Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับ ผู้ที่รักกีต้าร์คลาสสิค  (อ่าน 15545 ครั้ง)

redtopup

• member
สำหรับ ผู้ที่รักกีต้าร์คลาสสิค
« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 13:44:21 »
เจอมาอีกแล้วสำหรับ  บทฝึกที่สุดยอด
อยาก คอมเม้น ว่า การจะหา  สำเนียงกีต้าร์ของตัวเราให้เจอ 
การฝึกที่ถูกต้องจะต้องมาก่อน เสมอ และมาเป็นอันดับแรก
หาก อารมณ์ได้ แต่ไม่สามารถบังคับนิ้วได้  ก็ไม่มีทางหา sound ของตัวเองได้ ออกมา อย่างอ่อนหวาน

บทฝึกอันนี้  ดีมากๆ  ผมก็กำลังฝึกอยู่  โดยแกะจากในวิดิโอนี่แหละ 
มาดูกันครับ ก็ ค่อนข้างยากมากๆ 

How to speed up
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
Re: สำหรับ ผู้ที่รักกีต้าร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 14:01:50 »
มีบทฝึกดีๆก็ เอามาแจมกันหน่อยครับ  เพื่อ เพิ่ม ทักษะในการ เล่นกีต้าร์ 

Guitar Exercise 1 (Tremolo)
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

boatza555

• member
Re: สำหรับ ผู้ที่รักกีต้าร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 14:54:41 »
ขอบคุณมากครับ ดูแล้วน่าจะยากมากจริงๆครับ

Martin-Lee

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 17:08:28 »
เอาเรื่อง...น่ะเนี๊ยะ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 18:33:03 »
อันนี้เป็น caprice no.24 ของ paganini ครับ
เป็น variation บางส่วนของเพลง
ไม่ใช่บทฝึกหริอ etude ครับ
แต่ก็สามารถนำมาฝึกนิ้วได้ครับ ^^

ปล.original จริงๆจะเป็นของไวโอลินครับ

boatza555

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 19:16:00 »
ใช่อันนี้ไหมครับ
http://www.tempf.com/getfile.php?id=948967&key=4ddcf36133a7c

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 19:17:37 »

ขอบคุณ มั่ก มาก ครับ

Finger Picking Style

redtopup

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 19:35:51 »
อันนี้เป็น caprice no.24 ของ paganini ครับ
เป็น variation บางส่วนของเพลง
ไม่ใช่บทฝึกหริอ etude ครับ
แต่ก็สามารถนำมาฝึกนิ้วได้ครับ ^^

ปล.original จริงๆจะเป็นของไวโอลินครับ

ขอบคุณครับ

Paganini_Caprice_no_24

redtopup

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 19:38:18 »
http://www.tempf.com/getfile.php?id=948967&key=4ddcf36133a7c

ขอบคุณ น้า boatza555   อุตสาห์เอาไฟค์ไปฝากให้  
เพลงยากโครตๆครับ  ต้องมีเวลาซ้อมจริงๆถึง ไล่ทัน 
เห็น คนจีน คนญี่ปุ่นเล่นกีต้าร์คลาสสิค  เล่นดนตรีแล้ว  มีแต่ ระดับ สุดยอดบนสุดทั้งนั้นเลย 

อยากเห็น เด็กไทย ไปเรียน กับ ยอดฝีมือระดับโลก แล้วกลับมาเมืองไทย มา สอนให้กับเด็กรุ่นใหม่จัง 

boatza555

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 20:39:23 »

ขอบคุณ น้า boatza555   อุตสาห์เอาไฟค์ไปฝากให้ 
เพลงยากโครตๆครับ  ต้องมีเวลาซ้อมจริงๆถึง ไล่ทัน 
เห็น คนจีน คนญี่ปุ่นเล่นกีต้าร์คลาสสิค  เล่นดนตรีแล้ว  มีแต่ ระดับ สุดยอดบนสุดทั้งนั้นเลย 

อยากเห็น เด็กไทย ไปเรียน กับ ยอดฝีมือระดับโลก แล้วกลับมาเมืองไทย มา สอนให้กับเด็กรุ่นใหม่จัง 

ไม่เป็นอะไรครับ น้าredtopup ด้วยความยินดีครับผม

ขอถามอะไรเพิ่มหน่อยครับ
น้า redtopup มีวิธีการในการจำโน้ตอย่างไรครับ
ผมเล่นส่วนใหญ่ต้องดูโน้ตตลอดเลยครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 13:43:43 »
ผมตอนแรกผมจะ อัดเพลง แล้วก็ฟังในรถครับ
ผมจะฟังทั้ง 2 แบบคือ ฟังแบบ คนปกติฟังเพลง  กับ ฟัง จนจำ ทำนองให้ได้  ว่า  สมมุติเล่นท่อนที่ 1 วนกี่ครั้ง
ผมก็เอาโน๊ตมากางแล้ว ไซค์โน๊ต  ดู  ก่อน 1 เที่ยว 
ผมก็ เล่น ทีล๊ะห้องก่อน  อ่านโน๊ตไปพร้อมๆกัน  กับเล่น
สมมุติผมเล่นและจำ จนถึง ห้องที่ 10 ผมก็เล่นวน อยู่อย่างนั้น ในขณะที่ผมเล่นวนอยู่อย่างนั้น ผมก็จะ  แกะละเอียดไปเลยทีเดียวจะได้ไม่เสียเวลามาตามเก็บรายละเอียดทีหลัง
 เช่น การเดินของนิ้วมือซ้าย การใช้ นิ้วมือขวา  ว่าใช้นิ้วอะไรดีดแล้วเสียงออกมาดี ช่วงนี้ดีด พัก สายหรือ ผ่านสายดี  แล้ว ดีดแล้ว นิ้วเป็นธรรมชาติ 
พอผมจำ 10 ห้องแรกได้ ผมก็มาแกะ ต่อ อีก สมมุติว่า ผมแกะ ต่ออีก 5 ห้อง ผมก็จะทำแบบตอนแรก
พอผมจำ 5 ห้องทีแกะใหม่ได้  ผมก็ เล่นตั้งแต่ต้นใหม่ มาจนถึง  ห้องสุดท้ายที่แกะ
พอผมเล่น จนจำได้ ผมก็  ค่อยๆตอดไปทีล๊ะนิด  พอผมตอดได้อีกหน่อย  จนจำได้
ผมก็ เล่นทวน ต้นเพลงวนใหม่อีก  หาก ทวนซ้ำ แล้ว ลืม ผมก็มาดูโน๊ตใหม่ อีก  แล้วผมก็เล่น วนในช่วงที่ลืม พอจำได้
ผมก็ เล่นเริ่มตั้งแต่ต้นเพลงอีก 
พอผมจำได้จนหมดเพลง  ผมก็เล่นให้จนจบเพลง
ผ่านมาอีก 2 วัน ผมก็เล่น เพลงที่เพิ่ง แกะใหม่ อีก  ถ้าลืมอีก ผมก็ มากางโน๊ตดูอีก  แล้วก็เล่นซ้ำอยู่อย่างนั้น  เริ่มจากต้นเพลงใหม่อีก
เพลงไหนที่ยากๆ  ผมก็จะซ้อมในช่วงที่ยากๆ วนแล้ววนอีกอยู่นั่น  พอคิดว่า เกือบคล่อง ผมก็ เล่น ห้องก่อนที่จะถึง ช่วงที่เล่นยากๆ  เพื่อ ประมวลผลของรอยต่อ ของจังหวะว่าถูกต้องรึเปล่า

พอจำได้ ผมก็จะเก็บละเอียด อีก  โดย เอาโน๊ตมาไล่ทีล๊ะตัวใหม่เพื่อ เช็คว่า ผมอ่านโน๊ตผิดรึเปล่า 
พอเล่นคล่องผมก็จะ แกล้งลืมเพลงนั้น   เวลาผ่านมา  หลายวัน ผมก็มานั่งเช็ค เพลงที่คิดว่า จะลืมอีก 
ถ้าจำไม่ได้อีก ผมก็ จะเอาโน๊ต มาทวนอีก  และเล่นให้จบเพลง 

บางครั้ง ถ้าเพลงป๊อบที่เล่นง่ายๆ  ผมไซค์โน๊ตเสร๊จ  ผมแกะทีเดียว  3-4 เพลงเลย ผมก็เล่น นิดๆทั้ง 4 เพลงเลย
แล้ว ก็ ค่อย มาเก็บ ให้จำได้ ทีล๊ะเพลงอีกที

ตอนกลางวัน เวลาไม่มีงานทำ ผมก็เอากีต้าร์ในออฟฟิต  มา ซ้อมบทฝึกแต่เพียงอย่างเดียว ไม่เล่นเพลง 

ผมว่าดูโน๊ตตลอดดีครับ ทำให้เราอ่านโน๊ตได้คล่อง  ไซค์โน๊ตได้คล่อง แป๊บเดียวเองแกะจบเพลงแล้ว 
ผมเคยลองวิธีนี้  พอไม่อ่านโน๊ตผมจำไม่ได้เลย  ต้องเอาโน๊ตมากางเล่นตลอด  เล่นๆไป มือ ไปไม่ทันแล้ว หลุดแล้วหลุดอีก 
แล้วใส่อารมณ์ไม่ค่อยได้ รู้สึกมันฝืนไปหมด 

บางเพลง ที่เป็นเพลงเทคนิค ผมจะเล่นทุกครั้งที่ผมจับกีต้าร์ขึ้นมาเล่น  ผมจะเล่น แต่เพลง ที่ยากๆก่อนเสมอ เพลง ที่ทำให้นิ้วปวดไวๆ    [อันนี้ไม่ใช่ผมกะแด๊ะผมกลัวว่าเดี่ยวนิ้วผมมันตายเดี่ยวฟื้นยากถ้าเล่นเพลงที่ไม่ค่อยมีเทคนิคเพราะผมเคยหยุดเล่นกีต้าร์ไปประมาณ 2 อาทิตย์กลับมาเล่นใหม่ นิ้วดีดสายไม่มีแรงนิ้วมือขวาไม่ไวเลย]
ผมก็ท้อมากครับ บางเพลง ผม ซ้อมข้าม ปี เลย กว่าจะคล่องและจำได้ 

บทสรุป ผม เล่นเพลงใหญ่ๆได้ไม่เกิน 10 เพลงเอง ซึ่งน้อยมาก กับ ระยะเวลา 10 ปีกว่าๆ  ที่มุมานะมาตลอด
น้า boatza555   เล่นเพลงอะไรอยู่ ล๊ะครับตอนนี้  ขออณุญาติถามหน่อย ครับ 

3kbatt

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 17:56:27 »
โอ้...มีsheetnoteให้ด้วย ขอบคุณครับ

altobIue

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 20:37:44 »
ขอบคุณครับ

boatza555

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 21:51:12 »
ขอบคุณวิธีการของน้าredtopupมากนะครับ

เล่นอยู่หลายเพลงเลยครับ แต่จำได้แค่ไม่กี่เพลงเองครับ
จังหวะก็ไม่ค่อยเป๊ะมาก บางช่วงอาจยืดให้ช้า หรือเล่นให้ไวหน่อยตามอารมครับ
แต่ช่วงนี้กำลังหัดเล่น canon ให้คล่องอยู่ครับ
ช่วงนี้เล่นนานมากเลยครับ เพราะกลัวเปิดเทอมแล้วจะไม่ค่อยมีเวลาเล่น

เสียดายช่วงเวลาที่เลิกเล่นไปช่วงหนึ่ง(เล่นก็ไม่ต่อเนื่อง)
เปิดเทอมก็คงเล่นได้วันละ30นาที-1ชม.เองครับถ้าเป็นวันธรรมดา

arthit

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 10:58:05 »
ขอบคุณมากครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 12:49:53 »
ขอบคุณวิธีการของน้าredtopupมากนะครับ

เล่นอยู่หลายเพลงเลยครับ แต่จำได้แค่ไม่กี่เพลงเองครับ
จังหวะก็ไม่ค่อยเป๊ะมาก บางช่วงอาจยืดให้ช้า หรือเล่นให้ไวหน่อยตามอารมครับ
แต่ช่วงนี้กำลังหัดเล่น canon ให้คล่องอยู่ครับ
ช่วงนี้เล่นนานมากเลยครับ เพราะกลัวเปิดเทอมแล้วจะไม่ค่อยมีเวลาเล่น

เสียดายช่วงเวลาที่เลิกเล่นไปช่วงหนึ่ง(เล่นก็ไม่ต่อเนื่อง)
เปิดเทอมก็คงเล่นได้วันละ30นาที-1ชม.เองครับถ้าเป็นวันธรรมดา

เล่นน้อยมากเลยครับ เหมือนกับไม่ได้เล่นเลย   วันล๊ะแค่  ชั่วโมงเดียวเอง
เอาซักวันล๊ะ 4  ชั่วโมงเป็นอย่างต่ำ  ถึงจะได้เห็น เนื้อๆ  หน่อย  แบ่งเวลา ไล่โครเมติค เล่นบทฝึก  เล่นเพลงเก่า  แกะเพลงใหม่ 
พยายามสร้างไฟให้ได้  ต้องรู้สึกว่า เมื่อไหร่ เล่นสเกลโครเมติค  กับ เล่นบทฝึกแล้ว รู้สึก  มันส์  มากๆ  ถ้าสร้างตรงนี้ได้ ฝีมือเราจะไปเร็วมากเลยครับ 
ต้องเล่นแบบต่อเนื่องน๊ะครับ ไม่ใช่ หยิบกีต้าร์มาเล่นๆไปได้ 5 นาทีก็หยุด  ไปหากินอะไร แล้ว ก็มาเล่นต่อ
ต้องเล่น รวดเดียวแบบไม่หยุดพักเลยครับ ถึงจะได้เห็นเนื้อๆ  เล่นจน นิ้วปวด แขนปวด  ถึงจะหยุด   ท่านั่งก็ไม่ต้องไปซีเรียดมาก เพราะ แรกๆจะปวดไปหมด
ขอให้จับจุดการวางมือได้  จะนั่งท่าไหนก็ถูกวิธีทั้งนั้น
พอนิ้วข้อปวดแขนปวด  ถึง หยุด แล้ว ก็ สะบัด ข้อซะหน่อย อย่า หัก นิ้ว  เล่น ให้ดัง เป๊าะ 
ต้องเล่นให้นิ้วปวด ถึง จะได้เนื้อๆที่แท้จริงครับ  เล่นจนให้นิ้วมันหมดแรง ไปเลย  เดี่ยว นิ้วมันค่อยๆสร้างกล้ามเนื้อขึ้นมาใหม่  ทำให้นิ้วเรา เบาขึ้น

boatza555

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 13:06:15 »
ขอบคุณมากครับผม

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ หัก นิ้ว  เล่น ให้ดัง เป๊าะ มีผลอะไรต่อนิ้วไหมครับ 
(ผมชอบหักเล่นเวลาไม่มีอะไรทำครับ)แต่นิ้วกลางข้างซ้ายหักไม่ได้เพราะเคยเอ็นฉีกครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 13:34:19 »
ขอบคุณมากครับผม

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ หัก นิ้ว  เล่น ให้ดัง เป๊าะ มีผลอะไรต่อนิ้วไหมครับ 
(ผมชอบหักเล่นเวลาไม่มีอะไรทำครับ)แต่นิ้วกลางข้างซ้ายหักไม่ได้เพราะเคยเอ็นฉีกครับ

ถ้าหักนิ้วเล่นทุกข้อ  ทำให้ ข้อทุกข้อ มันจะงอ เป็น องศา มากขึ้น และทำให้ เอ็นที่มันค่อยๆสร้างขึ้นมา จากการซ้อมของเราทำให้ มัน
ไม่รู้ว่าจะพูดถูกหรือเปล้า  ทำให้ มันปรับสภาพได้ไม่ถูกต้อง หัก ทุกวันนี่ ทำให้ นิ้ว มือขวาเสียเลยล๊ะครับ เพราะ พอหัก บ่อยๆ องศาของข้อนิ้วมันจะเปลี่ยนไป
กลายเป็น องศามันหักเลย ไม่โค้ง ซึ่มมันทำให้  เอ็นใหม่ที่เราซ้อมแล้วเอ็นมันกำลังจะสร้างกล้ามเนื้อ มันสร้างได้ไม่เต็มที่ 
อันนี้ผทเจอมากับตัวเองเลย  เล่นแล้ว นิ้วมันฝืนไปหมด ทำให้เรา ฝืนนิ้ว กลายเป็น เกร๊งทั้งแขนเล่นไปเลย  ซึ่งเป็นวิธีที่ผิด
พยายามอย่างเกร๊งแขน มือ ขวาเวลาซ้อม ปล่อยให้นิ้วมันทำงานของมันไป 
ต้องพยายามฝึกให้นิ้ว มือ ขวามีกำลัง ถึงจะ เล่นแบบ แขนมือขวาไม่เกร๊งได้  หรือ เกร๊งนิดหน่อย แต่ ถ้า ซ้อมถึง จะไม่รู้สึกปวดแขน  จะรู้สึกว่านิ้วมือขวาเรานั้น เบาขึ้น

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 13:39:46 »
หน้าน้องเค้าเบื่อมาก ไม่รู้เล่นมากี่พันรอบแล้ว 55555
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

boatza555

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 13:46:05 »
ขอบคุณมากครับ ต่ิอไปนี้จะเลิกหักข้อนิ้วเล่นแล้วครับ