Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้มั้ยคับที่top solidจะเสียงดีกว่าall solid  (อ่าน 4654 ครั้ง)

Wownuzag

• member
เช่นVeelah v1dce ที่เป็นtop solid กับ yamahaหรือdolceบางรุ่นที่เป็นall solid

TOM1869

• member
Re: เป็นไปได้มั้ยคับที่top solidจะเสียงดีกว่าall solid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 13:23:44 »
เช่น  Veelah v1dce ที่เป็นtop solid กับ yamaha  หรือ  dolce  บางรุ่นที่เป็น  all solid

Veelah V1DCE กับ Yamaha L10 หรือครับ
Line id: 081-8718003

Wownuzag

• member
Re: เป็นไปได้มั้ยคับที่top solidจะเสียงดีกว่าall solid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 13:26:01 »
ผมก็ไม่ทราบรุ่นของyamahaหรือdolce แค่ยกตัวอย่างเฉยๆว่าtop solidจะสู้ได้มั้ย :P

Moko

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 13:43:29 »
มีครับ top solid ที่ เสียงดีกว่า all solid จากที่ผมเคยมี และลองมา เช่น yamaha L5s เป็น top solid กับ walden D810 เป็น all solid
^Easy Man^

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 13:43:48 »
เป็นไปได้สิครับไม่งั้นพวกYamaha หรือ K.yairiจะโด่งดังขั้นตำนานรึ?
อย่าว่าแต่ไม้laminateเลยครับ ศิลปินระดับโลกกี่คนแล้วครับที่ใช้วัสดุชิ้นหลังที่ไม่ใช่ไม้อย่างOvation??
ข้อแตกต่างผมคิดว่า ไม้แท้ใช้ไปนานๆแล้วเสียงเปิดครับ ส่วนไม้อัดไม่ค่อยเท่าไหร่ เก่าไปแล้วเสียงแห้งๆครับ ไม่นุ่มหูเหมือนไม้หลังแท้ ยิ่งย่านเสียงกลาง-สูงนี่ชัดๆเลย

The Eaglesนี่เขาใชัTakamineทั้งบนเวทีและอัดเสียงนะครับ รุ่นไรจำไม่ได้แล้ว

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 13:45:08 »
เป็นไปได้ครับ All laminate บางยี่ห้อ เสียงดีกว่า All solid ยังมีเลยนะครับ.. ไม้มีผลต่อเสียงจริง แต่ก็มีปัจจัยอื่นๆ อีกมากมายที่ทำให้กีต้าร์ตัวนั้นเสียงดี แต่ถ้าวัดความน่าจะเป็นแล้ว โดยส่วนใหญ่ All Solid จะให้เสียงที่ดีกว่าครับ และไม้แท้จะมีการพัฒนาของเสียงได้ เมื่อไม้แห้งและเสียงเปิดเต็มที่

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 13:57:41 »

เป็นไปใด้ครับ แต่อยู่กับหลายปัจจัย
noomxman

J.taka

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 14:18:30 »
มันมีหลายปัจจัยลามิเนตก็มีหลายเกรด บางตัวไม้หลังใช้ไม้จริงฝานบางปิดไม้อัดด้านหลังเเถบเดียวก็มีครับ กีต้าร์ยี่ห้อดังจะปิดสองด้านที่จริงมันก็คือไม้จริงน่ะครับเพียงเเต่มันบางมาก ในเวลาเล่นเเน่นอนเสียงไปกระทบไม้จริงนั้นเหมือนกันครับ ไม่ได้ไปกระทบไม้อัดครับ  ก็อาจเป็นไปได้ในคุณภาพในการผลิตเเต่ถ้ายี่ห้อต่างกันทอปโซลิดบางยี่ห้ออาจเสียงดีกว่าออลโซลิดบางยี่ห้อ เเต่ส่วนมากถ้าเป็นยี่ห้อเดียวกันออลโซลิดมักเสียงดีกว่าทอปโซลิดเเละที่สำคัญราคาเเพงกว่ามากครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 15:11:56 »
เรียนน้า Wownuzag
เป็นไปได้ครับ เพราะนอกจากจะเป็น Top หรือ All Solid แล้ว โครงสร้าง การผลิต การวาง-การเหลา Bracing ลักษณะชนิดของกาวที่ใช้ ฯลฯ ก็ล้วนเป็นปัจจัยที่ช่วยทำให้เสียงของกีต้าร์ตัวนั้นๆ เป็นอย่างไรด้วยครับ

nui bangbo

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 16:33:35 »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ...ผมคิดว่าถ้าเอากีต้าร์ที่สร้างด้วย top solid ที่ดีที่สุด   มาเทียบกับ all solid guitar  ที่ดีที่สุด  ผมเชื่อว่าเสียงสู้ all solid ไม่ได้แน่นอน
089-8166630

pas

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 17:18:25 »
ส่วนตัว...กรณีที่เกรดใกล้เคียงไม่ต่างมาก top อาจดีกว่าได้ก็แค่เสียงแหลมหรือกลางเท่านั้น ทุ้ม all กินขาด เพราะไม้ all ตอนใหม่ไม้ไม่แห้งเสียงอาจขุ่นกว่า...แต่นุ่มนวลกว่า ไม่ว่ายี่ห้อแพงที่เป็น top ก็ได้เสียงทุ้มที่ไม่ดีกว่า all อาจดีกว่าแค่ตอนไม้ all ยังใหม่ไม่แห้งแค่นั้น ไม่พูดถึงโครงสร้างต่างกันนะ เพราะไม่ควรนำมาเปรียบเทียบกันอยู่แล้ว...

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 18:35:23 »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ...ผมคิดว่าถ้าเอากีต้าร์ที่สร้างด้วย top solid ที่ดีที่สุด   มาเทียบกับ all solid guitar  ที่ดีที่สุด  ผมเชื่อว่าเสียงสู้ all solid ไม่ได้แน่นอน
ครับน้า nui2506 กรณีเช่นนั้นผมเองก็เชื่อเช่นเดียวกันครับ
ระลึกถึงนะครับน้า nui2506

Twinbee

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 18:51:53 »
เป็นไปได้แน่นอนอยู่แล้วครับ(แต่ต้องดูเป็นตัวๆไป) แต่การพัฒนาของเสียง ออลโซลิดจะดีกว่า(แน่นอน)

springwaltz

• member
  • Vet Med
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 19:08:58 »
เป็นไปได้ครับถ้ามีโอกาสลองK.Yairiดูนิยามของ All solidแบรนด์น้องใหม่ท้ืงหลายจะหายไปจากสารานุกรมกันเลยทีเดียว
ไม่เชื่อลองดู ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างด้วยครับ Top solid ของK.Yairi นี่ได้ลองแล้วจะไม่อยากได้All solidแบรนด์
น้องใหม่เลยละ ลองดูครับ

Wownuzag

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 19:21:46 »
แบรน k.yairi นี่ ดีหรอคับ ผมเพิ่งรู้จักจากน้าๆ :-[

tanakornton

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 19:44:31 »
มีครับ top solid ที่ เสียงดีกว่า all solid จากที่ผมเคยมี และลองมา เช่น yamaha L5s เป็น top solid กับ walden D810 เป็น all solid

ใครเล่น L5 อยู่ยืดเลยครับ ผมก็คนหนึ่งล่ะ อิอิ
Fb : ธนกร พละรังสี

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 19:51:44 »

ทั้ง top solid หรือ all solid ล้วนแต่เสียงดีทั้งคู่ แต่ถ้าเล่นคู่กันเพื่อเปรียบเทียบก็จะเห็นความแตกต่าง
ถ้ามีงบอยู่ในมือพอที่จะซื้อ all solid ได้ ผู้เล่นส่วนใหญ่อาจตัดสินใจซื้อ all solid ก่อน
ยกเว้นนักดนตรีอาชีพ ที่เลือก top solid full option for on stage เช่นยี่ห้อ takamine, หรือ K.Yairi บางรุ่น
( ความเห็นส่วนตัว ) 

Wownuzag

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 20:09:13 »
กีต้ายี่ห้อไรบ้างคับ ที่ได้top solid ราคาซักไม่เกิน1หมื่น แต่สู้พวกราคาเป็นหมื่นได้

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 20:37:35 »
กีต้ายี่ห้อไรบ้างคับ ที่ได้top solid ราคาซักไม่เกิน1หมื่น แต่สู้พวกราคาเป็นหมื่นได้

คงเทียบแบบนั้นไม่ได้ครับ เพราะไม่รู้จะเทียบยังไง แต่ถ้าถามกีต้าร์ที่คุ้มราคาค่าตัวในระดับ top solid ที่เห็นมีหลายแบรนด์อยู่ครับ เช่น Crafter , Walden , Veelah  ต่างก็เป็นแบรนด์ได้รับความนิยมมาก  น้าไปลองแล้วเลือกประเภทไม้ ตามรสนิยมและแนวการเล่นเลยครับ..

bigbrown

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 20:55:16 »
นิยามคำว่าเสียงดีของน้า จขกท.คืออะไรหรอครับเพราะ 10คนฟังไม่เหมือนกันครับ
แล้วtop solid เทียบ all solid ตอนเพิ่งซื้อออกจากร้าน
หรือผ่านเวลาการเล่นมาเป็น10ปีหรอครับ
แล้วจะเทียบแบบ ยี้ห้อเดียวกันหรือเทียบแบบห่างชั้นประมาน โนเนม กับพวก มาร์ติน อะไรประมาณนี้ละครับ
 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8)