Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นกีต้าร์ & ร้องเพลง ในร้านอาหาร ต้องทำได้แค่ไหนครับ  (อ่าน 22783 ครั้ง)

this_old_guitar

• member
  • "นักกีต้าร์พเนจร"
เข้า "บ้านไม้" มาจนได้เรื่อง ได้กีต้าร์คู่ใจตัวใหม่ โดยพี่บอม สินเจริญฯ เลือกให้กับมือ สุดปลื้มเลยครับ (หายปวดหัวเป็นปลิดทิ้ง และคงไม่หาใหม่อีกนาน)  ;D

กลับบ้านนอก.. บอกแม่ (แม่ผู้ให้กำเนิด) ว่าได้กีต้าร์ใหม่แล้วนะ แม่บอกว่าอย่าดีดดัง เกรงใจภรรยาบ้าง คนทำงานมาเหนื่อยๆ เค้าก็อยากพักผ่อน อ่าว.. ไหงแม่พูดงี้ครับ 555  ;D

• member
สวัสดีปีใหม่ 2558 ครับ... พี่ๆ ชาว "บ้านไม้" หลังนี้ทุกท่าน

ขอให้อำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยดลบันดาลให้ทุกท่านมีสุขภาพกาย สุขภาพใจ สุขภาพการเงิน สมบูรณ์แข็งแรง ตลอดปี 2558 นี้นะครับ  ;)

ปี 2557 ที่ผ่านมาได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ได้รับคำแนะนำดีๆ มากมาย ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านอย่างที่ให้คำแนะนำ และให้กำลังใจอย่างจริงใจ แม้ว่าตอนนี้ฝีมือจะพัฒนาไปแค่กระติ้ดนึง เพราะด้วยเวลา และพรสวรรค์อันจำกัดของผมเอง แต่ก็ยังลงมือฝึกซ้อมอยู่ทุกวัน เวลาซ้อมน้อยก็เอาตามน้อย ท้อก็พักก่อน เบื่อก็พักก่อน โหมเกินไปก็ไม่เก่งขึ้น ไม่ซ้อมเลยก็ไม่เก่งขึ้น ได้คำแนะนำนิดหน่อยๆ จากเซียนหลายๆ ท่านก็เอามาฝึกมาฝน ปัจจุบันนี้ยังคงคิดว่าการเล่นกีต้าร์มันยากจริงๆ คงศึกษาต่อไปเรื่อยๆ เพราะศรัทธาในเครื่องดนตรีชิ้นนี้... พยายามไม่ท้อ และสู้ต่อตามสภาพการณ์จะอำนวย ครับ  8)

Tongsan

• member
อืม..พึ่งเจอคนที่ยังมีความฝัน อายุเป็นเพียงตัวเลข หัวใจต่างหากที่พร้อมจะทำ ที่ทำงานผม มี manager คนนึงวัยน่าจะ เลข 5 ต้นๆ เริ่มต้นจากศูนย์เหมือนกัน แต่โชคดี ที่ทำงานมีคนเรียนจบสายดนตรีโดยตรงมาทำงาน เขาก็เลยได้คนนี้สอนกีตาร์ให้ ครั้งนึงผมเห็นพี่แกมาเล่นแสดงบนเวที ซึ่งเป็นวงของแกเอง ผมเห็นฝีมือการเล่นของแกแล้ว ใช้ได้เลยทีเดียว ถึงแม้จะเป็นการดีดตีคอร์ดธรรมดาๆ แต่ก็ถือว่าตีคอร์ดไม่บอดและออกมาแน่นดี และดีกว่าลูกน้องของแกที่เล่นด้วย ซึ่งดูแล้วลูกน้องของแกน่าจะหัดมาสมัยวัยรุ่น แต่เทียบแล้วพี่เขาเล่นได้ดีกว่าพอสมควร อนาคต ผมคงจะได้เห็นพี่แกเล่นโซโล่แน่ๆ ซึ่งเป็นตัวอย่างกับวัยทำงานหลายๆคนที่คิดอยากหัดกีตาร์ สุดท้ายก็ล่ม แต่พี่คนนี้ผมนับถือความมุ่งมั่นของแกเลย นับถือๆ สุดท้ายพกหัวใจมาฝึกหัดเถอะครับ อีกอย่างก็ไม่จำเป็นต้องจำได้ทุกคอร์ดหรอกครับ เอาคอร์ดหลักๆที่ใช้งานก็พอ คอร์ดแปลกๆต่างๆ มันเหมาะกับการเก็บรายละเอียดในห้องอัดสตูดิโอ ผมเองเล่นกีตาร์มาตั้งแต่ ม. 2 ทุกวันนี้ ผมยังจับได้ไม่หมดทุกคอร์ดเลย แต่คอร์ดหลักๆได้หมด  ;D

mermirud

• member
ปีนี้ผมจะ 25 แล้วครับ :)
พึ่งเริ่มเล่นเหมือนกัน
ความฝันคือ อยากเล่นดนตรีกลางคืนเหมือนกัน

• member
ความฝันคือ อยากเล่นดนตรีกลางคืนเหมือนกัน

ดีใจครับที่มีความชอบ และความต้องการที่เหมือนกัน... ที่จะมอบความสุขให้แก่ผู้ฟัง  :D
ดีแล้วครับที่มีความคิดที่จะเริ่มเล่นกีต้าร์... ยังทันถมเถ ยังไงซ้อมทุกวันเราต้องเก่งขึ้นแน่นอน
ผมอยากเล่นเป็นก็เป็นแล้ว คอร์ด F คิดว่าเล่นไม่ได้ก้อเล่นได้ 555 เคยร้องเพลงตามตอนดีดไม่ได้ก้อได้แล้ว
เคยเจ็บนิ้วท้อถอย ตอนนี้ก้อไม่เจ็บแล้ว พร้อมไปข้างหน้า... ตอนนี้มาหัด scale ก้อพอได้นิดๆ หน่อยๆ
ส่องกระจกตกใจ ... นิ้วเราเหยียดยาว มีพลังได้ขนาดนี้เลยเหรอ 555 (แอบดีใจไม่คิดว่าจะทำได้)
... เอ่อ ที่กล่าวมานี่ คนเก่งๆ เค้าใช้เวลาไม่กี่อาทิตย์ ไม่กี่เดือน แต่ผมใช้เวลาหลายปีครับ แค่ดีขึ้น...  8)
แต่ผมตั้งปณิธาน ไว้ว่ายังไงก้อแล้วแต่ จะทุ่มเทให้กีต้าร์ให้ถึงที่สุด... แค่ไหนก้อแค่นั้นครับ
... ขอเป็นกำลังใจให้คุณได้ไปตามฝันด้วยคนครับ  ;)

nhoy

• member
ขอให้มีความสุขกับการเล่นกีต้าร์นะครับน้าๆ ทุกท่าน :)

• member
อืม..พึ่งเจอคนที่ยังมีความฝัน อายุเป็นเพียงตัวเลข หัวใจต่างหากที่พร้อมจะทำ ที่ทำงานผม มี manager คนนึงวัยน่าจะ เลข 5 ต้นๆ เริ่มต้นจากศูนย์เหมือนกัน แต่โชคดี ที่ทำงานมีคนเรียนจบสายดนตรีโดยตรงมาทำงาน เขาก็เลยได้คนนี้สอนกีตาร์ให้ ครั้งนึงผมเห็นพี่แกมาเล่นแสดงบนเวที ซึ่งเป็นวงของแกเอง ผมเห็นฝีมือการเล่นของแกแล้ว ใช้ได้เลยทีเดียว ถึงแม้จะเป็นการดีดตีคอร์ดธรรมดาๆ แต่ก็ถือว่าตีคอร์ดไม่บอดและออกมาแน่นดี และดีกว่าลูกน้องของแกที่เล่นด้วย ซึ่งดูแล้วลูกน้องของแกน่าจะหัดมาสมัยวัยรุ่น แต่เทียบแล้วพี่เขาเล่นได้ดีกว่าพอสมควร อนาคต ผมคงจะได้เห็นพี่แกเล่นโซโล่แน่ๆ ซึ่งเป็นตัวอย่างกับวัยทำงานหลายๆคนที่คิดอยากหัดกีตาร์ สุดท้ายก็ล่ม แต่พี่คนนี้ผมนับถือความมุ่งมั่นของแกเลย นับถือๆ สุดท้ายพกหัวใจมาฝึกหัดเถอะครับ อีกอย่างก็ไม่จำเป็นต้องจำได้ทุกคอร์ดหรอกครับ เอาคอร์ดหลักๆที่ใช้งานก็พอ คอร์ดแปลกๆต่างๆ มันเหมาะกับการเก็บรายละเอียดในห้องอัดสตูดิโอ ผมเองเล่นกีตาร์มาตั้งแต่ ม. 2 ทุกวันนี้ ผมยังจับได้ไม่หมดทุกคอร์ดเลย แต่คอร์ดหลักๆได้หมด  ;D

ขอบคุณครับน้า Tongsan ... ผมต้องพกหัวใจมาฝึกใช่ไหมครับ สืบเนื่องจากการเล่นกีต้าร์ครั้งแรกนั้นมันทรมานมาก เจ็บนิ้ว โดนตำหนิ รูปร่างหน้าตาผมแสนอัปลักษณ์  เลยเลิกเล่น แต่ยังคงตั้งใจไว้ว่าสักวันต้องมาแก้มือ ใจจริงอยากมีอาชีพทางด้านการเล่นนี่แหละครับ กีฬาอาชีพ ดนตรีอาชีพ งี้ ... แต่ท่าทางคงไม่รุ่ง ทั้งยาก ทั้งบ้านไม่รวย เลยไม่กล้าเอาดีสายที่ว่า จึงเอาดีทางร่ำเรียนทั้งๆ ที่ไม่ชอบสักเท่าไรเพื่อความมั่นคง และจะได้มีทุนเล่นดนตรี กีฬาต่างๆ ที่เรารัก แต่ก็สำเร็จมาได้ในระดับที่ตนเองพอใจ จนมีการมีงานทำมั่นคงดี ล่าสุดขายกีต้าร์ให้ลูกน้องไปด้วยตัวนึง 555 ... แบ่งน้องมันไปหัดบ้าง  8)

และก็ไม่มีความคิดที่จะร่ำเรียนต่อในระดับที่สูงขึ้นเลย เพราะว่าสิ่งที่เราชอบไม่ใช่เรื่องเรียน งานก็ทำให้ไม่บกพร่องต่อหน้าที่ อยากแค่จะทำสิ่งที่ตัวเองรักให้สำเร็จ กลัวเสียเวลาเพราะมัวไปทำในสิ่งที่ตัวเองไม่ชอบ และกลัวตายไว จะไม่ได้ทำในสิ่งที่เรารัก...คือการเล่นกีต้าร์  555  ... ช่วงนี้มีโอกาสขอทำตามฝันตัวเองหน่อยแค่นั้นครับ  ;D

mermirud

• member

ดีใจครับที่มีความชอบ และความต้องการที่เหมือนกัน... ที่จะมอบความสุขให้แก่ผู้ฟัง  :D
ดีแล้วครับที่มีความคิดที่จะเริ่มเล่นกีต้าร์... ยังทันถมเถ ยังไงซ้อมทุกวันเราต้องเก่งขึ้นแน่นอน
ผมอยากเล่นเป็นก็เป็นแล้ว คอร์ด F คิดว่าเล่นไม่ได้ก้อเล่นได้ 555 เคยร้องเพลงตามตอนดีดไม่ได้ก้อได้แล้ว
เคยเจ็บนิ้วท้อถอย ตอนนี้ก้อไม่เจ็บแล้ว พร้อมไปข้างหน้า... ตอนนี้มาหัด scale ก้อพอได้นิดๆ หน่อยๆ
ส่องกระจกตกใจ ... นิ้วเราเหยียดยาว มีพลังได้ขนาดนี้เลยเหรอ 555 (แอบดีใจไม่คิดว่าจะทำได้)
... เอ่อ ที่กล่าวมานี่ คนเก่งๆ เค้าใช้เวลาไม่กี่อาทิตย์ ไม่กี่เดือน แต่ผมใช้เวลาหลายปีครับ แค่ดีขึ้น...  8)
แต่ผมตั้งปณิธาน ไว้ว่ายังไงก้อแล้วแต่ จะทุ่มเทให้กีต้าร์ให้ถึงที่สุด... แค่ไหนก้อแค่นั้นครับ
... ขอเป็นกำลังใจให้คุณได้ไปตามฝันด้วยคนครับ  ;)

อ่านกระทู้นี้แล้วเหมือนจุดไฟให้ใหญ่กว่าเดิมอีกครับ
ขอบคุณมากครับ :)