Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นกีต้าร์ & ร้องเพลง ในร้านอาหาร ต้องทำได้แค่ไหนครับ  (อ่าน 22784 ครั้ง)

this_old_guitar

• member
  • "นักกีต้าร์พเนจร"
สวัสดีครับพี่ๆ เพื่อนๆ ในบอร์ดทุกท่าน

ผมเป็นสมาชิกใหม่มากๆ เพราะพึ่งสมัครสมาชิกวันนี้เอง ผมมีความใฝ่ฝันว่าผมจะเป็นนักกีต้าร์ + ร้องเพลง ให้คนฟังให้ได้ในช่วงชีวิตหนึ่ง แต่ตอนนี้ฝันผมยังไม่เป็นจริง เพราะเล่นกีต้าร์ยังไม่เก่งเลย ร้องเพลงก็ร้องได้แค่สนุกสนาน แต่ก่อนหน้าที่ผมจะเรียนกีต้าร์ ผมก็พยายามฟังเพลง ร้องเพลง รู้จักเพลงให้มากๆ เพราะหวังว่าสักวันถ้าวันหนึ่งผมเล่นกีต้าร์เก่งแล้วผมจะเอามาประกอบกันได้เลย ผมไม่อยากร้องอย่างเดียว ผมอยากนั่งดีดกีต้าร์ไปด้วย มันได้อารมณ์ว่าเพราะทุกอย่างมันอยู่ที่เราสร้างสรรค์เอง

ตั้งแต่ปี 2547 เป็นต้นมา ตอนนั้นผมอายุ 27 ปี แล้ว ผมผ่านอาจารย์มาแล้ว 5 ท่าน แต่ละท่านก็ล้วนแต่เก่งๆ มีแต่ผมซึ่งไม่เก่ง แถมไม่มีเวลาฝึกซ้อมเพราะงานผมเป็นงานธนาคารเลิกดึกกลับมาบ้านก็ได้ซ้อมนิดหน่อยแต่มันไม่พอครับ กลับไปหาอาจารย์แต่ละสัปดาห์ก็ต่ออะไรให้ไม่ได้ 555 เลยต้องล้มๆ เลิกๆ ไปหลายต่อหลายครั้ง แต่ยังไม่ท้อครับ ตอนนี้ก็ใกล้ 40 ความหวังยังมีอยู่เต็มเปี่ยม เวลาพอมี ความหวังที่จะได้ร้องเพลง ดีดกีต้าร์ในร้านอาหาร หรือออกงานบ้าง ผมต้องทำอะไรบ้าง และคาดว่าจะใช้เวลาแค่ไหนครับ

ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าครับ

pad

• member
สู้ๆ นะคะ เพื่อดนตรีที่เรารัก  ;D

Guitarme

• member
เท่าที่อ่านดูแล้วประสบกานของเจ้าของกระทู้คงไม่ต่างกับผมเท่าไร ผมเองก้ออายุมากกว่าคุณนิดหน่อย เล่นกีตาร์มาตั้งแต่อายุ 15 ฝีมือก้องั้น ๆ คับ 555+ เพราะไม่ค่อยได้เอาจิงเท่าไร อีกอย่างคือ ตอนนั้นเล่นเพราะกำลังบ้า ติดเพื่อนคับ เลยได้เล่นบ่อย แต่พอเราโตขึ้น มีภาระหน้าที่มากขึ้น ทำให้ห่างหายจากการหยิบมันขึนมาเล่นได้บ่อย ๆ ฝีมือก้อพลอยลดลงตามไปด้วย ตอนนี้ก้อเกิดอารมณ์ศิลปินที่จะจับมันขึ้นมาเล่นแบบจิงจังอีกครั้ง เรียกว่ามาติดไฟเอาตอนแก่ ประมาณนั้น อิอิ

ตอนนี้ก้ออยู่ในช่วงซุ่มซ่าม เอ้ย ซุ่มซ้อมฝีมืออยู่คับ หวังไว้เหมือนกันว่าวันนึงจะมีโอกาสได้เล่นเป็นอาชีพกะเค้าบ้าง (เมื่อก่อนเล่นบนเวทีตอนสมัยเป็นเด็กพาณิชย์ ตอนประกวดโฟล์คซอง) .. ได้ชนะเลิศด้วยนะคับ 5555++ สู้ต่อไปคับ อย่าได้ท้อ ซักวันจะเป็นของเราคับ

• member
ก่อนที่ผมจะเล่นกีต้าร์พอเป็น ผมจะเที่ยวชื่นชมคนที่เล่นกีต้าร์เป็น ชอบถามเค้าว่ารู้สึกยังไงเล่นกีต้าร์เป็น 555 (เค้าจะตอบว่าเบื่อ ผมรู้สึกว่าเมื่อไรจะรู้สึกเบื่อบ้าง 555) เพราะผมว่าการเล่นกีต้าร์เป็นอะไรที่ยากมากๆ ไหนจะเจ็บนิ้ว ไหนจะประคองกีต้าร์ไม่อยู่ จับคอร์ดบอด เปลี่ยนคอร์ดไม่ทัน ดีดเป็นจังหวะไม่ได้ ดีดจังหวะเพลงพอได้ ร้องพร้อมกับดีดไม่ได้อีก ซึ่งเป็นปัญหาใหญ่มากๆ เพราะปัญหาพวกนี้มันมาพร้อมกัน เลยเข้าใจว่าทำไมคนเลิกเล่นกันเยอะ  :'(

ดีใจที่ตอนนี้พอเป็นแล้ว นิ้วเริ่มมีพลังขึ้นบ้าง คอร์ดพื่้นฐานพอได้ อยากจะต่อยอดให้ดีขึ้น ช้าหน่อยไม่เป็นไร ใครมีอะไรแนะนำเชิญนะครับ  8)   

TOM1869

• member
ขั้นแรก มางาน มิตติ้ง ที่ขอนแก่น มาร้องมาเล่นกีต้าร์ ให้เพื่อนฟังกันก่อน มี backup ให้ครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=41372.0

การได้เห็นเพื่อนๆ เล่นกีต้าร์ หรือได้เล่นรวมกัน เจอคนที่เล่นเก่งกว่า  มันจะเกิดแรงจูงใจให้เรากลับมาซ้อมกีต้าร์หนักขึ้นกว่าเดิมครับ

เรื่องสำคัญที่สุด ของการเป็นนักดนตรีหรือนักกีฬา  คือ การฝึกซ้อม ครับ  เก่งหรือไม่อยู่ที่ วินัยการฝึกซ้อมครับ
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
เอาจริงๆนะครับ บ้านเราไม่เน้นดนตรีเท่าไหร่ ยิ่งอคูสติกเล่นคนเดียวหรือสองคนมีนักร้องอีกคนนี่ เน้นที่ "การร้องเพลง" เป็นหลักครับ
ส่วนกีต้าร์ ยิ่งถ้าเล่นด้วยร้องด้วย สิ่งที่ต้องทำได้ผมว่ามีประมาณนี้
1.เล่นจังหวะสม่ำเสมอไม่แกว่ง เพลงจะน่าฟัง คนฟังจะไม่สะดุด
2.มี Dynamic ท่อนไหนควรหนัก ท่อนไหนควรเบา เข้าใจอารมณ์เพลง บางที "ความเงียบที่ถูกจังหวะ" สามารถสร้างความรู้สึกได้อย่างเหลือเชื่อ
3.เล่นจังหวะได้หลากหลายหน่อย การเน้นจังหวะไม่ได้หมายถึงรูปแบบการเกา แต่หมายถึง time signature ต่างๆ เพลงไหน 4/4 เพลงไหนเป็น 6/8  แบบไหน shuffle แบบไหน bossa ควรเล่นให้ต่างกัน ไม่ใช่ซัดจังหวะเดียวตลอดโชว์ เล่นทุกเพลงเหมือนกันหมด มันน่าเบื่อครับ

ที่จำเป็นมีแค่นี้เลย การจะเล่น finger ได้หรือไม่ อาจไม่ใช่ประเด็น
แต่ถ้าเล่นได้ก็ดี ใน1โชว์ เล่นซัก 2-3เพลง ไว้พักเหนื่อย พักเสียงบ้าง  (finger style ไม่ใช่ finger picking หลายคนเข้าใจผิดนะครับ ชอบบอกว่าตัวเองเล่น finger style ซึ่งบางทีมันไม่ใช่)

• member
ขอขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ให้กำลังใจ และคำปรึกษามากๆ นะครับ  :)

ผมฝีมืออ่อนด้อยคงต้องศึกษาอะไรเกี่ยวกับกีต้าร์อีกเยอะครับ บางศัพท์แสงบางทียังไม่ get คงต้องคนคว้าต่อไป และยังทำไม่ได้ในหลายๆ จังหวะ ยิ่งจังหวะถ้าแม่นๆ จริงๆ ผมก็ยังไม่ได้ครับ เอาแค่เพลงที่รู้จักร้องตามไปได้ ตีคอร์ดสม่ำเสมอ เปลี่ยนคอร์ดได้ ช้าไป เร็วไป ก็ตามนั้น เล่นกับวงคงโดนด่าแน่ๆ  ;D

ตอนเล่นไม่เป็นเลยเอาจริงๆ ผมขอแค่จับคอร์ดง่ายๆ ให้ได้ และชีวิตนี้ขอเล่นได้ 1 เพลงง่ายๆ คงเป็นอะไรที่สุดยอดพอมีอวดชาวบ้านได้ มาถึงตอนนี้ก็เลยการตั้งเป้าหมายนั้นไปแล้ว พอมองไปข้างหน้า โห.. ยังมีอะไรอีกตั้งเยอะ ทีนี้มันก็อยากพัฒนาอีกครับ มีเพื่อนที่ทำงานเค้าเปิดร้านอาหาร เค้าบอกว่าพี่อยากมีเวทีเล่นมั้ย พี่จ่ายให้ร้านผมคืนละ 300 นะ ค่าจ้างให้คนฟัง ฮา.... แหม มันท้าทายดีเวทีรอตรงหน้าไม่มีปัญญาไปเล่นเหรอ ประมาณนี้ครับ เล่าสู่กันฟัง ขำ ขำ ครับ แต่อย่างไรผมตั้งปณิธานกับตัวเองแล้วว่าชีวิตนี้จะทุ่มเทให้กับกีต้าร์ให้ถึงที่สุด ดูซิว่าจะได้แค่ไหน :)     

1900

• member
พยามต่อไปครับ และให้ได้ขึ้นเล่นบนเวทีสักครั้งเวทีอะไรก็ได้ มันจะเป็นประสบการณ์ที่ลืมไม่ลงเลยล่ะครับ เพราแม้จะเล่นได้แล้วพอขึ้นเวทีครั้งแรกนี่มันอีกเรื่องครับ
เป็นกําลังใจให้ครับผม ;D

• member
พยามต่อไปครับ และให้ได้ขึ้นเล่นบนเวทีสักครั้งเวทีอะไรก็ได้ มันจะเป็นประสบการณ์ที่ลืมไม่ลงเลยล่ะครับ เพราแม้จะเล่นได้แล้วพอขึ้นเวทีครั้งแรกนี่มันอีกเรื่องครับ

ผมได้ขึ้นเวทีครั้งนึงครับครั้งแรกในชีวิตเลย... เมื่องานปีใหม่ของหน่วยงาน ปลายปี 2556 ที่ผ่านมา ผมได้เชิญตัวเองขึ้นเวทีเพราะเพิ่งไปเรียนกีต้าร์มา และกลัวว่าที่หน่วยงานจะไม่มีใครขึ้นโชว์อะไร เลยว่าจะเล่นเพลงฝรั่งสัก 2 เพลง แบบว่าเพลงที่เราชอบมานาน คอร์ดไม่ยากเท่าไร I Started A Joke กับ More Than I Can Say แต่มี Solo นิดหน่อย

ผมซ้อมเป็นเดือนไม่รู้กี่สิบรอบกะว่าไม่ดูคอร์ดเลยว่างั้น พอถึงตอนขึ้นเวทีจริงๆ อื้อ หือ... คนเยอะมาก ทั้งผู้ใหญ่ ทั้งเพื่อนร่วมงาน เงียบบบ... แล้วรอฟังเราคนเดียว เตรียมจะพูดอะไรยังประหม่าซะเฉยๆ เริ่มเพลง I Started A Joke ก็พอไม่น่าเกลียดเท่าไร ฮา... แต่ด้วยความกังวลด้วย บรรยากาศริมทะเลพัทยาช่างไม่เหมือนซ้อมที่บ้านเลย แถมร้อนๆ อ้าวๆ ยังไงไม่รู้ พอผ่านท่อนแรก เล่นผิด (เอาแล้ว) กลับมายังไงหวา จำใจต้องเล่นข้ามท่อน 2 เข้าท่อนฮุคเลย แล้วก็ด้นจนจบเพลง ดีไม่ล่มให้ขายหน้า พอจบรู้ตัวว่ามือสั่น เล่น Solo เพลงที่ 2 ไม่ได้แน่นอน คืนนั้นเลยเล่นแค่เพลงเดียว กะว่าจะไปแก้มือให้ได้ถ้ามีโอกาสครับ... ตื่นเต้นจริงๆ  แต่ตอนนี้น่าจะชินแล้วหากได้ขึ้นอีกครั้ง  :D   

Guitarme

• member

ผมได้ขึ้นเวทีครั้งนึงครับครั้งแรกในชีวิตเลย... เมื่องานปีใหม่ของหน่วยงาน ปลายปี 2556 ที่ผ่านมา ผมได้เชิญตัวเองขึ้นเวทีเพราะเพิ่งไปเรียนกีต้าร์มา และกลัวว่าที่หน่วยงานจะไม่มีใครขึ้นโชว์อะไร เลยว่าจะเล่นเพลงฝรั่งสัก 2 เพลง แบบว่าเพลงที่เราชอบมานาน คอร์ดไม่ยากเท่าไร I Started A Joke กับ More Than I Can Say แต่มี Solo นิดหน่อย

ผมซ้อมเป็นเดือนไม่รู้กี่สิบรอบกะว่าไม่ดูคอร์ดเลยว่างั้น พอถึงตอนขึ้นเวทีจริงๆ อื้อ หือ... คนเยอะมาก ทั้งผู้ใหญ่ ทั้งเพื่อนร่วมงาน เงียบบบ... แล้วรอฟังเราคนเดียว เตรียมจะพูดอะไรยังประหม่าซะเฉยๆ เริ่มเพลง I Started A Joke ก็พอไม่น่าเกลียดเท่าไร ฮา... แต่ด้วยความกังวลด้วย บรรยากาศริมทะเลพัทยาช่างไม่เหมือนซ้อมที่บ้านเลย แถมร้อนๆ อ้าวๆ ยังไงไม่รู้ พอผ่านท่อนแรก เล่นผิด (เอาแล้ว) กลับมายังไงหวา จำใจต้องเล่นข้ามท่อน 2 เข้าท่อนฮุคเลย แล้วก็ด้นจนจบเพลง ดีไม่ล่มให้ขายหน้า พอจบรู้ตัวว่ามือสั่น เล่น Solo เพลงที่ 2 ไม่ได้แน่นอน คืนนั้นเลยเล่นแค่เพลงเดียว กะว่าจะไปแก้มือให้ได้ถ้ามีโอกาสครับ... ตื่นเต้นจริงๆ  แต่ตอนนี้น่าจะชินแล้วหากได้ขึ้นอีกครั้ง  :D   

555 เป็นทำมะดาคับ ความตื่นเต้นเกิดขึ้นได้กับทุกคน ต่อให้เรามั่นใจแค่ไหน เวลาเจอคนจำนวนมาก ๆ ก้อมีอันเป็นสั่นได้เหมือนกันคับ ผมก้อเคยตอนขึ้นเวทีสมัยเรียนก้อเคยเป็นคับ วิธีแก้ง่ายนิดเดียว มีโอกาสต้องหาเวทีขึ้นบ่อย ๆ คับ เด่วก้อชินไปเอง อิอิ

• member
อ่อธรรมดาเหรอครับ... แต่ตอนนั้นผมรู้สึกผิดหวังมาก เพราะว่าอุตส่าห์ซ้อมมาซะเยอะ ตอนหลังกลับมาดู Clip ที่น้องถ่ายไว้ ถือว่าไม่ได้น่าเกลียดมากมายอะไร ถ้าเทียบกับเล่นผิดแล้วขอเริ่มใหม่ 555 ... จำได้ว่าคนดูบอกเอาอีก (ไม่รู้จริงหรือเล่น) แต่ผมซ้อมแบบไม่ดูคอร์ดมาแค่นั้น วันหลังกาง Stand เลยจะเป็นอะไรมั้ยครับ เผื่อจะได้ร้องเล่นหลายๆ เพลงขึ้นอีกหน่อย  :)

free_willy

• member
สู้ๆครับ ผมไม่ได้เล่นอาชีพ ไม่ได้เล่นตามร้านอาหาร แต่เข้าใจความรู้สึกครับ เอาใจช่วย หาโอกาสเล่นให้คนฟังบ่อยๆ ซ้อมเยอะๆ เป็นกำลังใจให้ครับ

Delivery shop

• member
  • 086-8101600 / 099-7476028 ช่างเอก
 ต้องหาอะไรย้อมใจสักแก้วสองแก้วครับพี่ 5555
เล่นด้วยร้องด้วย ถ้ายังไม่คล่องให้เน้นร้องครับ แล้วเล่นคลอๆไป เน้นท่อนที่สำคัญครับ ตอนเล่นอย่าคิดอะไรทำใจให้โล่ง
จำโครงสร้างเพลงให้แม่น  เล่นผิดแล้วอย่าหยุด เนียนเล่นไปแล้วรีบกลับเข้ามาครับ ห้ามหยุด
พยายามเล่นหน้ากระจกครับ มองตัวเองในกระจกอายกว่ามองคนจากเวทีครับ ลองดู
โมฯ-setup และรับ-ส่ง

มะเอก

• member
ผมคิดว่าถ้าเล่นตามร้านอาหาร

น่าจะต้องเล่นได้หลากหลาย อึดเข้าว่า เล่นเยอะๆ เสียงร้องดีๆ กีต้าร์ลูกเล่นหน่อยๆ
โจ๊ก ต้องตลก มีเล่นมุข ระหว่างเราพักเหนื่อยก็ยิงมุกไป ป้ังๆ มีเพื่อนคอยตบมุกสักคนน่าจะดี

papachill

• member
    • ChocoChillmusic
ต้องให้เวลากับมันมากขึ้นครับ นักดนตรีอาชีพเอง ก็ต้องทุ่มเวลาในการฝึกในการเรียนในการเก็บประสบการณ์ พอๆกับอาชีพอื่นแหละครับ ถ้าคิดจะจริงจังก็ต้องยอมสละเวลาเพิ่มขึ้น อยู่ที่เราเองว่าให้ความสำคัญกับอะไร มากกว่า
วันนี้ยังไม่ไดจังหวะเหมาะก็ไม่เป็นไรหรอกครับ โอกาสมีเสมอ แค่ไม่ทิ้งความตั้งใจก็พอ ^^
Chocochillmusic

• member
ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำแนะนำนะครับ ;)

ผมก็คิดอยู่ว่าแม้ว่าความฝันไปเล่น + ไปร้อง ในร้านอาหารอาจจะแค่ที่ละ 1 ชั่วโมง แต่มันก็คงไม่ได้ง่ายเลยหากจะทำให้มันดี ให้มันเป็นงานจริงๆ แต่โดยส่วนตัวผมก็อยากจะสื่ออารมณ์เพลงผ่านการร้องเพลง + การเล่นกีต้าร์เพราะๆ ตามที่เราตั้งใจนำไปให้คนฟังเท่านั้นเองครับ ..... ตั้งแต่ผมเล่นไม่เป็นแล้ว ผมไปเจอคนแนะนำ เค้าบอกว่าถ้าเล่นเป็นแล้ว ก็ต้องเล่นเพลงให้หมดเล่ม (หนังสือเพลง) ให้ได้ .... แต่ยังไม่สิ้นสุดนะ อีกหน่อยก็ต้องหาสไตล์ และเล่นให้ได้สำเนียงด้วย ผมฟังละก็ โอ้ โห ... ยังจะมียากกว่านี้ตามๆ กันมาอีกเหรอ (ตอนนั้นขอให้เล่นเป็นก็จะไม่เอาอะไรแล้ว 555)   

TOM1869

• member
ลองเริ่มต้น แบบนี้ ก่อนครับ  หากล้อง VideO ตั้งกล้องไว้ ลองอัดสิ่งที่เราเล่น คิดว่า เราเล่นในเวทีใหญ่ แล้วมาเปิด ขั้นแรก ขอ I started a Joke ก่อนครับ
Line id: 081-8718003

Guitarme

• member
ลองเริ่มต้น แบบนี้ ก่อนครับ  หากล้อง VideO ตั้งกล้องไว้ ลองอัดสิ่งที่เราเล่น คิดว่า เราเล่นในเวทีใหญ่ แล้วมาเปิด ขั้นแรก ขอ I started a Joke ก่อนครับ

555++ ตามนั้นเลยคับ ผมจะบอกว่าเพลง I started a Joke เป็นเพลงแรกที่ผมใช้เล่นต่อหน้าคนเยอะ ๆ เลยนะคับ แล้วเพลงนี้ก้อทำให้ผมได้รางวัลประกวดชนะโฟล์คซองระดับวิทยาลัยเลยนะคับ อิอิ ตอนนั้นก้ออายมากคับ ทำไมคนดูมันเยอะอย่างนี้ฟระ แต่โชคดีที่ไม่ได้เป็นคนร้องคับ เพราะเสียงไม่ค่อยดีเท่าไร เลยก้มหน้าก้มตาเล่นอย่างเดียว ชนะมาได้ไง ยังไม่รุ้เลย เอ หรือว่าคนร้องดีกว่าคนเล่นก้อไม่รู้ 555++

• member
ขอบคุณครับคุณ TOM1869 เดี๋ยวจะลองตั้งกล้องดูครับ  :)

คุณ Guitarme สงสัยทำไมบังเอิญจังกับเพลง I Started A Joke เนี่ย 555 เพลงนี้ตอนโชว์จบผู้ใหญ่มาแซว ว่าคุณเกิดทันเพลงนี้เหรอ ฮาาา... กลับมาถึงที่ทำงานผู้ใหญ่อีกหลายท่านชื่นชมมาจับไม้จับมือบอก ... โห คิดยังไงไปเรียนกีต้าร์เนี่ย เค้าเจ็บนิ้วเล่นไม่ได้เลย อีกท่านก็บอก.. กล้ามากนะร้องเพลงนี้บนเวที (ลืมถามเพราะอะไร) 555  ;D

• member
ต้องให้เวลากับมันมากขึ้นครับ นักดนตรีอาชีพเอง ก็ต้องทุ่มเวลาในการฝึกในการเรียนในการเก็บประสบการณ์ พอๆกับอาชีพอื่นแหละครับ ถ้าคิดจะจริงจังก็ต้องยอมสละเวลาเพิ่มขึ้น อยู่ที่เราเองว่าให้ความสำคัญกับอะไร มากกว่า
วันนี้ยังไม่ไดจังหวะเหมาะก็ไม่เป็นไรหรอกครับ โอกาสมีเสมอ แค่ไม่ทิ้งความตั้งใจก็พอ ^^

ขอบคุณครับ... ยังไงเสียก่อนอายุ 40 คงจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงให้เหมือนนักกีต้าร์อาชีพหน่อยนึง ถ้าให้สุดๆ ไปเลยก็ให้เวลาตัวเองทั้งชีวิต ผมรู้ตัวว่าชอบกีต้าร์มาก ไม่อยากเห็นตัวเองแก่ตัวลงไปโดยที่ใคร โดยเฉพาะลูกๆ หลานๆ ขอให้เล่นกีต้าร์ แล้วเล่นให้เค้าฟังไม่ได้อ่ะครับ ... และไม่ทิ้งความตั้งใจแน่นอน ตำราดนตรี หนังสือเพลง เก่า ใหม่ ที่คิดว่าจะเล่นให้ได้ในสักวันก็ซื้อมาแล้ว คาโป้ใช้ไม่เป็นก็ซื้อแล้ว Hard Case ให้ดูว่าเป็นนักกีต้าร์ก็ซื้อแล้ว ไม่ได้โชว์เป็นเรื่องเป็นราวอะไรแอมป์ก็ซื้อแล้ว Marshall ด้วย กีต้าร์อาจารย์เชียร์ให้ไม่รู้ยี่ห้ออะไรเสียงดี ก็ไปติดปรีแอมป์แล้ว ฯ เรารักเราชอบต้องครบไว้ก่อนครับ  ;D