับ เเละอีกอย่างมือ2อาจผ่านการเซตมาหลายๆอย่างก็อาจทำให้เสียงต่างกัน

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 13:22:06 »

สภาพสิ่งแวดล้อมมีผลค่อนข้างสูงมากครับ หลายร้านเขาถึงมีห้องให้ลองกีต้าร์โดยเฉพาะที่ผมและเพื่อนๆ

เรียกกันเล่นๆว่าห้องเชือด เพราะว่าเอากีต้าร์ตัวไหนไปลองก็เสียงดีหมด
noomxman

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 13:38:34 »
เป็นปัญหาที่ไม่ใช่ปัญหาครับ กีต้าร์มือหนึ่งเสียงใสกังวานเพราะแอคชั่นสูง เล่นยาก กีต้าร์มือสองเซ็ตแอคชั่นใหม่ให้ต่ำลง(ฝนแซดเดิ้ล) เล่นง่าย เสียงจึงดร็อปลงนิดหน่อย ถ้าอยากให้เสียงเหมือนมือหนึ่งก็แค่เปลี่ยนแซดเดิ้ลตรงรุ่น(ของใหม่) เปลี่ยนสายใหม่ เสียงก็กลับมาเหมือนเดิม แต่เล่นยากเหมือนเดิม อีกประการหนึ่งก็คือ กีต้าร์เก่าสายบาดแซดเดิ้ลเป็นร่อง ทำให้สายสั่นได้ไม่เต็มที่ เสียงจึงดร็อปลง ลองเอากระดาษทรายลูบร่องให้หาย เสียงจะดีขึ้นอย่างชัดเจน

jeloly25

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 12:36:27 »
ขอบคุณพี่ ๆ น้า ๆ มากเลยครับ ผมได้ความรู้เพิ่มขึ้นเลยครับ ขอบคุณครับ  ;)

jewaros

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 20:43:34 »
มีปัจจัยหลายอย่างครับบางทีเล่นที่บ้านมีเสียงรบกวน หรือว่า มันก็เป็นบางอารมณ์ บางวันครับ บางตัวรู้สึกว่าเสียงไม่ดี เลยค่อยได้หยิบไม่ได้เล่นผ่านไปเป็นเดือน พอมาหยิบมาเล่นแบบตัวเดียวไม่ได้ไปเทียบกับตัวอื่นๆ
รู้สึกว่าเสียงมันดีก็ดีแฮะ  ;D แต่ผมว่าถ้ารุ่นเดียวกัน กีตาร์ที่เก่ากว่า น่าจะเสียงดีกว่ากีตาร์ใหม่ ป้ายแดงนะครับ