Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้าๆหน่อยครับ หาซื้อสายกีต้าร์โปร่งสายBต่ำได้ที่ไหนบ้างครับ  (อ่าน 855 ครั้ง)

อาเจ็กเอง

• member
คือเพลงที่ผมแกะมันตั้งสายเป็นB ต่ำเลย คือต้องย้ายสาย2-6ขยับลงมาเป็น B,F#,D,A,E,และสาย6คือB แต่เนื่องจากผมหาสายกีต้าร์สายBไม่ได้ผมเลยเอาสายเบสขนาด .064 มาใส่แกะเพลงไปก่อนแต่รู้สึกสายแข็งๆ

ก็เลยจะรบกวนน้าๆหน่อยครับ จะหาซื้อสายกีต้าร์โปร่งสายBต่ำ ได้ที่ไหนบ้างครับเป็นชุดก็ได้ครับ
ผมหามาหลายร้านแล้วไม่มีเลย รบกวนน้าๆแนะนำร้านหรือน้าท่านใดมีขายบ้าง ขอบคุณมากๆครับ

pFunky

• member
drop ขนาดนี้เพลง acoustic หรือ nu-metal ครับเนี่ย หาสายหกเบอร์ใหญ่สุดมาแทนแล้วลดเบอร์สายล่างๆลงน่ะจะง่ายกว่านะครับ

อาเจ็กเอง

• member
drop ขนาดนี้เพลง acoustic หรือ nu-metal ครับเนี่ย หาสายหกเบอร์ใหญ่สุดมาแทนแล้วลดเบอร์สายล่างๆลงน่ะจะง่ายกว่านะครับ

เพลงนี้มันเป็นคีย์B จริงๆครับแต่ผมหาสายกีต้าร์แบบในคลิปไม่ได้เลยคับน้าpFunky ไม่รู้ว่าในคลิปเขาใช้สายแบบไหน

https://www.youtube.com/watch?v=bKtadARBiYY&feature=player_detailpage

Seraph

• member
กีต้าร์ในคลิปมันน่าจะเป็น Baritone guitar ซึ่งมี Scale ยาวกว่ากีต้าร์ปกตินะครับ ถึง Drop สายได้ต่ำขนาดนั้น ถ้าจะเล่นกับกีต้าร์ Scale ปกติก็ต้อง Transpose เอาเองครับ

อาเจ็กเอง

• member
ขอบคุณมากครับ
สอบถามอีกนิดครับว่าสายกีต้าร์ขนาด.056ขึ้นไปมีขายมั้ยครับผมเคยเห็นใหญ่สุดแค่.056แค่นั้นเอง

SMIL3xD

• member
ขอบคุณมากครับ
สอบถามอีกนิดครับว่าสายกีต้าร์ขนาด.056ขึ้นไปมีขายมั้ยครับผมเคยเห็นใหญ่สุดแค่.056แค่นั้นเอง

ไม่มีคับ ในไทยนะคับ หรือมีก็คงแทบต้องพลิกดินค้นหาละคับ สำหรับสายกีต้าร์โปร่งใหญ่ขนาดนั้น ถ้าไม่ใช่ Baritone
คงต้องสั่งจากนอกน่ะคับ

แนะนำว่าถ้าจะเล่นผมว่าซื้อกีต้าร์ baritone ดีกว่าคับ
ขืนเอาสายใหญ่ๆมาใส่กับกีต้าร์ผิดประเภท ผมว่าไม่คอเบี้ยวก็บริจ ยกล่ะคับ  :o

อาเจ็กเอง

• member
ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ ขอบคุณครับ