Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณน้าๆทุกคนมากครับที่ให้คำเเนะนำครับ  (อ่าน 3242 ครั้ง)

nantawoot

• member
รบกวนผมควรซื้อยี่ห้อรุ่นไหนตัวไหนดีครับ ไม่เน้นไฟฟ้าครับ เอาโปร่งธรรมดา all solid ได้ยิ่งดีครับ ไม่เน้นยี่ห้อ
เเต่สิ่งที่อยากได้ที่สุดครับเสียงครับ เอาคล้ายๆ aj220s เเต่นุ่มกว่าส่วนตัวชอบตีคอร์ดเล่นเวลาว่างเเละเหงาครับ ไม่ถึงกับเล่นเป็นอาชีพหรือฝึกจิจังอะไรมากมายเเต่อยากได้แบบที่ดีๆไปเลยครับ เวลาดีดจะได้ไม่เสียอารมครับ ในใจก็อยากจะได้ om หรือ ooo ไว้เเต่คงตีคอร์ดไม่ค่อยเเจ่มเท่าไหร่  อยากขอคำปรึกาษาน้าๆครับว่าผมควรเล่นรุ่นไหนดีครับ  หรือน้าๆท่านใดใจดีจะขายให้ผมก็ได้นะครับ อยากได้ก่อนวันเกิดครับ 27 มี.ค ครับ
ขอบคุณน้าๆไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ !! ที่ฟังผมพร่ามซะยาว >__< คิดไม่ตกจริงๆครับ

nhoy

• member
เรียนน้า nantawoot
โปร่งธรรมดา ถ้าเป็นของใหม่เลย จากงบดังกล่าวมีทอนไว้ซื้ออุปกรณ์ต่างๆ และเป็น All Solid ทรง​ OM ลองดู Walden CO2000 ครับ
มาพร้อมกับฮาร์ดเคสที่สวยน่าใช้ครับ

J.taka

• member
ถ้าเกิดอยากได้เสียงเเบบ อีพิพโฟน ก็ไม่เอาอีพิพโฟนล่ะครับ ขยับรุ่นขึ้นไปครับราคาคงไม่เเพงมาก ลอตใหม่ๆเค้าว่าทำในจีน เเละยี่ห้อนี้เค้าว่าเป็นญาติกับกิ้บสันด้วยครับเเต่ไม่รู้นะครับว่าจริงรึเปล่า

Sky_1984

• member
ต้องรอเนื้อคู่ครับบางที่เราเงินพร้อมแต่นางในดวงใจยังไม่มาแต่พอทะเล่อทะล่าซื้อไปทันใดก็มีคนมาลงขาย55555555

nantawoot

• member
ขอบคุณน้าๆมากครับสงสัยผมต้องรอเกบตังอีกหน่อยก็คงจะได้รุ่นที่สุงกว่านี้ กะหาเนื้อคุ่ตัวจริงครับไม่อยากซื้อมาเเล้วก็ขายครับ ขอบคุณน้าๆๆๆมากครับ

1900

• member
เท่าที่น้าวุฒิ บอกความต้องการตามหาอยากได้กีตาร์และจากที่เคยโทรไปคุยกันเรื่อง กีตาร์ Epiphone AJ-220S ที่น้า วุฒิลงขาย
ผมว่าน้าวุฒิ น่าจะชอบเสียงที่เป็นทรง D แต่ 2 ใจอยู่เพราะอยากได้ OM ด้วย
จริงๆแล้วทรง D สําหรับผม ผมว่ามันเหมาะและเล่นได้หลากหลาย กว้างที่สุดแล้วล่ะครับ ในการเล่นแบบต่างๆไม่ว่าจะตีคอร์/ปิ๊คกิ้ง
โดยเฉพาะถ้าเป็น all solid กีจะมีความนุ่ม ลึก หวาน ใส เพิ่มเติมเข้าไปอีก ไม่ว่าทรง D หรือ OM ก็แล้วแต่ความชอบของน้าวุฒินะผมว่า
และก็ต้องลองเล่นดูนะครับ ว่าจะเลือกแบบใหนและถ้าไม่รีบก็รอหน่อยเดี๋ยวก็มีน้าๆเข้ามาขายอยู่เรื่อยๆ แต่ถ้าจะซื้อตัวเดียวไว้ตีคอร์ร้องเพลงและเก็บไว้เล่นนานๆก็ยังแนะนําทรง D อยู่ครับ

เอาเป็นว่าผมแนะนําคร่าวๆละกันครับ Epiphone(รุ่นสูงขึ้น) walden / tanglewood / sigma (ไม่แน่ใจว่าของใหม่ยังีขายอยู่ปล่าวครับ)

nantawoot

• member
เท่าที่น้าวุฒิ บอกความต้องการตามหาอยากได้กีตาร์และจากที่เคยโทรไปคุยกันเรื่อง กีตาร์ Epiphone AJ-220S ที่น้า วุฒิลงขาย
ผมว่าน้าวุฒิ น่าจะชอบเสียงที่เป็นทรง D แต่ 2 ใจอยู่เพราะอยากได้ OM ด้วย
จริงๆแล้วทรง D สําหรับผม ผมว่ามันเหมาะและเล่นได้หลากหลาย กว้างที่สุดแล้วล่ะครับ ในการเล่นแบบต่างๆไม่ว่าจะตีคอร์/ปิ๊คกิ้ง
โดยเฉพาะถ้าเป็น all solid กีจะมีความนุ่ม ลึก หวาน ใส เพิ่มเติมเข้าไปอีก ไม่ว่าทรง D หรือ OM ก็แล้วแต่ความชอบของน้าวุฒินะผมว่า
และก็ต้องลองเล่นดูนะครับ ว่าจะเลือกแบบใหนและถ้าไม่รีบก็รอหน่อยเดี๋ยวก็มีน้าๆเข้ามาขายอยู่เรื่อยๆ แต่ถ้าจะซื้อตัวเดียวไว้ตีคอร์ร้องเพลงและเก็บไว้เล่นนานๆก็ยังแนะนําทรง D อยู่ครับ

เอาเป็นว่าผมแนะนําคร่าวๆละกันครับ Epiphone(รุ่นสูงขึ้น) walden / tanglewood / sigma (ไม่แน่ใจว่าของใหม่ยังีขายอยู่ปล่าวครับ)
ครับน้าสงสัยต้องซ่อมตัว aj. ใช้ไปก่อนครับน้า เเต่ตัวที่ผมเลงไว้คือBLUERIDGE BR 163 ครับ เขาว่าเบสหนักไม่รุ้จริงไหมครับ เเต่รุปทรงสวยมากครับโดนใจครับ เกบตังอีกซักหน่อยอดใจำว้เจอรักเเท้ดีกว่าครับอิอิ .ขอบคุณน้ามากรรับที่ให้คำเเนะนำครับ

Moko

• member
^Easy Man^

nantawoot

• member
Guild D150 ครับ
   ขอบคุณมากครับน้าวันพรุ้งนี้ไปเซนทรัลบางนาถูกใจจตัวไหนเอาตัวนั้นครับ เรง.matin. ครับ งบเพิ่ม25000ครับน้าๆช่วยเเนะนำหน่อยฮ่ะที่เสียงตีคอร์ดดีๆเเต่ทรง om

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
Guild D150 ครับ
   ขอบคุณมากครับน้าวันพรุ้งนี้ไปเซนทรัลบางนาถูกใจจตัวไหนเอาตัวนั้นครับ เรง.matin. ครับ งบเพิ่ม25000ครับน้าๆช่วยเเนะนำหน่อยฮ่ะที่เสียงตีคอร์ดดีๆเเต่ทรง om

ถ้าน้าเน้น Strumming ไม่ลองทรง D ละครับ OM ไม่ใช่ว่าตีไม่ได้แต่เหมาะในทาง Finger มากกว่าทรง D จะได้เบสเยอะกว่าด้วยนะครับ จากงบดังกล่าว ลอง Martin DSR 1 ครับได้ All Solid ด้วย แหม เสียดายวันเกิดน้าน่าจะมาเร็วกว่าสักเดือนนึงเพราะทาง MC เค้ามีโปรลด Martin อยู่ประมาณ 5-10% หมดเดือนก่อน

ยังไงน้าลองดูหลายๆตัวครับเสียงที่แต่คนละชอบไม่เหมือนกันผมเคยเอา Martin มาเล่นเทียบกับ Crafter ดูเสียง Crafter ตอบโจทย์ผมมากกว่าซะงั้น อิอิ

ขอให้เจอเนื้อคู่ไวๆครับ

Piyawat.H

• member
" เห็นด้วยกับน้า dewwy นะครับ" 

น้าเจ้าของกระทู้ชอบเล่นสไตล์ไหนเป็นพิเศษ ก็เลือกทรงนั้นนะครับ ชอบดุดัน แนะนำทรง D, แต่ถ้าเล่นแนวปิ๊กกิ้งฟิงเกอร์ สลับสตรัมเบาๆ แบบ เจมส์ เทเลอร์ ก็เลือก OM/GA ด้วยงบนี้ถ้าเป็นมาร์ตินอาจได้ top solid ถ้าเป็น crafter glxe-4000rs. ได้ all solid full option

guitar_import

• member
แอบเข้ามาสงสัยครับว่าถ้าเป็นพวกoooc-x seriesทั้งหลายนี่ งบนี้ยังไม่ได้อีกหรือครับ?

nantawoot

• member
ขอบคุณน้าๆทุกท่านมากนะครับพี่ช่วยหากีต้าตัวไหนดีเเค่ซื้อกีต้สทำให้ผมคิดหนักเลยครับเพราะมีหลายยี่ห้อหลายความต้องการเเต่ราคานี้ซื้อรถมอไซได้เลยครับเเต่ถ้ายสกได้กีต้าไฮเอ็นไว้เล่นก็ต้องยอมล่ะครับ ผมคิดว่าผมควรลองไว้เยอะๆเเล้วค่อยซื้อจะดีกว่าครับแบบหาข้อมูลอีกซักหน่อยค่อยซื้อตัวใหม่ครับ ขอบคุณน้าๆที่ให้คำเเนะนำมากครับ

J.taka

• member
งบขนาดนี้ถ้าเป็น drs1  ออลมะฮอกจะให้เสียงที่เเตกต่างจากกีต้าร์ทั่วไปเเน่ครับ มันจะให้เสียงที่ฉีกไปอีกเเบบเลยครับ หรือไม่ก็มีพวกทอปโซลิดเท่านั้นน่ะครับสำหรับงบเท่านี้

1900

• member
ถ้าน้าวุฒิเลือกกีตาร์ได้แล้ว รบกวนอย่าลืมถ่ายรูปหรืออัดคลิปมาด้วยนะครับ :D

howard

• member

nantawoot

• member
ครับน้าขอบคุณมากครับน้า รูปลงได้เเต่คลิแนี้บอกตรงๆเลยนะครับฮ่าๆเล่นตีคอร์ดตามหนังสือเพลงยังจับคอร์ดไม่คล่องเลยครับ ฮ่าๆเเต่อยากได้กีต้าดีๆๆไว้ดีดแก้เหงาคลายเคลียดครับ ขอบคุณน้าๆที่ให้คำเเนะนำนะครับไว้ผมจะถ่ายรุปลงให้ดูครับ อิอิ

sonic

• member
Martin X series มีให้เลือก ประมาณ 3-4 รุ่นครับ คุ้มมากสำหรับมาติน series นี้ ทำได้ดีครับ
Central Bangna / Music Collection ครับ

howard

• member
Martin X series มีให้เลือก ประมาณ 3-4 รุ่นครับ คุ้มมากสำหรับมาติน series นี้ ทำได้ดีครับ
Central Bangna / Music Collection ครับ

ใช่ครับจากที่ผมได้เคยไปลอง MARTIN DX1RAE มา ขอบอกว่าเสียงดีจริงๆครับไม่แพ้รุ่นที่เป็น All Solid เลยครับ ถือว่าเป็นกีตาร์อีก 1 Series ที่ทาง Martin ทำมาเพื่อตอบสนองต่อคนที่อยากได้กีตาร์ Martin และราคาไม่สูง แต่มีประสิทธิภาพครับ

nantawoot

• member
ได้เเล้วครับน้า ooorx1 ครับ 26600 บาท ฮ่าๆทั้งเดือนนี้คือมาม่าครับฮ่าๆ อดกินเบียไปหลายวัน !! ครับ ฮ่าๆคุ้มเพราะชอบครับ