Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Bluemoon บุกตะลุย Vintage Museum ของท่านขุนโบราณบริรักษ์ SmoinynC !!  (อ่าน 48343 ครั้ง)

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
คงจะไม่แปลกเท่าใด ...

หากจะมีผู้ใหญ่ หรือคนสูงวัยซักคนที่หลงไหลในเ้ครื่องดนตรีโบราณ และเก็บสะสมเครื่องไม้เครื่องมือที่เกี่ยวข้องกับเครื่องดนตรีโบราณไว้มากมายมหาศาลครับ

แต่จะเป็นเรื่องแปลก และน่าสนใจมาก ...

หากจะมีเด็กหนุ่มวัยรุ่นซักคน ที่หลงไหลชื่นชอบเครื่องดนตรีโบราณ และเก็บสะสมของเหล่านี้ด้วยความรักและคลั่งไคล้โดยจิตวิญญาณอย่างแท้จริง และสะสมได้มากมายล้นทะลักบ้าน เช่น พ่อหนุ่มคนนี้ ที่ชื่อ " Smoinync "

วันนี้ได้มีโอกาสมาตะลุยบ้าน หรือจะเรียกว่าพิพิธภัณฑ์เครื่องดนตรีโบราณที่หาไม่ง่ายนัก ไม่ว่าจะในหรือนอกประเทศ บางชิ้นคงเหลือเพียงไม่กี่ชิ้นในโลกก็ว่าได้ ไม่ว่าจะเป็น อนาล็อคซินธิไซเซอร์มากมายหลายรุ่นที่เหลือไม่กี่ตัวบนโลก ริทึ่มบ็อกยุคแรก ๆ แอมป์โบราณที่ใช้ cartridge  เปียโนไฟฟ้า Rhodes ยุคคุณพ่อยังเด็กก็ตาม รวมถึงกีตาร์โบราณอายุเป็นร้อยปี up เป็นต้น

ยังไม่รวมถึงเครื่องดนตรีเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่พ่อหนุ่มคนนี้ช่างไปสรรหามาจากไหนมากมายก็ไม่รู้ แต่ที่รู้ ๆ ก็คือ เมื่อใดก็ตามที่พ่อหนุ่ม Smoinync ได้พบเจอเครื่องดนตรีที่ถูกใจละก็ จะเกิดอาการใจเต้นระรัวและรีบไปจับจ่ายมาครอบครองให้จงได้ ไม่ว่าจะใกล้ไกลเพียงใดก็ตาม 555+ จึงไม่แปลกที่เข้าจะมีข้าวของที่แปลกประหลาดจากทั่วทุกมุมโลก มารวมอยู่ในบ้านของเค้านั่นเอง

ทุกครั้งที่ได้ดูคลิบของ Smoinync เล่นเครื่องดนตรีเหล่านี้ ผมรับรู้ถึงความสนุกสุดขั้วมันส์ถึงใจและเลือดลมที่ฉีดพล่านในตัวเค้าอย่างชัดเจนที่ได้เล่นเครื่องดนตรีโบราณเหล่านี้

ก้าวแรกที่ผมได้เดินเข้ามาที่แห่งนี้ เหมือนได้ก้าวย้อนเวลาหาอดีตไปตอนที่ผมยังเด็ก เพราะเครื่องดนตรีที่ Smoinync สะสมไว้หลาย ๆ ชิ้นเป็นเครื่องดนตรีที่พ่อแม่ของผมซื้อให้ผมเล่นและเรียนในวัยเด็กนั่นเอง รวมไปถึงตามห้องซ้อมดนตรีสมัยก่อน และห้องอัดยุค 30-40 ปีก่อนล้วนต้องมีเครื่องไม้เครื่องมือเหล่านี้ใช้ประจำการอยู่แน่นอนครับ

กีตาร์ตัวน้อยในมือขวาของ smoinync ที่ชื่อว่า galliano มีอายุอานามเป็น 100 ปี ก็ต้องตกมาอยู่ในเงื้อมือของเจ้าพ่อวินเทจอย่างสมอยจนได้

ไม่ใช่แค่ของโบราณเท่านั้น แต่ต้องบอกว่า ที่นี่ คือแหล่งรวมเครื่องดนตรีจากหลายยุคหลายสมัยจากอดีตจนถึงปัจจุบันเลย เครื่องไม้เครื่องมือไฮเทคยุคดิจิตอลก็ขาดเสียมิได้ กับงานดนตรีในยุคปัจจุบัน ซึ่ง Smoinync ย่อมต้องนำมาประยุกต์ใช้ในงานดนตรีของเค้าอย่างลงตัวแน่นอน

เจ้า groovebox ตัวนี้ สมัย 20 ปีก่อน ราคาออกห้าง 65,000 บาท ก็มาวางกองอยู่เหมือนก้อนอะไรซักอย่างที่พื้นบ้าน 555+

เจ้าชิ้นเล็ก ๆ นี่ ใครทราบมั่ง ว่ามันคือ คีย์บอร์ดซินธิไซเซอร์ขนาดจิ๋ว  ;D

ไม่ว่าจะมองไม่มุมไหน ซอกไหน ห้องไหน ทิศไหน ผมจะเจอแต่เครื่องดนตรีวางอยู่ กองอยู่ ซ่อนอยู่ และโยนทิ้ง ๆ อยู่แทบจะทุกอณูของพื้นที่ในบ้านเลยก็ว่าได้ เป็นสิ่งที่น่าตื่นตาตื่นใจมาก ๆ สำหรับผม เกิดมาก็ไม่เคยเจอใครที่หลงไหลคลั่งไคล้การสะสมและได้เล่นเครื่องดนตรีโบราณได้ถึงขนาดนี้เลย

ดูสีหน้าแสดงความชื่นใจ ที่ได้ครอบครองวัตถุโบราณทางเสียงดนตรีเหล่านี้ สีหน้าแฮปปี้มาก  ๆ อิอิ..

พูดง่าย ๆ ในบริเวณนี้ พื้นที่จะแทรกตัวยืนยังหายากเลยครับท่านผู้ชม ขนาดบนเตียงนอนยังมีเครื่องดนตรีวางอยู่เลย อะไรจะขนาดนั้นครับ 5555

สมแล้วกับสมญานาม"ท่านขุนโบราณบริรักษ์" ที่พี่มนตรี เอ๊ะ! หรือพี่มนตรา ตั้งให้  ;D

เครื่องดนตรี ไม่ว่าจะข้ามภพข้ามชาติมาจากยุคสมัยใด ล้วนมีมนต์สะกดให้คนที่รักดนตรีด้วยจิตวิญญาณ ได้มีความสุขกับการได้เล่น และได้ครอบครองศิลปกรรมทางดนตรีเหล่านี้ไว้มิเสื่อมคลายจริง ๆ ครับ

ขณะถ่ายภาพร่วมกับเจ้าพ่อวินเทจเป็นที่ระลึก หน้าตายัีงเมามันส์ในอารมณ์กับอนาล็อคซินธิไซเซอร์ รุ่นหรั่งร็อคเคสตร้าอยู่เลย 5555+

อ้าว .. แม่นางเหมยลี่ ข้ามจากกระทู้โน้น มากระทู้นี้ได้ไงอะ 5555+

ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

ดำล่ำเตี้ย

• member
Re: Bluemoon บุกตะลุย Vintage Museum ของท่านขุนโบราณบริรักษ์ SmoinynC !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 06:56:00 »
สุดยอดจริงๆครับพี่สมอยนิ้ง นับถือๆ
ขอบคุณพี่กบที่เอามาแบ่งปันให้ชม

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: Bluemoon บุกตะลุย Vintage Museum ของท่านขุนโบราณบริรักษ์ SmoinynC !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 07:53:43 »
หล่อใหญ่ หล่อเล็ก เจอกันเป็นเรื่องทุกที.......อิอิ

ขอบคุณพี่หล่อใหญ่ กับภาพสวยๆ นะครับ

ขอบคุณพี่หล่อเล็ก สำหรับ การเปิดหูเปิดตา กับเครื่องดนตรี โบราณ

ปล. 1. พี่กบ ผมถามจริงๆว่า พี่ออกจากห้อง อีตาหล่อเล็ก มาได้ยังงัย..... เป็นผมหลงทางตั้งแต่เจอ คีย์บอร์ด สีแดงแล้วครับ.....อิอิ

2. พี่หล่อเล็ก เอาฝักบัวมาเป่าเป็นเพลงได้ด้วยเหรอ..........อิอิ
          จริงๆ แล้ว เค้าเรียกว่าอะไรครับ ขอความรู้เป็น วิตถาร หน่อย.........อิอิ

smoinync

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 07:57:24 »
เลนส์ของพี่นี่ถ่ายออกมาได้โครตปกmagazine  สุดยอสมากๆ

ตอบพี่ฟตบ  จริงๆแล้วมันเอาไว้ใช้เวลาส้วมตันตรับ (ล้อเล่นครับ)
มันคือ  trumpet ไฟฟ้าของ  yamaha ครับ  EZ TP ออกมาพร้อมกับ รุ่นที่เป็นกีต้าร์  EZ Guitar
modularcoldroom.com

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 08:08:00 »
อะจ๊าก !!! "ท่านขุนโบราณบริรักษ์ " นี้เครดิต พี่มนตรา แกเป็นคนตั้งสมณศักดิ์ ให้น้าหมิง นะครับ ไม่ช่าย โผมมม  
น้าหมิงแก สุดยอดแฟนพันธุ์แท้ เครื่องดนตรีโบราณ ตัวจริงในสามโลก ไม่มีใครมาต่อกรได้
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

kook_gai

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 08:09:02 »

คีบอร์ดอันนี้สมัยเด็กๆ อยากได้มากแต่ไม่มีตังซื้อ ดีจังที่ได้เห็นอีกครั้งนึง เยี่ยมยอดเลย สมอยนิ๊ง (สมิงน้อย)

ฝีมือการถ่ายรูปน้ากบสุดยอดเหมือนกันคร๊าบบ

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 09:24:25 »
เยอะและเก่ามาก จะมีที่ว่างเหลือให้หนูวิ่งเล่นไหม 5555++++

Arkara

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 09:34:49 »
สุดยอดครับพี่ ทั้งเครื่องดนตรีที่เกิดมาไม่เคยเห็น และอีกเรื่องนึง... ผมหาที่ว่างเพื่อเอาเท้าไปวางไม่เจอ

AGP8x

• member
  • Beginner '
Re: Bluemoon บุกตะลุย Vintage Museum ของท่านขุนโบราณบริรักษ์ SmoinynC
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 09:35:15 »
ล้นทะลักบ้าน

ของแท้ครับ  ;D ;D

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 09:35:39 »
เยอะจริงๆครับน้าสมอย วันไหนไฟดับไม่กล้าเดินออกจากห้องแน่เลย
:)

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 09:49:33 »
ศิลปะ ศิลปิน ไม่มีสูญสิ้น ในแผ่นดินนี้

สะสมมันต่อไปเถิด น้าsmoinync แล้วจะเกิดผล
รักเธอนะ....กีต้าร์

nantfa

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 09:51:54 »
สงกะสัย จัดห้องใหม่ เเฮะ ที่ผมเคยไปปีที่เเล้ว รกกว่านี้เยอะเลย !  5555 
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

darkoper

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 09:58:41 »
โอ้ว เค้าเรียก กรุแตก มีป๋า ๆ slot head เพียบเลย  อุปกรณ์เก่าแ่ก่เยอะแยะ   ว่าแต่ วันดีคืนดี จะแปลงร่างเป็น Transformer นะครับ น้าสมอย อิอิ แซวเล่นน่ะ

พี่กบถ่ายรูปสวยครับพี่

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 10:01:31 »
สุดยอดจริงๆครับพี่สมอยนิ้ง นับถือๆ
ขอบคุณพี่กบที่เอามาแบ่งปันให้ชม

ขอบคุณพี่ขาวหล่อสูงที่เข้ามาชมครับ  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 10:04:58 »
หล่อใหญ่ หล่อเล็ก เจอกันเป็นเรื่องทุกที.......อิอิ

ขอบคุณพี่หล่อใหญ่ กับภาพสวยๆ นะครับ

ขอบคุณพี่หล่อเล็ก สำหรับ การเปิดหูเปิดตา กับเครื่องดนตรี โบราณ

ปล. 1. พี่กบ ผมถามจริงๆว่า พี่ออกจากห้อง อีตาหล่อเล็ก มาได้ยังงัย..... เป็นผมหลงทางตั้งแต่เจอ คีย์บอร์ด สีแดงแล้วครับ.....อิอิ

2. พี่หล่อเล็ก เอาฝักบัวมาเป่าเป็นเพลงได้ด้วยเหรอ..........อิอิ
          จริงๆ แล้ว เค้าเรียกว่าอะไรครับ ขอความรู้เป็น วิตถาร หน่อย.........อิอิ

555555+ อย่าว่าแต่ออกมาได้เลยครับพี่เบีย กว่าผมและแม่นางเหมยลี่จะเข้าไปได้นี่ เหมือนเดินเข้าห้างสรรพสินค้าเลยครับ ถ้า smoinync ไม่นำทางเข้า-ออก ผมว่าคงเดินหลงวนเวียนอยู่ในบ้านนี่แหละ หาทางออกไม่เจอแน่ ๆ เพราะลึกลับซับซ้อนซ่อนเงื่อนมาก 55555555+

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 10:05:57 »
อะจ๊าก !!! "ท่านขุนโบราณบริรักษ์ " นี้เครดิต พี่มนตรา แกเป็นคนตั้งสมณศักดิ์ ให้น้าหมิง นะครับ ไม่ช่าย โผมมม   
น้าหมิงแก สุดยอดแฟนพันธุ์แท้ เครื่องดนตรีโบราณ ตัวจริงในสามโลก ไม่มีใครมาต่อกรได้

55555+ พี่มนตรี กะพี่มนตราเป็นญาติพี่น้องกันป่าวครับ 5555+

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 10:06:42 »
เลนส์ของพี่นี่ถ่ายออกมาได้โครตปกmagazine  สุดยอสมากๆ

ตอบพี่ฟตบ  จริงๆแล้วมันเอาไว้ใช้เวลาส้วมตันตรับ (ล้อเล่นครับ)
มันคือ  trumpet ไฟฟ้าของ  yamaha ครับ  EZ TP ออกมาพร้อมกับ รุ่นที่เป็นกีต้าร์  EZ Guitar

จิงอะ 55555555555+

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 10:07:46 »

คีบอร์ดอันนี้สมัยเด็กๆ อยากได้มากแต่ไม่มีตังซื้อ ดีจังที่ได้เห็นอีกครั้งนึง เยี่ยมยอดเลย สมอยนิ๊ง (สมิงน้อย)

ฝีมือการถ่ายรูปน้ากบสุดยอดเหมือนกันคร๊าบบ

ใช่ครับพี่กุ๊กไก่ คีย์บอร์ดรุ่นนี้ ตอนเด็ก ๆ ฮิตมาก เด็ก ๆ หลายคนอยากได้ครับ ^^ 

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 10:08:17 »
เยอะและเก่ามาก จะมีที่ว่างเหลือให้หนูวิ่งเล่นไหม 5555++++

น้องนน พี่ว่ามดเดินยังลำบากเลย 5555+

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 10:09:33 »
สุดยอดครับพี่ ทั้งเครื่องดนตรีที่เกิดมาไม่เคยเห็น และอีกเรื่องนึง... ผมหาที่ว่างเพื่อเอาเท้าไปวางไม่เจอ

5555+ ใช่ครับ เวลาเดิน ต้องใช้ปลายนิ้วเท้าค่อย ๆ จิกลงบนพื้นเลย เหมือนเต้นบัลเล่อะ  ;D