Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามน้า เกี่ยวกับการเลือก audio interface สำหรับเริ่มต้นและต่อยอด  (อ่าน 1244 ครั้ง)

wearetop

• member
ที่ผ่านมาผมสนใจ usb condenser mic มากพอสมควร (ตอนนี้ก็ Blue Yeti)
แล้วเกิดมานึกขึ้นว่า ถ้าเป็น mic+Audio Interface จะดีกว่าหรือเปล่า

เลยอยากจะถามว่า Audio Interface ตัวที่เหมาะที่สุดสำหรับขั้นเริ่มต้นที่ต่อยอดได้(เปลี่ยนไมค์ให้ดีขึ้น)
จะเป็นตัวไหน ที่ราคาไม่สูง < 6000  (สำหรับใช้ร้องเพลงอย่างเดียว 1-2 track ก็น่าจะพอ)

แล้วก็จะเกิดคำถามต่อมาว่า แล้วไมค์ที่เหมาะสมกับ Interface ตัวนั้นคือแบบไหน
ถ้าเปลี่ยนไมค์ จะทำให้เสียงดีขึ้นหรือเปล่า หรือถูกจำกัดจากความสามารถของตัว Interface มากแค่ไหน
เพราะคิดว่า ถ้าจะขยับมาใช้ของกลาง ๆ จะขยับซื้อไมค์ มากกว่า ซื้อ interface

ตอนนี้ที่ผมนึกออกมี FOCUSRITE : SCARLETT 2I2 USB 2.0 กับตัว TASCAM สักรุ่นนึงจำไม่ได้ละ ที่ราคาพอ ๆ กัน

ออ พอดีไปเจอร้านนึงขายตัวนี้

ราคาทั้งชุด 4900 ไม่รุจะไหวมั๊ย
แต่ผมว่ามันก็ต้องมีบ้างละ ของดี ๆ ที่ไม่ติดแบรนด์(ไม่ได้หมายถึงตัวนี้นะ)

เลยคิดว่า มีแบรนด์ไหนมั๊ยที่ราคาไม่แพง แต่ได้คุณภาพดีเกินตัว ๆ

ส่วนตัวไมค์นั้น อาจจะหาปรับเปลี่ยนได้ เพราะจะเลือก dynamic หรือ condenser ก็ได้

guitaroa47

• member
ผมว่า focusrite ok ครับ
scarlett 2i2

แต่ผมเคยเห็นชุดโปร มันประมาณ 9900 บาท มั้งถ้าจำไม่ผิด

http://us.focusrite.com/usb-audio-interfaces/scarlett-studio

มี
audio interface
mic
headphoes
สาย mic

greenteen

• member
ขอความรู้ด้วยคนครับผม