Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Bluemoon บุกตะลุย Vintage Museum ของท่านขุนโบราณบริรักษ์ SmoinynC !!  (อ่าน 48599 ครั้ง)

smoinync

• member
Re: Bluemoon บุกตะลุย Vintage Museum ของท่านขุนโบราณบริรักษ์ SmoinynC !!
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 00:43:44 »
สุดยอด ทั้ง 2 ท่าน ครับ
ขอบคุณครับ แต่ผมว่าช่างภาพเราเค้าสุดยอดกว่าครับ :D
modularcoldroom.com

smoinync

• member
Re: Bluemoon บุกตะลุย Vintage Museum ของท่านขุนโบราณบริรักษ์ SmoinynC !!
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 00:45:29 »
บ้านน่าอยู่จัง

ใช่ครับ บ้านผมนอกจากผม ก็ยังมีย่าอยู่ด้วยครับ

smoinync

• member
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 00:48:01 »
น้าๆ ท่านใดจะไปเยี่ยมชม  น้า SmoincynC ขอความกรุณา แต่กายให้สุภาพด้วยนะครับ
ให้สมกับเป็น " บ้านท่านขุ่น " รูปงามหน่อยครับ

ใส่สูงซะขนาดนี้ ต้องเป็นพี่มืดอนาคอนด้าแน่ๆเลย

smoinync

• member
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 00:50:35 »
ศิลปะ ศิลปิน ไม่มีสูญสิ้น ในแผ่นดินนี้

สะสมมันต่อไปเถิด น้าsmoinync แล้วจะเกิดผล

ตอนนี้ก็เกิดผลมากมายหลายลูกแล้วครับพี่หำ 555+

ถ้าว่างก็มีเก็บไปซัก  6 ลูกแถวๆหน้าแบงค์กรุงเทพกันสิพี่  ลูกตูมๆทั้งน้าน

smoinync

• member
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 00:55:48 »
เยอะจริงๆครับน้าสมอย วันไหนไฟดับไม่กล้าเดินออกจากห้องแน่เลย

เห็นควรด้วยครับพี่น็อค 5555555555+

พึ่งมีวันที่พี่บอกไปเองครับ เมื่อสอง สาม อะทิตย์ก่อนพี่ยินยอม
 แต่ผมต้องเดินออกจากห้องลงไปสับตัวที่เค้าเรียกว่าอะไรไม่รู้ตรงกล่องแผงไฟอะครับ ทั้งมืด ทั้งร้อน ทั้งฝน เดินสะดุดนู่นนี้ไปหมด เดินไประแวงเหยียบแมงสาปไป โหดร้ายที่สุด

smoinync

• member
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 00:57:15 »
ล้นทะลักบ้าน

ของแท้ครับ  ;D ;D

ที่ถ่ายมานี่ แค่ส่วนเล็ก  ๆ ส่วนนึง ไม่ถึง 20 % ของทั้งหมดนะครับ ยังมีอีกหลายส่วนที่ไม่ได้ถ่ายมาเพราะเวลาไม่อำนวยครับ

ถ้าเห็นมุมห้องดับจิตพี่อาจจะตะลึงขึงแคร่

smoinync

• member
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 00:58:36 »
สุดยอดครับพี่ ทั้งเครื่องดนตรีที่เกิดมาไม่เคยเห็น และอีกเรื่องนึง... ผมหาที่ว่างเพื่อเอาเท้าไปวางไม่เจอ

5555+ ใช่ครับ เวลาเดิน ต้องใช้ปลายนิ้วเท้าค่อย ๆ จิกลงบนพื้นเลย เหมือนเต้นบัลเล่อะ  ;D

ห้ามตดแรงด้วยครับ ลมตดมันจะทำให้ของล้มได้

smoinync

• member
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 01:00:42 »

คีบอร์ดอันนี้สมัยเด็กๆ อยากได้มากแต่ไม่มีตังซื้อ ดีจังที่ได้เห็นอีกครั้งนึง เยี่ยมยอดเลย สมอยนิ๊ง (สมิงน้อย)

ฝีมือการถ่ายรูปน้ากบสุดยอดเหมือนกันคร๊าบบ

ใช่ครับพี่กุ๊กไก่ คีย์บอร์ดรุ่นนี้ ตอนเด็ก ๆ ฮิตมาก เด็ก ๆ หลายคนอยากได้ครับ ^^ 

มันคือ  คีย์บอร์ดรุ่นแรกที่กาลิเลโอวางออกจำหน่ายในโลกเลยนา

smoinync

• member
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 01:02:51 »
อะจ๊าก !!! "ท่านขุนโบราณบริรักษ์ " นี้เครดิต พี่มนตรา แกเป็นคนตั้งสมณศักดิ์ ให้น้าหมิง นะครับ ไม่ช่าย โผมมม   
น้าหมิงแก สุดยอดแฟนพันธุ์แท้ เครื่องดนตรีโบราณ ตัวจริงในสามโลก ไม่มีใครมาต่อกรได้

55555+ พี่มนตรี กะพี่มนตราเป็นญาติพี่น้องกันป่าวครับ 5555+
มอนเทรย์ชื่อตะวันตกมักมาย :D

smoinync

• member
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 01:06:24 »
โอ้ว เค้าเรียก กรุแตก มีป๋า ๆ slot head เพียบเลย  อุปกรณ์เก่าแ่ก่เยอะแยะ   ว่าแต่ วันดีคืนดี จะแปลงร่างเป็น Transformer นะครับ น้าสมอย อิอิ แซวเล่นน่ะ

พี่กบถ่ายรูปสวยครับพี่

หลายชิ้นตอนนี้ผมก็พยายามจะทำให้มันเป็น  transformer อยู่ครับ บางอย่างไม่มีขาย เราก็ต้องหยิบของที่มีมาผ่าตัดครับ  :D

smoinync

• member
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 01:07:56 »
สงกะสัย จัดห้องใหม่ เเฮะ ที่ผมเคยไปปีที่เเล้ว รกกว่านี้เยอะเลย !  5555 
5555  ใช่เลย

smoinync

• member
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 01:13:21 »
สุดยอดครับพี่ ทั้งเครื่องดนตรีที่เกิดมาไม่เคยเห็น และอีกเรื่องนึง... ผมหาที่ว่างเพื่อเอาเท้าไปวางไม่เจอ
ถ้าผมเป็นนายกผมจะขยายทางวางเท้าให้เป็น 3  เลนเลยแหละครับ

smoinync

• member
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 01:14:57 »
เยอะและเก่ามาก จะมีที่ว่างเหลือให้หนูวิ่งเล่นไหม 5555++++
หนูแบบไหนอะครับ :D

smoinync

• member
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 01:16:08 »

คีบอร์ดอันนี้สมัยเด็กๆ อยากได้มากแต่ไม่มีตังซื้อ ดีจังที่ได้เห็นอีกครั้งนึง เยี่ยมยอดเลย สมอยนิ๊ง (สมิงน้อย)

ฝีมือการถ่ายรูปน้ากบสุดยอดเหมือนกันคร๊าบบ

วิ้ดวิ้ว เลยพี่ กลุ๊กไก่ :D

smoinync

• member
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 01:16:59 »
อะจ๊าก !!! "ท่านขุนโบราณบริรักษ์ " นี้เครดิต พี่มนตรา แกเป็นคนตั้งสมณศักดิ์ ให้น้าหมิง นะครับ ไม่ช่าย โผมมม  
น้าหมิงแก สุดยอดแฟนพันธุ์แท้ เครื่องดนตรีโบราณ ตัวจริงในสามโลก ไม่มีใครมาต่อกรได้

โอ๊ะ  นี่มันพี่มอนเทรย์นี่

ต่อกรไม่ได้ แต่สามารถต่อนยอนได้ครับ

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 01:19:05 »
สุดยอดเลยน้าหมิง นั่นเรียกว่าบ้าน หรือพิพิธภัณฑ์ครับ

ขอบคุณพี่กบที่ไปตะลุยเอาภาพมาฝาก :D

smoinync

• member
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 01:22:23 »
ขอพักยกก่อนครับ ตอบ มาราธอน ผ่อนชำระ 65000 งวด non-stop  

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 01:50:42 »
เยอะจริงๆครับน้าสมอย วันไหนไฟดับไม่กล้าเดินออกจากห้องแน่เลย

เห็นควรด้วยครับพี่น็อค 5555555555+

พึ่งมีวันที่พี่บอกไปเองครับ เมื่อสอง สาม อะทิตย์ก่อนพี่ยินยอม
 แต่ผมต้องเดินออกจากห้องลงไปสับตัวที่เค้าเรียกว่าอะไรไม่รู้ตรงกล่องแผงไฟอะครับ ทั้งมืด ทั้งร้อน ทั้งฝน เดินสะดุดนู่นนี้ไปหมด เดินไประแวงเหยียบแมงสาปไป โหดร้ายที่สุด

ผมกลัวของสะสมพี่หมิงจะพังนี่แหละครับ 555+
อย่างอิเลคโทนที่แฟนพี่กบถือนั่น ตอนเด็กผมชอบเล่นมากเลยครับ
:)

MUI

• member
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 08:28:43 »
คงจะไม่แปลกเท่าใด ...

หากจะมีผู้ใหญ่ หรือคนสูงวัยซักคนที่หลงไหลในเ้ครื่องดนตรีโบราณ และเก็บสะสมเครื่องไม้เครื่องมือที่เกี่ยวข้องกับเครื่องดนตรีโบราณไว้มากมายมหาศาลครับ

แต่จะเป็นเรื่องแปลก และน่าสนใจมาก ...

หากจะมีเด็กหนุ่มวัยรุ่นซักคน ที่หลงไหลชื่นชอบเครื่องดนตรีโบราณ และเก็บสะสมของเหล่านี้ด้วยความรักและคลั่งไคล้โดยจิตวิญญาณอย่างแท้จริง และสะสมได้มากมายล้นทะลักบ้าน เช่น พ่อหนุ่มคนนี้ ที่ชื่อ " Smoinync "

วันนี้ได้มีโอกาสมาตะลุยบ้าน หรือจะเรียกว่าพิพิธภัณฑ์เครื่องดนตรีโบราณที่หาไม่ง่ายนัก ไม่ว่าจะในหรือนอกประเทศ บางชิ้นคงเหลือเพียงไม่กี่ชิ้นในโลกก็ว่าได้ ไม่ว่าจะเป็น อนาล็อคซินธิไซเซอร์มากมายหลายรุ่นที่เหลือไม่กี่ตัวบนโลก ริทึ่มบ็อกยุคแรก ๆ แอมป์โบราณที่ใช้ cartridge  เปียโนไฟฟ้า Rhodes ยุคคุณพ่อยังเด็กก็ตาม รวมถึงกีตาร์โบราณอายุเป็นร้อยปี up เป็นต้น

ยังไม่รวมถึงเครื่องดนตรีเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่พ่อหนุ่มคนนี้ช่างไปสรรหามาจากไหนมากมายก็ไม่รู้ แต่ที่รู้ ๆ ก็คือ เมื่อใดก็ตามที่พ่อหนุ่ม Smoinync ได้พบเจอเครื่องดนตรีที่ถูกใจละก็ จะเกิดอาการใจเต้นระรัวและรีบไปจับจ่ายมาครอบครองให้จงได้ ไม่ว่าจะใกล้ไกลเพียงใดก็ตาม 555+ จึงไม่แปลกที่เข้าจะมีข้าวของที่แปลกประหลาดจากทั่วทุกมุมโลก มารวมอยู่ในบ้านของเค้านั่นเอง

ทุกครั้งที่ได้ดูคลิบของ Smoinync เล่นเครื่องดนตรีเหล่านี้ ผมรับรู้ถึงความสนุกสุดขั้วมันส์ถึงใจและเลือดลมที่ฉีดพล่านในตัวเค้าอย่างชัดเจนที่ได้เล่นเครื่องดนตรีโบราณเหล่านี้

ก้าวแรกที่ผมได้เดินเข้ามาที่แห่งนี้ เหมือนได้ก้าวย้อนเวลาหาอดีตไปตอนที่ผมยังเด็ก เพราะเครื่องดนตรีที่ Smoinync สะสมไว้หลาย ๆ ชิ้นเป็นเครื่องดนตรีที่พ่อแม่ของผมซื้อให้ผมเล่นและเรียนในวัยเด็กนั่นเอง รวมไปถึงตามห้องซ้อมดนตรีสมัยก่อน และห้องอัดยุค 30-40 ปีก่อนล้วนต้องมีเครื่องไม้เครื่องมือเหล่านี้ใช้ประจำการอยู่แน่นอนครับ

กีตาร์ตัวน้อยในมือขวาของ smoinync ที่ชื่อว่า galliano มีอายุอานามเป็น 100 ปี ก็ต้องตกมาอยู่ในเงื้อมือของเจ้าพ่อวินเทจอย่างสมอยจนได้

ไม่ใช่แค่ของโบราณเท่านั้น แต่ต้องบอกว่า ที่นี่ คือแหล่งรวมเครื่องดนตรีจากหลายยุคหลายสมัยจากอดีตจนถึงปัจจุบันเลย เครื่องไม้เครื่องมือไฮเทคยุคดิจิตอลก็ขาดเสียมิได้ กับงานดนตรีในยุคปัจจุบัน ซึ่ง Smoinync ย่อมต้องนำมาประยุกต์ใช้ในงานดนตรีของเค้าอย่างลงตัวแน่นอน

เจ้า groovebox ตัวนี้ สมัย 20 ปีก่อน ราคาออกห้าง 65,000 บาท ก็มาวางกองอยู่เหมือนก้อนอะไรซักอย่างที่พื้นบ้าน 555+

เจ้าชิ้นเล็ก ๆ นี่ ใครทราบมั่ง ว่ามันคือ คีย์บอร์ดซินธิไซเซอร์ขนาดจิ๋ว  ;D

ไม่ว่าจะมองไม่มุมไหน ซอกไหน ห้องไหน ทิศไหน ผมจะเจอแต่เครื่องดนตรีวางอยู่ กองอยู่ ซ่อนอยู่ และโยนทิ้ง ๆ อยู่แทบจะทุกอณูของพื้นที่ในบ้านเลยก็ว่าได้ เป็นสิ่งที่น่าตื่นตาตื่นใจมาก ๆ สำหรับผม เกิดมาก็ไม่เคยเจอใครที่หลงไหลคลั่งไคล้การสะสมและได้เล่นเครื่องดนตรีโบราณได้ถึงขนาดนี้เลย

ดูสีหน้าแสดงความชื่นใจ ที่ได้ครอบครองวัตถุโบราณทางเสียงดนตรีเหล่านี้ สีหน้าแฮปปี้มาก  ๆ อิอิ..

พูดง่าย ๆ ในบริเวณนี้ พื้นที่จะแทรกตัวยืนยังหายากเลยครับท่านผู้ชม ขนาดบนเตียงนอนยังมีเครื่องดนตรีวางอยู่เลย อะไรจะขนาดนั้นครับ 5555

สมแล้วกับสมญานาม"ท่านขุนโบราณบริรักษ์" ที่พี่มนตรี เอ๊ะ! หรือพี่มนตรา ตั้งให้  ;D

เครื่องดนตรี ไม่ว่าจะข้ามภพข้ามชาติมาจากยุคสมัยใด ล้วนมีมนต์สะกดให้คนที่รักดนตรีด้วยจิตวิญญาณ ได้มีความสุขกับการได้เล่น และได้ครอบครองศิลปกรรมทางดนตรีเหล่านี้ไว้มิเสื่อมคลายจริง ๆ ครับ

ขณะถ่ายภาพร่วมกับเจ้าพ่อวินเทจเป็นที่ระลึก หน้าตายัีงเมามันส์ในอารมณ์กับอนาล็อคซินธิไซเซอร์ รุ่นหรั่งร็อคเคสตร้าอยู่เลย 5555+

อ้าว .. แม่นางเหมยลี่ ข้ามจากกระทู้โน้น มากระทู้นี้ได้ไงอะ 5555+

"""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

เชื่อจนหมดหัวใจแล้วครับว่า...

หล่อมาก (ทั้งคู่ อิอิ)

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 10:51:11 »
ผมว่าพี่หมุ่ยหล่อกว่าครับ  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com