Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: "อุทาหรจากการนำกีตาร์ไปติดตั้ง Pickup และปรับแต่ง"  (อ่าน 22266 ครั้ง)

yuhncity

• member
ประสบการณ์จากมือใหม่สูงอายุ

ปกติผมจะเก็บกีตาร์ไฟฟ้า แล้วก็ไปปรับแต่งจากร้านที่คุ้นเคยเท่านั้น ช่วงนี้อยากกลับไปสู่วัยรุ่น
เล่นกีตาร์โปร่งจีบสาว เลยกลับมาซื้อกีตาร์โปร่งมาเล่น....ที่จริงน่าจะเรียกว่าเอาเก็บ
ได้ความอนุเคราะห์จาก Acousticthai.net ได้ Cole Clack FL1 มาตัว แต่เป็นโปร่งธรรมดา ชอบเสียงมาก
ตั้งใจจะไปติด Pickup ด้วยความที่ไม่อยากให้กีตาร์มีรูด้านข้างเลยเลือกรุ่น Fishman Sanitone

ปลายปีที่แล้ว ก็หาข้อมูลในแวป ได้ร้านแถวๆดอนเมือง สินค้าราคาถูก ค่าติดตั้งไม่แพงอัธยาศัยดี เป็นที่รู้จักทั่ว
ได้เอากีตาร์ไปส่งด้วยตัวเอง ติดตั้ง Pickup เปลี่ยนสายเป็น Elixer nanoweb พร้อมทั้งปรับแต่งให่เล่นง่าย
แล้วก็สนับสนุนของในร้านอีกจำนวนหนึ่ง
ตอนเอากลับมาเสียงผ่านปิ๊กอัพทึบๆ เสียงโปร่งไม่ผ่านไฟฟ้าก็ทึบลงด้วยความคิดว่าคงไปลด Saddle ลงเสียงเลยทึบ
แต่ยังคงเล่นยาก.............

เมื่อสัปดาห์ที่แล้วได้รับน้องใหม่เข้าบ้านอีกตัว NNG ใส่สายเบอร์ 13 เล่นง่ายสุดๆ ถึงเสียงจะแข็งๆ บางๆไปหน่อย
ถามเจ้าของเก่าว่าปรับแต่งที่ไหน จะเอาเจ้า CC ไปปรับบ้าง........ได้คำตอบว่าช่างเมืองกรุง

เมื่อพุธที่ผ่านมาจึงให้ลูกน้องเอาเจ้า CC ไปปรับแต่งที่ร้านแถวใจกลางเมืองหลวง
ถึงกับ "อึ้ง.....และรู้สึกไม่ดีอย่างมาก"
ช่างเมืองกรุง ก็ทำการถอด Saddle ให้ลูกน้องเราดู มีประเด็นดังนี้

1. ฝน Saddle จนต่ำ แล้วก็หลวม ขยับไปมาได้ มิน่าตั้งสายแล้วเพี้ยนง่าย....."ไร้ฝีมือ"
2. ใต้ Saddle ยัด เศษบัตรพลาสติกคล้ายเครดิตหรือบัตรเอทีเอ็มไว้ เพราะไปฝนจนเสียหาย เสียงเลยทึบมาก........"งานชุ่ยไม่รับผิดชอบ"
3. Pickup ที่ติดมาเป็นของเก่า โดนย้อมแมวมา.........."อันนี้เขาเรียกหลอกลวง" ข้อนี้ช่างเขาชี้แจงมาแล้ว

แล้วช่างก็พยายามถามว่ามาจากลูกน้องเราว่าทำมาจากช่างไหน.....ลูกน้องผมไม่รู้
แต่ช่างเมืองกรุงเดาถูกครับ............นี่แหละปัญหา

.........แสดงว่า ช่างคนเก่าทำเสียหายไว้เยอะ ขนาดที่ช่างเมืองกรุงเห็นฝีมือรู้แล้วก็เดาถูก

ความตั้งใจจริงครั้งแรกกะว่าจะโทรไปหาช่างเจ้าปัญหารายนี้ แต่คิดไปมาที่ต้องมาโพสบอกเพื่อนๆ คือ เขาน่าจะทำอย่างนี้กับหลายคนแล้ว

จึงต้องออกมา "เตือนเพื่อนๆให้รู้โดยทั่วกัน"

nhoy

• member
ขอบคุณน้า yuhncity ที่กรุณาเล่าประสบการณ์ เพื่อเตือนให้ทราบกันครับ

Piyawat.H

• member
ดีครับที่ออกมาเล่าสู่กันฟัง สำหรับผมมีข้อมูลที่จำเป็นก่อนที่ให้ช่างลงมือ Re-Setup

1. บอกขนาดเบอร์ของสายที่ต้องใช้เป็นประจำ
2. แอ็คชั่นต่ำที่สุดที่สามารถเซ็ทได้โดยสายไม่ตีเฟรท ( กรณีต้องการต่ำ )
3. ขอแอ็คชั่นแบบเจาะจง เช่น 2.8 ( กรณีต้องการสูง )

yuhncity

• member
ผมบอกข้อมูลทั้งหมดครับ
ว่าสายเบอร์อะไร รุ่นไหน ความสูงแบบไหน ไม่ตีแฟรต (ถ้าเป็นกีตาร์ไฟฟ้าอาจจะตีได้บ้างถ้าเสียงออกแอมป์ไม่ได้ยินครับ)

แต่ที่ช่างคนนั้นทำมันทำลายอาชีพตนเองครับ
อยากลงภาพให้ดูแต่ลงแล้วมันบอกโฟลเดอร์
ผมย่อไฟล์เหลือ 57kb ยังลงไม่ได้ครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

ขอบคุณครับที่มาบอกกล่าวให้ทราบ  ก่อนไปทำที่ไหนจะใด้หาข้อมูลไปเยอะๆก่อน;D ;D ;D
noomxman

mai_911

• member
แหม่ อ่านแล้วอยากเล่าบ้างเลย ร้านแถวดอนเมืองนี่แหละครับ เห็นขายถูกดี แถมถ้าติดตั้งด้วยคิดเพิ่มไม่แพง ผมเลยส่ง walden t550 ไปจัดในตอนนั้น
สิ่งที่ปรากฏคือ
1.เจาะรู end pin ใหญ่เกินขนาดแจ๊คไปมาก ต้องหาฟองน้ำอะไรไม่รู้มารองไว้
2.ร่อง saddle ไม่ได้ถูกทำอย่างเหมาะสมและไม่ได้ใช้อุปกรณ์ที่เหมาะสม เพราะร่องไม่เรียบเลย
3.ตั้ง balance ความดังของแต่ละสายไม่จบ เลย "หักครึ่ง" saddle ของผมซะเป็นสองส่วน ทำเหมือน split saddle ของ takamine 555555 แต่มันไม่ใช่อ่ะครับน้า

สรุปว่าผมโดนค่าแก้งานไปอีกเป็นพัน อิอิ
อยากเตือนว่า  ถ้าอยากจบ อย่าเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย
ไปหาช่างที่ชำนาญงานและมีฝีมือดีกว่าครับ
นอกเสียจากว่าอยากจะให้เขา ลองฝีมือ ลองฝึกฝน หรือเสี่ยงดวง ถ้าดีก็แล้วไป ถ้ามีปัญหาก็ตัวใครตัวมัน
โดยเฉพาะคนที่ต้องเอาไปเล่นออกงาน เลือกช่างที่งานแน่นอนดีกว่าครับ

keit

• member
ขอบคุณที่มาเล่าประสบการณ์ให้ฟังครับน้า

มะเอก

• member
กลางเดือนผมจะไปติด pu เหมือนกัน.. บรึ๋ย

เป็นไปได้อยากรุ้จริงๆ ว่าช่างคนไหน จะได้เลี่ยงๆ ไว้

Kai Acoustic™

• member
่อ่านแล้ว...เกิดอาการอยากรู้ขึ้นมาทันที...

>:(

chaiyotkong

• member
ขอบคุณน้า yuhncity ที่เล่าประสบการณ์ให้ฟังครับ เป็นประโยชน์ สำหรับคนที่จะไปติดตั้ง Pickup และปรับแต่งกีตาร์เป็นอย่างยิ่งครับ

guitar_import

• member
ของผมดูyoutubeแล้วลุยอ่ะเพราะค่าช่างแถวนี้โหดเกิน(US)
setup ปรับ action ถูกๆก็$40แล้ว นี่ไม่ได้เปลี่ยนnutหรือsaddleอะไรเลยนะ สายก็ต้องซื้อไปเองต่างหาก
ยังแอบอิจฉาน้าๆในบ้านไม้ที่ได้ช่างเก่งๆราคาย่อมเยาว์เลย

mai_911

• member
ร้านนี้ผมแนะนำให้ซื้อของอย่างเดียวครับเพราะถูกดี
ส่วนเรื่องติดตั้ง ถ้าเล่นอยู่บ้านก็ติดได้ครับ แต่ถ้าจะเอาไปใช้จริงจังก็เสี่ยงหน่อยครับ

yuhncity

• member
คุณ mai_911 น่าจะโดนร้านเดียวกับผมนะ

guitarbegin

• member
น้าyuhncity รบกวนขอเบอร์เพื่อขอคำแนะนำหน่อยครับผม
R . I . P

1900

• member
ร้านใหนเนี่ย?

free_willy

• member
อยู่ดอนเมือง อ่านกระทู้แล้วกระตุ้นต่อมอยากรู้เหมือนกันว่าร้านไหน

jazzinblue

• member
อย่างอื่นพอว่า แต่ยัดบัตรพลาสติคเข้าใต้ saddle กับ saddle หักครึ่ง อันนี้ไม่ไหว เกินไปครับ

yuhncity

• member
084-643-8111 ครับ

วันละเป๊ก

• member
เสียใจด้วยนะครับ ผมเข้าใจเลย

ผมเคยเจอแย่กว่านี้มากครับ.อยากเล่าคันปาก แต่ที่เหมือนจะมีกองเชียร์เค้าอยู่เยอะ เป็นช่างที่มีชื่อเสียงมากด้วย ชื่อเสียงแย่ๆก็เยอะแต่คนไม่ค่อยรู้

เดี๋ยวนี้อะไรที่ทำเองได้ ทำเองหมด ทำพังเองยังดีกว่าให้คนที่อ้างว่าเป็น"ช่าง"ทำพัง

arm.pikache

• member
ผมขอแนะนำช่างอั้นครับ น้องคนดีปีมือเยี่ยมทำแล้วไม่ผิดหวัง งานละเอียดไม่แพงครับ งานออกมาถือว่าคุ้มค่ามากครับ เบอร์ช่างอั้น 08 0457 2504 ลองดูนะครับ