Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นกีต้าร์ & ร้องเพลง ในร้านอาหาร ต้องทำได้แค่ไหนครับ  (อ่าน 22788 ครั้ง)

Guitarme

• member
ต้องให้เวลากับมันมากขึ้นครับ นักดนตรีอาชีพเอง ก็ต้องทุ่มเวลาในการฝึกในการเรียนในการเก็บประสบการณ์ พอๆกับอาชีพอื่นแหละครับ ถ้าคิดจะจริงจังก็ต้องยอมสละเวลาเพิ่มขึ้น อยู่ที่เราเองว่าให้ความสำคัญกับอะไร มากกว่า
วันนี้ยังไม่ไดจังหวะเหมาะก็ไม่เป็นไรหรอกครับ โอกาสมีเสมอ แค่ไม่ทิ้งความตั้งใจก็พอ ^^

ขอบคุณครับ... ยังไงเสียก่อนอายุ 40 คงจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงให้เหมือนนักกีต้าร์อาชีพหน่อยนึง ถ้าให้สุดๆ ไปเลยก็ให้เวลาตัวเองทั้งชีวิต ผมรู้ตัวว่าชอบกีต้าร์มาก ไม่อยากเห็นตัวเองแก่ตัวลงไปโดยที่ใคร โดยเฉพาะลูกๆ หลานๆ ขอให้เล่นกีต้าร์ แล้วเล่นให้เค้าฟังไม่ได้อ่ะครับ ... และไม่ทิ้งความตั้งใจแน่นอน ตำราดนตรี หนังสือเพลง เก่า ใหม่ ที่คิดว่าจะเล่นให้ได้ในสักวันก็ซื้อมาแล้ว คาโป้ใช้ไม่เป็นก็ซื้อแล้ว Hard Case ให้ดูว่าเป็นนักกีต้าร์ก็ซื้อแล้ว ไม่ได้โชว์เป็นเรื่องเป็นราวอะไรแอมป์ก็ซื้อแล้ว Marshall ด้วย กีต้าร์อาจารย์เชียร์ให้ไม่รู้ยี่ห้ออะไรเสียงดี ก็ไปติดปรีแอมป์แล้ว ฯ เรารักเราชอบต้องครบไว้ก่อนครับ  ;D

เริ่มต้นมาได้ขนาดนี้ ถือว่ามาได้ครึ่งทางแล้วคับ อย่างน้อยการเตรียมทุกอย่างไว้รองรับขนาดนี้ก้อเท่ากับว่า เหลือเพียงแค่การฝึกปรือลงสนามเยอะ ๆ กับการซ้อมมือบ่อย ๆ ผมว่าคงใช้เวลาไม่นานหรอกคับ ขนาดผมอายุ 40+ แล้วไฟในเรื่องของการเล่นที่มันเคยมอด ๆ ลงไป ผมยังจุดติดให้มันโชติช่วงอีกครั้งเลยคับ น้า ๆ ในห้องนี้ดูแล้วใจดีและมีฝีมือกันหลายคน ลองขอคำแนะนำดูนะคับ หวังว่าซักวันจะมีโอกาสได้แจมกันนะคับ..

this_old_guitar

• member
  • "นักกีต้าร์พเนจร"
ความพร้อมของผมมันมีตอนทำงานนี่แหละครับ ได้ทำงานมีเงินเองแล้ว ได้เรียนดนตรี ได้ซื้อเครื่องดนตรี แต่เวลาทำงานก็บดบังเวลาฝึกซ้อมอีก 555 เลยต้องค่อยๆ ไปอย่างจำใจ (ถ้าจ่ายค่าเรียนให้อาจารย์แล้วเป่ากระหม่อมเพี้ยง แล้วเป็นเลยคงจะดี 55)  8)     

pas

• member
ส่วนตัว... ทำได้แค่เจ้าของร้านยอมรับให้เล่น....เพราะแต่ละแห่งไม่เท่ากันแต่ที่สำคัญ เล่นแล้วคนฟังต้องยอมรับได้มากกว่า 50 เปอร์...
อยากเล่นจริงๆ ก็ลองเล่นตามงานสังสรรค์   งานทำบุญเด็กกำพร้า   งานเปิดหมวกการกุศล...  หากคนยอมรับมากกว่า 50 แสดงว่าเริ่มต้นได้ดี..
เล่นดีก็ใช่ว่าคนจะยอมรับ เพราะ เคยมีนักดนตรี เล่นแนวใหม่ๆ กว่าสังคมจะยอมรับ ต้องใช้เวลา แต่หากพื้นๆทั่วไปตามแบบนักดนตรี เล่นเหมือนต้นฉบับ แค่ 60-70 เปอร์ เขาก็ยอมรับแล้ว....

ขอเป็นกำลังใจ....  :) :D ;)

• member
ขอบคุณครับคุณ pas จะเรียกน้า แทนได้ไหมครับ ผมยังไม่ชินเลยเรียนพี่ เรียกคุณอยู่ 55

จริงด้วยครับเราเล่นพอได้เอาแค่งานสังสรรค์ งานฟรี งานการกุศล ก็ได้นี่นา แค่อยากมีเวทีได้แสดงออกแค่นั้นเอง จะให้เป็นอาชีพหลักก็คงไม่ได้ เพราะอาชีพหลักผมก็มีอยู่แล้ว และฝีมือคงไม่ได้ด้วย 55.. ;D

จุดที่ทำให้ผมนึกเริ่มหัดกีต้าร์ตอนโต... เพราะวันนั้นขับๆ รถไป เห็นรุ่นน้าคนนึง ท่าทางน่านับถือ นั่งดีดกีต้าร์ เปิดหนังสือเพลง กับเพื่อนๆ ที่ม้าหินอ่อนหน้าบ้านอย่างสนุกสนาน ... เลยนึกได้ว่าเราก็น่าจะเล่นได้อยู่นี่นา คงไม่แก่ไป 55 ตั้งแต่นั้นมาเลยเริ่มเรียน แต่ผมก็ไม่ได้รู้หรอกว่าน้าเค้ามือขนาดไหนแล้ว อาจเป็นเซียนกีต้าร์ตั้งแต่วัยไหนแล้วก็ได้ แต่อย่างน้อยก็ทำให้ผมเกิดแรงบันดาลใจ  ;)

Guitar_Joe

• member
ไปเปิดหมวกเลยครับน้า ลองดูเพลงที่ไม่ต้องเปิดหนังสือนี่หละยิ่งกว่าร้านอาหารอีก ลองดูครับ
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

Guitar_Joe

• member
เอาจริงๆนะครับ บ้านเราไม่เน้นดนตรีเท่าไหร่ ยิ่งอคูสติกเล่นคนเดียวหรือสองคนมีนักร้องอีกคนนี่ เน้นที่ "การร้องเพลง" เป็นหลักครับ
ส่วนกีต้าร์ ยิ่งถ้าเล่นด้วยร้องด้วย สิ่งที่ต้องทำได้ผมว่ามีประมาณนี้
1.เล่นจังหวะสม่ำเสมอไม่แกว่ง เพลงจะน่าฟัง คนฟังจะไม่สะดุด
2.มี Dynamic ท่อนไหนควรหนัก ท่อนไหนควรเบา เข้าใจอารมณ์เพลง บางที "ความเงียบที่ถูกจังหวะ" สามารถสร้างความรู้สึกได้อย่างเหลือเชื่อ
3.เล่นจังหวะได้หลากหลายหน่อย การเน้นจังหวะไม่ได้หมายถึงรูปแบบการเกา แต่หมายถึง time signature ต่างๆ เพลงไหน 4/4 เพลงไหนเป็น 6/8  แบบไหน shuffle แบบไหน bossa ควรเล่นให้ต่างกัน ไม่ใช่ซัดจังหวะเดียวตลอดโชว์ เล่นทุกเพลงเหมือนกันหมด มันน่าเบื่อครับ

ที่จำเป็นมีแค่นี้เลย การจะเล่น finger ได้หรือไม่ อาจไม่ใช่ประเด็น
แต่ถ้าเล่นได้ก็ดี ใน1โชว์ เล่นซัก 2-3เพลง ไว้พักเหนื่อย พักเสียงบ้าง  (finger style ไม่ใช่ finger picking หลายคนเข้าใจผิดนะครับ ชอบบอกว่าตัวเองเล่น finger style ซึ่งบางทีมันไม่ใช่)

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง โดยเฉพาะเรื่องหนักเบาของเสียง มันบอกถึงความเก๋าจริงๆตรับท่าน
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

• member
ไปเปิดหมวกเลยครับน้า ลองดูเพลงที่ไม่ต้องเปิดหนังสือนี่หละยิ่งกว่าร้านอาหารอีก ลองดูครับ

ครับผม... เดี๋ยวฝีมือพัฒนาไปอีกหน่อยจะลองทำดูครับ เงินรายได้อาจจะเอาไปบริจาคทำบุญ เคยเห็นตำรวจจราจรที่เชียงใหม่ทำครับ (ออกช่อง 3) รู้สึกชื่นชมอยากเป็นส่วนหนึ่งที่ทำความดีรูปแบบนี้บ้าง  :)

pas

• member

ครับผม... เดี๋ยวฝีมือพัฒนาไปอีกหน่อยจะลองทำดูครับ เงินรายได้อาจจะเอาไปบริจาคทำบุญ เคยเห็นตำรวจจราจรที่เชียงใหม่ทำครับ (ออกช่อง 3) รู้สึกชื่นชมอยากเป็นส่วนหนึ่งที่ทำความดีรูปแบบนี้บ้าง  :)

หากไม่คุ้น ลองรวมกลุ่มไปเปิดหมวกสัก 2- 3 คน แบบนั่งเป็นเพื่อนก็ทำให้กล้า มีครั้งแรกแล้ว อะไรก็ตามมาง่ายๆ  เป็นกำลังใจคับ... ผมก็กำลังฝึกมืออยู่เพราะจำเพลงไม่ค่อยได้ต้องเปิดหนังสือตลอด...ตั้งแต่เล่นมา จำเพลงได้โดยไม่เปิดไม่เกิน สิบเพลง...ลืมหมด  บางทีเล่นเป็นวงกลมเลย..ไม่จบ..
ช่วงนี้เล่นเพลงตามใจนึก แบบ อยากเล่นไรก็เล่นเพราะมือยังไม่นิ่ง กำลังนิ้ว ยังไม่ดี จับคอร์ดทาบแปบเจ็บหมดแรง จับได้แต่คอร์ดง่ายๆ สบายนิ้ว..

mawmeow

• member
ความพร้อมของผมมันมีตอนทำงานนี่แหละครับ ได้ทำงานมีเงินเองแล้ว ได้เรียนดนตรี ได้ซื้อเครื่องดนตรี แต่เวลาทำงานก็บดบังเวลาฝึกซ้อมอีก 555 เลยต้องค่อยๆ ไปอย่างจำใจ (ถ้าจ่ายค่าเรียนให้อาจารย์แล้วเป่ากระหม่อมเพี้ยง แล้วเป็นเลยคงจะดี 55)  8)     
คล้ายกันเลยครับ มาเริ่มตอนอายุอานามไม่น้อย ความรู้สึกใกล้เคียงกันเลย ข้อด้วยของเราๆคือ เวลาในการฝีกซ้อมน้อย และโอกาสในการได้โชว์ก็ไม่ค่อยมี เมื่อมีโอกาสต้องลองครับ การซ้อมที่บ้าน กับคนที่สนิท บางทีมันก็ต่างกันกับโชว์จริงๆเยอะมาก ความประหม่าต่อหน้าผู้คน กลัวความผิดพลาด มันทำให้เรากดดันนะครับ อย่างน้าๆหลายท่านว่าหากทำใจให้สบายทำตัวให้สนุกกับการเล่นช่วยในเราไหลลื่นได้มากขึ้น ผมเคยได้ไปเล่นกับที่ทำงาน ประมาณเป็นงานเลืี้ยงภายใน เจ้าหน้าที่ด้วยกันเองที่นะครับคุ้นเคยกันดี แต่ขึ้นจริงหลุดกระจุยเลยครับ ร้องหลงคีย์บ้าง แต่เพื่อนๆเค้าทำตัวสนุกไม่ซีเรียส เราก็เลยสบายใจ เพลงที่สองนี่ไม่สนละครับผิดถูกช่างมันแต่สนุกไว้ก่อนมันไหลลื่นมากขึ้น ทั้งที่ผมเองก็ได้แค่คอร์ดพื้นฐาน ตีคอร์ดร้องไป แต่สนุกดีครับ

Harry5

• member
สวัสดีครับน้า this_old_guitar จากประสบการณ์ที่ผมเคยเล่นตามร้านเมื่อสมัยก่อนแล้วก็เคยไปนั่งฟังตามร้านอาหาร ก็ไม่มีอะไรมากครับเหมือนๆกันทุกร้านครับ
แค่เราจำคอร์ด,จำเนื้อเพลง,จำท่อนIN TRO,จำห้องsoloให้ได้ ที่เหลือก็แล้วแต่เราจะใส่อะไรในเพลงก็ใส่ไปเลยแค่นี้พอแล้วครับ ยิ่งเล่นแค่2คน ยิ่งสบายเลยครับ
สู้ๆนะครับไม่ยากอย่างที่คิดครับ

Banjoline

• member
สู้ๆๆครับ

• member
ขอบคุณครับน้าๆ ทุกท่าน..  :)

ไม่กล้าหวังไกลเอาแค่ใกล้ตา และเอื้อมถึง ได้ร้องเพลงเล่นกีต้าร์ให้คนฟังได้แบบเป็นธรรมชาติ คงสมใจ ... พอได้คำแนะนำจากน้าๆ ผมก็พอจะมีทิศทาง ตอนนี้มุฝึกเล่นคอร์ดแบบให้ลงตาม pattern ที่เค้ากำหนดมาให้ได้อยู่ครับ ปกติเล่น ป๋อง แป๋ง ช้า เร็ว จังหวะไม่สม่ำเสมอ เอาผสมกันมั่วไปหมดครับ คอร์ดยากหน่อยก็จะไม่ค่อยเอาแล้ว 555

peterr

• member
เอาหัวใจขึ้นเวทีไปเลยครับ บนนั้นมันมีหลายอย่างที่เราจะเล่นไม่เหมือนที่บ้านทั้งซาวน์ ทั้งแขกวันนั้น อารมณ์คนฟัง ไม่มีอะไรแน่นอน ผมเองเล่นไปตามฟิลว์เลยครับ ผมไม่เคยเรียนดนตรีอยากเรียนเหมือนกัน เริ่มฝึกจากหนังสือเพลงดูตาม คอร์ดนี่แหละครับ  อาจจะเป็นเพราะดวงดีที่มีนักร้องเสียงใช้ได้เลยมีงาน เคยท้อเหมือนกันครับ รุสึกเหมือนตัวถ่วงเพื่อน เคยคิดจะเลิกเลยครับตอนอุปสรรรคเข้ามา แต่พอหยุดได้ไม่เกินวัน ก็ต้องหยิบกีตาร์มาคลำๆ กลายเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตไปแล้ว ทุกวันนี้แกะเพลงไปไม่ค่อยได้เล่นนักร้องไม่ค่อยร้อง นักร้องชอบร้องสดแขกขอแล้วหาเล่นเลย ครั้งแรกที่เล่นผมรุสึกประหม่ามาก เพราะเคยแต่ซ้อมมาก่อน แล้วเราถึงมั่นใจ พอเจอ การทำงานจริง แทบร้อง ผมว่าพรแสวงอย่างผมแค่พอเล่นได้ ฝึกเท่าไรผมก้อหลุดกรอบไม่ได้สักที นักร้อง กับมือกลอง มันหลุดกรอบฟังรอบเดียว ร้องเลย ผมเจอเหตุการณ์แบบนี้บ่อยๆ แต่ตอนนี้ พอนักร้อง เปิดมา ผมมักจะถามว่าร้องไง ช้าไว แล้วก้อด้ลสดตรงนั้นเลยเพราะ แขกอยากฟัง สุดท้ายผมเข้าใจสัจธรรม อย่างนึงว่า ดนตรี ไม่ว่าเราจะเล่นแบบไหน จะเหมือนไหม จะเนียนไหม ผมว่าถ้าน้าได้ขึ้นเวทีครั้งหน้า ตัดสิ่งเหล่านี้ไปเลยครับ อย่าไปกังวล คิดแต่เพียงว่าเราอยากร้องอยากเล่น และเล่นด้วยใจรัก  บางครังการที่เราดีดแค่ธรรมดาไม่มีลูกเล่นมากมายแต่มาจากความรู้สึก ผมว่าคนฟังเค้าสัมผัสได้ครับ ถึงตอนนี้ผมอาจจะไม่เก่ง แต่ทุกครั้งที่ขึ้นเวทีผมก้อทำเต็มความสามารถที่ผมพอจะทำได้ พอผมคิดแบบนี้เพื่อนในวงก้อเข้าใจ เพื่อนมักจะบอกเสมอว่า เราอาจจะไม่เก่งหรือเล่นเทพแบบคนอื่น แต่เราเล่นให้สุดร้องให้สุด ให้คนฟังเค้าได้ฟังเพลงที่เค้าอยากฟัง ถึงบางเพลงอาจจะไม่ 100 / แต่เราก้อได้ทำให้คนฟังมีความสุขแล้ว (นักร้องมันบอก) ผมก้อยังคิดอยู่ดี เราน่าจะเล่นได้ดีกว่านี้ พอเล่นไปครั้งหน้า ความมั่นใจก้อจะมาเอง ครับ  ผมเอาใจช่วยน้าๆที่มีความฝันนะครับ พอผมมาอ่านคอมเม้น ผมเองยังรุสึกว่าตัวผมเองอาจจะฝึกน้อยเกินไปด้วยซ้ำ ถ้าเทียบกับความรักในเสียงดนตรีของน้าๆที่มีให้ดนตรี เล่นดนตรีให้มีความสุขครับน้า this old guitar อยู่แถวไหนครับถ้าใกล้วันไหนมาขึ้นเวทีแจมกันสักสนุกกัน meeting บ้านไม้เป็นอีกเวทีที่มีแต่สิ่งดีๆ ผมยังอยากไปเลยครับ ไม่เคยได้มีโอกาสสักที ลางานมะคยได้เลยอ่ะครับถ้ามีโอกาศ ผมต้องไปแน่ครับ ขอบคุณบ้านไม้แห่งนี้ครับที่ให้หลายสิ่งหลายอย่างดีๆแก่ผมมาตลอดทั้งคำแนะนำ และความรู้ในเรื่องต่างๆ ขอบคุณน้าๆที่คอยตอบคอมเม้ม เวลามีปัญหา ทำให้ผมแก้ปัญหาต่างๆผ่านมาด้วยดี

• member
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ... และความจริงใจครับ น้า peterr  :)

ผมเคยได้ยินว่าอาชีพนักดนตรีเหมือนโดนสาป งานเลี้ยงคนอื่นเค้าสนุกกัน... แต่เราเป็นผู้นำความสุขไปให้ทำไมเหนื่อยอย่างนี้ อย่างผมพึ่งเข้าใจเมื่อเจอกับตัวนี่แหละครับตอนขึ้นโชว์ปีใหม่ ก่อนโชว์ส่งรายชื่อการแสดงไปแล้ว เราก็ต้องซ้อม ซ้อม ซ้อม และก็ซ้อม  :'( หลายๆ ครั้งการซ้อมก็ไม่เป็นอย่างใจ เดี๋ยวทำได้ เดี๋ยวทำไม่ได้ เดี๋ยวจำได้ เดี๋ยวก็ลืมซะเฉยๆ ยิ่งใกล้วันเข้ามาก็ยิ่งกังวล วันงานทั้งวันทำกิจกรรมอะไรแทบไม่สนุกเลย ก่อนขึ้นโชว์ก็ต้องซ้อมเช็คความพร้อมรอบสุดท้ายก่อนขึ้นเวทีอีก ... (หาเรื่องแท้ๆ ตรู) สารพัดปัญหา ตู้แอมป์ไม่มี เก้าอี้ไม่ใช่ ...  :-\ นี่ยังไม่นับว่าในงานเลี้ยงเค้าสนุกกัน เราจะกินอาหารมาก ดื่มแอลกอฮอล์มากก็ไม่ได้เดี๋ยวอิ่มไป ร้องไม่ได้ เดี๋ยวมึนเมา ร้องไม่ดีอีก (ก็ดีนะได้รักษาหุ่น รักษาสุขภาพ เพื่อการโชว์ให้ดี) ... แต่พอผ่านไปแล้วก็รู้สึกภูมิใจว่าเรายังมีความกล้า ความกระหาย.. เออ ถ้าใจไม่รัก ลำบากขนาดนี้ไม่หาทำนะเนี่ย... ยิ่งมาถึงตอนนี้พอนึกไปวันนั้น กล้าขึ้นโชว์ได้ไง... มืออ่อนไม่พอ ขึ้นโชว์เดี่ยว เล่นเพลงฝรั่ง ไม่ดูเนื้อ 555 มันเสี่ยงต่อการผิดพลาดอย่างมากๆๆๆๆ  8)     

ballee45

• member
น้า this_old_guitar  อายุเท่าผมเลยครับ
ผมก็ไม่เคยเรียน  ไม่เคยขึ้นเวที  เพิ่งกลับมาหัดใหม่ได้ไม่นาน
แต่สำหรับผม เล่นเพื่อผ่อนคลาย  หลังจากการทำงานน่ะครับ
ฝีมือก็งั้น ๆ เล่นป๋อง ๆ แป๋ง ๆ (เมียบอก) แต่อยากได้กีตาร์แพง ๆ
แต่ก็ฝันไว้สักวัน อยากขึ้นเวทีเล็ก ๆ เล่นให้คนอื่นฟังบ้างเหมือนกันครับ

• member
น้า this_old_guitar  อายุเท่าผมเลยครับ
ผมก็ไม่เคยเรียน  ไม่เคยขึ้นเวที  เพิ่งกลับมาหัดใหม่ได้ไม่นาน
แต่สำหรับผม เล่นเพื่อผ่อนคลาย  หลังจากการทำงานน่ะครับ
ฝีมือก็งั้น ๆ เล่นป๋อง ๆ แป๋ง ๆ (เมียบอก) แต่อยากได้กีตาร์แพง ๆ
แต่ก็ฝันไว้สักวัน อยากขึ้นเวทีเล็ก ๆ เล่นให้คนอื่นฟังบ้างเหมือนกันครับ

ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ น้า ballbee45 ... ผมพึ่งกลับมาเล่นได้ไม่นาน หลังจากเล่นเป็นได้จิ้ดเดียว หน้าที่การงานไม่อำนวยเลยทิ้งไป 6 ปี กลับมา ส.ค. ปีที่แล้วเอง..  :)
เอาจริงๆ จังหวะยังไม่แม่นเลยครับ เพิ่งมามุเอาให้ได้ตอนนี้แหละ (แค่พื้นๆ) 555 เพราะได้รับคำแนะนำจากน้าๆ ในนี้ครับ.. (ตอนแรกนึกว่าเล่นยังไงก็ได้  ;D)   
ตอนนี้รู้สึกว่ามุมานะพอดีขึ้นมาหน่อย... เริ่มคันอยากได้กีต้าร์ Brand ดังๆ เช่นเดียวกันครับ... ไว้มีโอกาสมาเล่นให้กันฟังครับ  8)

J.taka

• member
เอาจริงๆนะครับ บ้านเราไม่เน้นดนตรีเท่าไหร่ ยิ่งอคูสติกเล่นคนเดียวหรือสองคนมีนักร้องอีกคนนี่ เน้นที่ "การร้องเพลง" เป็นหลักครับ
ส่วนกีต้าร์ ยิ่งถ้าเล่นด้วยร้องด้วย สิ่งที่ต้องทำได้ผมว่ามีประมาณนี้
1.เล่นจังหวะสม่ำเสมอไม่แกว่ง เพลงจะน่าฟัง คนฟังจะไม่สะดุด
2.มี Dynamic ท่อนไหนควรหนัก ท่อนไหนควรเบา เข้าใจอารมณ์เพลง บางที "ความเงียบที่ถูกจังหวะ" สามารถสร้างความรู้สึกได้อย่างเหลือเชื่อ
3.เล่นจังหวะได้หลากหลายหน่อย การเน้นจังหวะไม่ได้หมายถึงรูปแบบการเกา แต่หมายถึง time signature ต่างๆ เพลงไหน 4/4 เพลงไหนเป็น 6/8  แบบไหน shuffle แบบไหน bossa ควรเล่นให้ต่างกัน ไม่ใช่ซัดจังหวะเดียวตลอดโชว์ เล่นทุกเพลงเหมือนกันหมด มันน่าเบื่อครับ

ที่จำเป็นมีแค่นี้เลย การจะเล่น finger ได้หรือไม่ อาจไม่ใช่ประเด็น
แต่ถ้าเล่นได้ก็ดี ใน1โชว์ เล่นซัก 2-3เพลง ไว้พักเหนื่อย พักเสียงบ้าง  (finger style ไม่ใช่ finger picking หลายคนเข้าใจผิดนะครับ ชอบบอกว่าตัวเองเล่น finger style ซึ่งบางทีมันไม่ใช่)
ขออนุญาติอธิบายตรงนี้หน่อยครับ คำว่าปิคกิ้ง จริงๆเเล้วเเปลว่าดีดครับ เเต่คนไทยจะเข้าใจตรงกันว่าการเกา ซึ่งไม่ตรงนักครับ ส่วนฟิงเกอร์สไตล์คือการดีดด้วยนิ้วครับ จึงเรียกว่า ฟิงเกอร์ปิคกิ้ง ถ้าดีดด้วยปิ้ค จะเรียกว่า flat picking ครับ

• member
แหม่... ต้องบอกว่าอะไรในโลกนี้.. ถ้าจะเอาให้ดีไม่มีง่ายซักกะอย่าง  :)

พอมามุเป็นจริงเป็นจังแล้ว.. เห็นว่ามีจุดบกพร่องเยอะแยะเลยครับ เพราะทุกเพลงชุด chord ไม่เหมือนกัน พอต้องมาเจอชุด chord ใหม่ๆ รู้เลยว่าหลายปีผ่านมาที่เล่นแบบ หนักไม่เอา เบาค่อยสู้ 555 >>>> เห็น chord ที่ว่าเรารู้จัก คิดว่าจับเป็นแล้ว เอาจริงๆ ยังไม่แข็งแรงเลย บอดกระจาย ยิ่งมาปนเป กันอีก... รู้เลยนิ้วเรายังไม่พร้อม... ต้องซ่อมจุดที่บอร์ดเป็นหลายๆ สิบรอบเลย กว่าจะไปต่อให้เนียนได้.... รู้งี้แล้วต้องฝึกต่อไป มันต้องดีขึ้นๆ 555  8)

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
ครั้งแรกของหนุ่มสาว อ่านแล้วนึกถึง อากังฟู เลย
Lekjang2513

TOM1869

• member
ครั้งแรกของหนุ่มสาว อ่านแล้วนึกถึง อากังฟู เลย

ผมนึกถึง ทีเด็ด
Line id: 081-8718003