Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้มั้ยคับที่top solidจะเสียงดีกว่าall solid  (อ่าน 4655 ครั้ง)

Piyawat.H

• member
Re: เป็นไปได้มั้ยคับที่top solidจะเสียงดีกว่าall solid
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 21:01:27 »
กีต้ายี่ห้อไรบ้างคับ ที่ได้top solid ราคาซักไม่เกิน1หมื่น แต่สู้พวกราคาเป็นหมื่นได้
เพื่อนเอา Yamaha FG-401 ( top solid ) มาให้ผมรีเซ็ทอัพ/เปลี่ยนสาย ผมนั่งเล่นปิ๊กกิ้งเพลินๆ ไปเรื่อยๆ
นึกว่ากำลังเล่น Martin D-41 ตัวที่เล่นประจำ ไม่ได้แปลว่าเสียงเทียบเท่า D-41 นะครับ แต่อารมณ์ และฟิลลิ่ง
ในการเล่น ถ้าเล่นแล้วมีความเพลิดเพลิน ผ่อนคลาย เล่นได้นานๆ  top solid ก็มีมิติ และให้จิตวิญญาณของเสียงดนตรี

time2

• member
Re: เป็นไปได้มั้ยคับที่top solidจะเสียงดีกว่าall solid
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 21:37:24 »
เคยมี all solid ขายไปแล้วครับ เหลือแค่top solid ราคาห่างกันสามเท่าตัว แต่เสียงต่างไม่เกิน10% ...
แต่ลึกๆก็ยังอยากครอบครอง all solid ....

Wownuzag

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 21:48:09 »
นั่นสิ แหะๆๆ เหนบางคนบอกเด่วนี้ v1dce งานไม่ดีเหมือนแต่ก่อน เลยคิดอยู่ว่าจะซื้อดีมั้ย

Wownuzag

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 21:50:38 »
นั่นสิแหะๆๆ ชอบเสียงหวานๆอ่ะคับ ฟังแล้วเคลิ้ม เบสลึก เสียงหวาน ชวนเคลิ้ม ควรซื้อยี่ห้อไร สเปคไรดีคับ

zeropoint

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 23:01:23 »
เทียบคนละยี่ห้อ คนละราคา top solid เสียงดีกว่า all solid มีแน่นอนครับ
เทียบคนละยี่ห้อ ราคาเท่ากัน ในเวลานาน ๆ all solid เสียงอาจจะดีกว่าก็ได้ครับ(พัฒนาไปได้ดีกว่า)
เทียบยี่ห้อเดียวกัน top solid ไม่น่าจะเสียงดีกว่า all solid ไปได้นะครับ(มีการคัดเกรดของไม้และการประกอบก็แตกต่างกัน)

howard

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 23:26:48 »
จากประสบการณ์ที่ผมได้เคยไปลองกีตาร์ Martin Dx1rae ที่เป็นแค่ Top Solid และผมก็ด้ลองเล่นเปรียบเทียบดูกับ Martin อีกรุ่นที่เป็น All Solid แต่น่าเสียดายผมดันจำชื่อรุ่นไม่ได้
แต่ผมรู้สึกว่า รุ่น Dx1rae นั้นเสียงก็ไม่ได้ด้อยกว่าของอีกรุ่นที่เป็น All Solid เลยแม้แต่น้อย แต่ในความคิดเห็นของผม ผมว่าข้อดีของ Top Solid ก็คือผมว่ามันจะเหมาะกับคนที่ชอบถือกีตาร์ลุยๆมากกว่าครับ เพราะว่ามันทนต่อสภาพอากาศดีกว่า All Solid ส่วนถ้าวัดกันที่เสียงยาวๆ ผมว่า All Solid ครับ

Wownuzag

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 01:08:56 »
นั่นสิคับ แหะๆๆๆ

1900

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 01:22:39 »

ถ้ามีคนทํากีตาร์ที่รุ่นเดียวกันเหมือนกันทุกประการ ยกเว้น top solid กับ all solid
top solid ก็ไม่น่าจะเสียงดีกว่า all solid ตั้งแต่กีตาร์เสร็จใหม่ๆแล้วครับ แต่จะดีกว่ามากหรือน้อยไม่ทราบได้ครับ
แต่เมื่อระยะเวลาผ่านไปนานๆ all solid เสียงน่าจะโปร่งและเปิดกว่าตามบุคลิคของไม้แต่ละชนิดและน่าจะดีกว่าจนฟังออกได้ครับ

เสียงดีไม่ดีนอกจากเรื่องประสบการณ์ของผู้เล่นแล้ว และความเป็นที่ยอมรับในวงกว้างของนักดนตรีทั่วๆไป สําหรับกีตาร์โปร่งเป็นเรื่องของความชอบส่วนตัว(มากๆบางครั้งอาจจะมากกว่าเหตุผลอื่นๆด้วยซํ้าไป)ด้วยครับ ;D

J.taka

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 06:12:58 »
เป็นไปได้ไหมทอปโซลิดเสียงดีกว่าออลโซลิดในที่นี้คงหมายถึงอาจจะมีบางส่วนบางยี่ห้อคงไม่ได้หมายรวมทั้งหมด เพราะจะไปเทียบกันได้ยังไงล่ะครับก็ท้อปโซลิดเต็มที่ถ้าไม่ไฟฟ้าก็ประมาณ 2หมื่นกับยี่ห้อเเบรนเนม ส่วนออลโซลิดเต็มที่มันเเสนกว่าสองเเสนนะครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 09:11:43 »
วัสดุดี ก็มีส่วนทำให้ได้เปรียบ
แต่อยู่ที่คนทำครับ

Wownuzag

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 11:36:21 »
อ๋อ ขอบคุณ สำหรับหลายๆ cm.คับบ จะซื้อตัวไหนดีคับ ที่ได้top solid แต่ราคาเบาๆแล้วคุ้ม(ขอเป็นโปร่งไฟฟ้า)+เสียงหวานๆลึกๆฟังแล้ว ฟิน เคลิ้ม

Nashville

• member
  • fOur'k
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 11:56:54 »
ราคาเบา แล้วคุ้ม
ก็veelah กับ waldenครับ

ส่วนรุ่นไหนเสียงหวานฟังแล้ว ฟิน คงต้องไปลองเล่นและฟังเอาเองครับ
เพราะเสียงเดียวกัน บางคนฟิน บางคนก็ไม่ฟินครับ แล้วแต่ชอบ :)
Veelah v58gace

howard

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 12:09:34 »
ถ้าเป็น Top Solid แต่อยากได้ภาคไฟฟ้า ผมแนะนำให้อีกยี่ห้อ ก็คือ Takamine ครับ ซึ่งผมว่าราคาก็ไม่ถึงกับสูงมากครับ

Wownuzag

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 17:05:10 »
Takamine คอใหญ่ป่าวคับ เหนในคลิปหรือตามร้าน คอมันใหญ่แปลกๆ ผมชอบคอเล็กๆ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 17:29:35 »
Takamine คอใหญ่ป่าวคับ เหนในคลิปหรือตามร้าน คอมันใหญ่แปลกๆ ผมชอบคอเล็กๆ
ไม่นะครับผมก็มือเล็ก ก็ถนัดดีครับเพียงเเต่เเอคชั่นมันจะสูงหน่อยครับ ผมไม่ถนัดตรงนี้เเม้จะฝนเเซดเดิ้ลลงเเล้วก็ไม่ค่อยถนัดเพราะผมจะเล่นพวกโซโล่ด้วยครับ เเต่ไม่ได้ไปให้ช่างปรับเซทคิดว่าถ้าปรับอีกหน่อยมันก็คงเล่นง่าย ส่วนเสียงเเล้วเเต่คนจะชอบนะครับผมว่าทาคาเสียงเค้าจะบางหน่อยเเละก็เเหลมๆเชียว ถ้าจะเอาพวกโปร่งไฟฟ้าราคาก็หมื่นกลางถึงปลายๆครับ

Wownuzag

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 17:53:21 »
อ่อๆ คับๆขอบคุณคับบ ;D

howard

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 20:22:14 »
พอดีผมก็เพิ่งรู้มาสดๆร้อนครับว่ามี Takamine Retro ออกมา และก็ได้นำ Link มาฝากน้าๆที่สนใจครับ 

http://www.capitalmusic.co.th/featured/takamine-d4-retro

Wownuzag

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 04:31:01 »
น่าสนใจคับ ราคาไม่แพงมากด้วย อยากลองฟังเสียงจัง

k.pol

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 19:52:56 »
"เป็นไปได้มั้ยคับที่top solidจะเสียงดีกว่าall solid"ถ้าเราเปรียบเทียบเสียงกันในยี่ห้อและมาตราฐานเดียวกัน อย่างเช่นกีตาร์ K.yairi มาตราฐานการผลิตคือjapanเหมือนกัน ตอบได้ทันทีว่าเสียงสู้all solid ไม่ได้ครับโดยเฉพาะความนุ่มลึกในย่านเสียงเบสโดยรวม(ถ้าเทียบเสียงต่างยี่ห้อต่างมาตราฐานกันอันนี้ก็แล้วแต่ความชอบหนอ)

Moko

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 23:14:24 »
มีครับ top solid ที่ เสียงดีกว่า all solid จากที่ผมเคยมี และลองมา เช่น yamaha L5s เป็น top solid กับ walden D810 เป็น all solid

ใครเล่น L5 อยู่ยืดเลยครับ ผมก็คนหนึ่งล่ะ อิอิ
เป็นกีต้าร์รุ่นนึง ที่ผมเสียดายที่ขายไป เวลาเล่น Fingerstyle เสียงหวานมาก  เล่น Strumming ก็เอาอยู่
^Easy Man^