Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับ ผู้ที่รักกีต้าร์คลาสสิค  (อ่าน 15546 ครั้ง)

redtopup

• member
Re: สำหรับ ผู้ที่รักกีต้าร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 14:02:06 »
ก็ขอต่อ อีกซักนิสส์ หน่อย
อยากจะปูพื้นให้ถูกต้อง
กีต้าร์คลาสสิค การวางมือขวา  อย่าไปวางมือแบบ กีต้าร์โฟลค์   กีต้าร์คลาสสิค องศา ของนิ้วกับเล็บ จะต้องชันกว่า  
กีต้าร์โฟลค์  วาง นิ้วมือขวาเอียงมาก เพราะ ตัวกีต้าร์ สันตูดของมันใหญ่ เลยต้อง เอา ข้อ ศอก หรือ เกือบถึงข้อศอกไป ไปอยู่ ระหว่างสันขอบของกีต้าร์  
ซึ่งแบบนี้  องศาของ นิ้ว มันจะเอียงมากๆ แต่ในสายเหล็กนั้น ไม่ต้องออกแรงมากเสียงก็ออกมาดังแล้ว การวาง ข้อแขนลักษณะนี้ แขนจะไม่ค่อยปวด
กีต้าร์สายเหล็ก สายมันไม่แกว่งตัวเหมือนกับกีต้าร์คลาสสิค
ถ้า เราวางมือ แบบกีต้าร์โฟลค์ แล้วมาเล่นกีต้าร์คลาสสิค การดีด เสียงจะออกมาไม่ดัง เพราะ องศาของนิ้วมันเอียงมากไป  

เรื่อง การวางมือ ขวานั้น สำคัญมากๆ ของ มากๆ  ถ้า เริ่มเล่นแต่แรกแล้ววางมือผิดแต่แรก มันจะแก้ยาก และมันจะเป็น ตราบาป ติดตัวเราไปชั่ว ชวิตการเล่นกีต้าร์เลยทีเดียว

เพราะ วางมือ ขวาผิด เมื่อ วางมือขวาผิด ธรรมชาติ   ข้อมแล้วมือมันก็ส่งผลถึงมุมของนิ้ว ที่ให้ได้ตรงกับเครื่องมือที่ซ้อมคือกีต้าร์แล้ว

พอวางมือ ผิด  ผลสุดท้ายเอ็นมันจะทำงานได้ไม่เต็มที่ เพราะ แขน ไปกดเส้น   จนทำให้เรา ฝืนซ้อมไปเรื่อยๆ จนเราเคยชิน
ด้วยความเคยชิน มันก็จะทำให้เรา จริงอยู่ เล่น เพลงออกมา เพราะ   เพราะ อารมณ์ใคร อารมณ์มัน  แต่การ ฝึกนั้น
ผมว่ามันต้องใช้เวลาฝึกที่มากกว่า คนที่ วางมือแบบถูกวิธี  ถึงจะได้ ความเร็วของ นิ้ว ได้เท่ากัน  
การวางมือ ที่ ถูกวิธี สามารถบังคับน้ำหนัก และ ความเร็ว ได้ดีกว่า  อันนี้ สังเกตุได้ เลยสำหรับ เพลงเร็วๆ  รัวๆ  
เมื่อ ใดที่รู้สึกว่า นิ้วมีกำลังแล้ว  ควร จะต้องบังคับนิ้ว มือ ขวาให้ ชิดสายมากที่สุด  
จริงๆ ก้ มีอีกหลายอย่างที่อยากจะแนะนำ  ก็ไปเรื่อยๆล๊ะกัน
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

boatza555

• member
Re: สำหรับ ผู้ที่รักกีต้าร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 17:40:24 »
ขอบคุณมากครับ
ผมเอาช่วงกลางๆแขนท่อนล่าง(ช่วงกึ่งกลางระหว่างข้อมือกับข้อศอกครับ)วางลงสันขอบกีต้าร์ครับ
แขนท่อนบนไม่ติดกับกีต้าร์ครับ
แบบนี้ถูกไหมครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 17:53:47 »
จะเอากลางแขนท่อนล่างหรือ กลางแขนท่อนบนวาง  อันนี้แล้วแต่ว่า แขนใครยาวใครสั้น
จุดสำคัญอยู่ ที่ ข้อมือกับแขนครับ 
จริงๆ เรื่องข้อมือ  กับ  แขน  มีหลายสำนัก  ในเมืองไทยที่วางมือต่างๆกัน
สำหรับผม ต้อง เอา มือให้เกือบตรงกับแขนครับ อย่าไปหัก ข้อมือ จะมีบิดข้อมือต้องมีแค่นิดหน่อย เอา ถ้านิ้วโป้งดีดไม่ถูกสาย ก็อาจจะมีบิดมากๆ
การวางมือ ขวา ได้ผ่านการพัฒณา มาหลายชั่วอายุคนแล้ว 
ในแรกๆเริ้ม  คนมัก ไป ตามแบบอย่าง เซอรเกอร์เวีย  ที่วางข้อมือขวาบิดหน่อยๆ 
เนื่องจากว่า เซอร์เกอร์เวีย เป็น ผู้ บุกเบิก  กีต้าร์คลาสสิค จาก เล่นข้างถนน ให้เข้ามาสู่ใน สังคมของคนชั้นสูงพวก ท่านเซอร์ สมัยก่อน
เซอรฺเกอร์เวีย  ได้ ตระเวนไปแสดงกีต้าร์คลาสสิคต่างๆทั่วโลก ต่อหน้า พระ พรรค์ ของ ราชวงค์ต่างๆ 
ตลอดจน ได้ เรียบเรียง บทฝึกต่างๆและ ได้ ประพันธ์เพลงต่างๆมากมาย
ทั้วโลกจึงยกย่องให้ ท่าน เซอรฺเกอร์เวีย เป็น ถึง ขนาด บิดา แห่งกีต้าร์คลาสสิค 
หากพูดจริงๆแล้ว เรื่อง การพัฒณาในรูปแบบมือ ของคนสมัยก่อนยัง สู้ คนสมัยนี้ไม่ได้ 
ในแบบอย่างมือขวา  เดี่ยวผมไปค้นวิดิโอให้ดู ก่อน เดี่ยวจะมาอธิบาย ซักแป๊บนึง
ทีนี้ จะรู้สึกเข้าใจถึงสรีระของนิ้วได้มากขึ้น
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 18:15:53 »
Andres Segovia - Asturias

อันนี้มือขวาของ เซอร์โกเวียร์ ช่วงเวลา 0.32-0.46  จะสังเกตุเห็นได้ชัด เสียดายที่ ไม่ได้ดูท่านเซอร์เกอร์เวียตอนหนุ่มๆ   ได้มาดูตอนที่ ท่านเซอร์เกอร์เวียอายุมากแล้ว
ที่เห็น อยู่ นี่ น่าจะอายเกิน 70 ปีแล้ว  สุดยอดมากครับ

เดี่ยวมาดูต่อไปอีก เดี่ยวตอนนี้ ผม จะไป ส่งของที่บริษัทขนส่งก่อน ถ้า กลับมาแล้วออฟฟิตไม่มีงานอะไร ก็  จะเอาวิดิโอให้ดู แล้ว จะวิเคาห์เจาะให้ดูการวางมือแต่ล๊ะแบบ
ว่า จุดไหนน่าสนใจ

boatza555

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 18:19:44 »
เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:28:06 »
John Williams - Isaac Albeniz - Asturias (Leyenda) (1975)

มาดู จอหน์  วิลเลี่ยม  กัน บ้าง
ข้อมือ หัก เหมือนกันแต่ น้อยกว่า

redtopup

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:46:02 »
ยุดเดียว กัน กับ จอหน์  วิลเลี่ยม  ก็  จูเลี่ยนบีม   แต่ ผมหาวิดิโอไม่เจอ เจอแต่ เขา เอาในแผ่นซีดีมา ลง 
กลัวมาโพสเดี่ยวจะเข้าใจผิด  ของเสียงในการวางมือเพราะ  การฟังจาก ว๊ดี นั้น ไม่สามารถเอามาเป็น องค์ประกอบได้ เพราะ การการ แต่งเสียง ในหลายรูปแบบ
แต่จริงๆ จูเลี่ยมบีม  เล่น กีต้าร์ ได้ ดุเดือด  เหมาะมากกับเพลง เร็วๆ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:58:01 »
เดวิด  ผม หาวิดิโฮที่ตรงกับเพลงไม่เจอ  เอาเพลงนี้แทนล๊ะกัน

จะสังเกตุเห็นว่า ข้อ ตรงมือตรง

David Russell - El último trémolo

redtopup

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 20:00:51 »
มาดูข้อมือ เอนา บ้าง กลับ วางข้อมือโค้ง อีกแบบ

ASTURIAS (Isaac Albeniz) performed by Ana Vidovic

redtopup

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 20:05:09 »
เอา เอนา อีกเพลง จะเห็นว่า เพลงนี้ ข้อมือกับวางตรงองศามากกว่า เพลงที่แล้ว
คนอะไรสวยชะมัด  เล่นกีต้าร์ได้โทนออกมาชัดทุกเสียง
Ana Vidovic Guitar Artistry in Concert - Classical Guitar Performance DVD

redtopup

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 20:18:32 »
มาดูอาจารย์ ของผมกัน บ้าง  ผมนับถือเป็นอาจารย์ผม  ที่ทำให้ผมเล่นเทคนิคเทมโมโร่ได้ เพราะ อาจารย์ผม ตาบอด
มือมีหัก ข้อนิดๆ ในบางช่วง แต่ เมื่อ ถึง ทางยาวๆ ข้อมือกลับมาตรงอีก 
อาจารย์ของผม จะเป็น คำตอบหลายอย่างที่ผมได้จากอาจารย์  ผม  ในยูทูป 
เพราะ คนที่พิการทางสายตานั้น จะใช้ ความรู้สึกเล่นล้วนๆ
ก็พรุ่งนี้มา พบกันใหม่อีก  รอบ  วันนี้ หนัง จบก่อน กลับบ้านไปซ้อมกีต้าร์ก่อนครับ

Limosna Barrios (tremolo) Ioana Gandrabur guitarist

TKCN

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 21:12:46 »
John Williams - Isaac Albeniz - Asturias (Leyenda) (1975)

มาดู จอหน์  วิลเลี่ยม  กัน บ้าง
ข้อมือ หัก เหมือนกันแต่ น้อยกว่า
John Wliams เป็น ลูกศิษย์ของ Segovia ครับ
การวางมือจึงมีการหักข้อลงเหมือนกัน
การหักข้อมือจะทำให้ Tone ออกมาแหลมครับ
ตอนผมไปดู Masterclass David Russell เขาบอกว่าเขาใช้วิธีการหักข้อมือลงนิดหน่อย เมื่อต้องการให้ tone แหลมขึ้นครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 21:15:35 »
เอา เอนา อีกเพลง จะเห็นว่า เพลงนี้ ข้อมือกับวางตรงองศามากกว่า เพลงที่แล้ว
คนอะไรสวยชะมัด  เล่นกีต้าร์ได้โทนออกมาชัดทุกเสียง
Ana Vidovic Guitar Artistry in Concert - Classical Guitar Performance DVD

ที่โทนชัดทุกเสียงอาจเป็นเพราะกีตาร์ครับ
เพราะ Ana ใช้กีตาร์ Jim Redgate ซึ่งมีี Bracing แบบ Lattice
ช่วยให้โน้ตชัดและดัง แต่จะปรับ tone colour ได้ไม่ชัดเจนครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 21:18:15 »
เดวิด  ผม หาวิดิโฮที่ตรงกับเพลงไม่เจอ  เอาเพลงนี้แทนล๊ะกัน

จะสังเกตุเห็นว่า ข้อ ตรงมือตรง

David Russell - El último trémolo

อันนี้คือข้อมือแบบตำราสมัยใหม่ครับ
เป็นนักกีตาร์ที่ผมชอบมากคนนึงเลย
เค้ามีการตีความบทเพลงได้ดีมากครับ
ผมว่า David Russell เป็นคนที่เล่นเพลงของ Bach ได้ยอดเยี่ยมที่สุดแล้วครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 21:18:58 »
มาดูอาจารย์ ของผมกัน บ้าง  ผมนับถือเป็นอาจารย์ผม  ที่ทำให้ผมเล่นเทคนิคเทมโมโร่ได้ เพราะ อาจารย์ผม ตาบอด
มือมีหัก ข้อนิดๆ ในบางช่วง แต่ เมื่อ ถึง ทางยาวๆ ข้อมือกลับมาตรงอีก 
อาจารย์ของผม จะเป็น คำตอบหลายอย่างที่ผมได้จากอาจารย์  ผม  ในยูทูป 
เพราะ คนที่พิการทางสายตานั้น จะใช้ ความรู้สึกเล่นล้วนๆ
ก็พรุ่งนี้มา พบกันใหม่อีก  รอบ  วันนี้ หนัง จบก่อน กลับบ้านไปซ้อมกีต้าร์ก่อนครับ

Limosna Barrios (tremolo) Ioana Gandrabur guitarist

สุดยอดครับ

labella

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 21:42:32 »
คนอะไรสวยชะมัด  เล่นกีต้าร์ได้โทนออกมาชัดทุกเสียง

ที่โทนชัดทุกเสียงอาจเป็นเพราะกีตาร์ครับ
เพราะ Ana ใช้กีตาร์ Jim Redgate ซึ่งมีี Bracing แบบ Lattice
ช่วยให้โน้ตชัดและดัง แต่จะปรับ tone colour ได้ไม่ชัดเจนครับ

พูดถึงเรื่องกีตาร์ ผมขออนุญาตแจมนิดนึงครับ ท่าน chin มีโอกาสได้ลองเสียงกีตาร์ของ Imai หรือไม่ครับ
เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ ราคาตอนนี้รุ่นต่ำสุดประมาณเท่าไหร่ แล้วสั่งซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ นอกจาก peterson

ยี่ห้ออื่นที่ peterson นำมาขายน่าสนใจมั้ยครับ แล้วเคยลองเสียงบ้างมั้ยครับ
เช่น Roemmich, Asturias หรือ Kohno

หรือพอมีคลิป youtube แนะนำยี่ห้อเหล่านี้ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ  

boatza555

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 21:55:25 »
เป็นข้อมูลที่สุดยอดมากเลยครับ
แล้วเรื่องเล็บของครับเล็บ
เห็นมีกันหลายแบบเหลือเกิน
น้าๆไว้เล็บแบบไหนกันครับ
แล้วไว้ยาวมากไหมครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 22:51:41 »

พูดถึงเรื่องกีตาร์ ผมขออนุญาตแจมนิดนึงครับ ท่าน chin มีโอกาสได้ลองเสียงกีตาร์ของ Imai หรือไม่ครับ
เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ ราคาตอนนี้รุ่นต่ำสุดประมาณเท่าไหร่ แล้วสั่งซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ นอกจาก peterson

ยี่ห้ออื่นที่ peterson นำมาขายน่าสนใจมั้ยครับ แล้วเคยลองเสียงบ้างมั้ยครับ
เช่น Roemmich, Asturias หรือ Kohno

หรือพอมีคลิป youtube แนะนำยี่ห้อเหล่านี้ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ 
Imai เคยลองมาหลายตัวครับ
รุ่น Student ไม่เท่าไหร่ครับ (แสนกว่าบาท) เสียงแหลม ไม่ค่อยดัง เป็นรุ่นต่ำสุด
แต่รุ่น Top (3แสนกว่าบาท) เสียงดีมาก หนา ใส สไตล์กีตาร์ญี่ปุ่น
Roemmich เสียงดี หวาน ออกแหลมนิด เสียงหนา โดยส่วนตัวชอบครับ (เกือบ2แสน)
Asturias เสียงดัง แต่ไม่กังวาล ไม่ใส เสียง Dark มาก เหมาะกับเพลงเศร้าๆ
Kohno ถ้าเป็นรุ่น Maesto เสียง Projection ดีมาก (3แสนกว่ายาท)
รุ่น Special เสียงหนาๆ อุ่น (2แสนกว่าบาท)
รุ่น Pro-J เสียงใส หวาน แต่ไม่ดัง (แสนต้นๆ)

ส่วนยี่ห้อนอกจากนี้ที่ผมรู้ก็
Alma เสียงดุ แน่น เบสหนักมาก โดยส่วนตัวชอบครับ
Sato เสียงใส หวานมาก แต่ไม่ค่อยดัง ต้องรุ่น top จะดีมาก (3แสนกว่า)
Jim Redgate ดังมาก เสียงชัด โฉ่งฉ่าง แพงมาก
Simon Marty
Otto Vowinkel

เยอะมากครับ มีเป็นร้อยๆ 555+

TKCN

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 22:52:25 »
ถ้าให้พิมพ์คงพิมพ์ไม่หมดครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 22:53:39 »
เป็นข้อมูลที่สุดยอดมากเลยครับ
แล้วเรื่องเล็บของครับเล็บ
เห็นมีกันหลายแบบเหลือเกิน
น้าๆไว้เล็บแบบไหนกันครับ
แล้วไว้ยาวมากไหมครับ
ตามความถนัดครับ สำหรับผมนะ
รอน้า Redtopup มาตอบให้แบบละเอียดยิบครับ ^^