Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หัดร้องคอรัส  (อ่าน 17259 ครั้ง)

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
หัดร้องคอรัส
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 03:46:07 »
น้าท่านใดมีวิธีฝึกร้องคอรัส หรือมีลิง เอ้ย! ลิ๊งค์ดีๆ มาให้ผุชายบอบบางคนนี้ฝึกบ้างครับ

ยักษ์ นที

• member
Re: หัดร้องคอรัส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 12:24:26 »
ร้องตาม โน๊ตคีหลักของเพลง แล้ว ทดขึ้นไป เป็น ตัวที่ 3 หรือ ตัวที่ 5 ครับ. อย่างเช่น เพลง ที่เราจะร้องในส่วนที่จะประสาน เป็นคอร์ดC เสียงหลัก เราก็จะร้องเป็นเสียง E ครับ หรือ G ครับ หลักที่ผมใช้น่ะครับ ในการประสาน

adisornmp40

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 23:49:14 »
อยากหัดเหมือนกันครับ
ยังต้องฝึกอีกเยอะ!

mboma55

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 11:51:21 »
ร้องตาม โน๊ตคีหลักของเพลง แล้ว ทดขึ้นไป เป็น ตัวที่ 3 หรือ ตัวที่ 5 ครับ. อย่างเช่น เพลง ที่เราจะร้องในส่วนที่จะประสาน เป็นคอร์ดC เสียงหลัก เราก็จะร้องเป็นเสียง E ครับ หรือ G ครับ หลักที่ผมใช้น่ะครับ ในการประสาน

ขอบคุณครับบ

1900

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 12:05:43 »
ประมาณจากที่น้า นทีกานต์ แนะนํา

ผมแนะนําเพลงนี้ครับน้าmboma55 ไม่ง่ายนักแต่ฟังได้ชัดๆ ลองดูครับ
Crosby, Stills & Nash (Live) - Teach Your Children

ร้องประสานระวังเรื่องนํ้าหนักเสียงหนักเบา/หางเสียงครับ

TEACH YOUR CHILDREN
Crosby Stills and Nash
    E   A   D   G   B   E
A         0    0    2    2    2    0
Asus 0 0 2 2 3 0
A* 0 0 2 2 0 0
INTRO: D G D A
    D   G
    You who are on the    road
    D   A
Must have a    code that you can live    by
    D   G
And    so become your   self
    D   A
Because the    past is just a good-   bye.
    D   G
    Teach your children    well,
    D   A
Their father's    hell did slowly go    by,
    D   G
And    feed them on your    dreams
    D   A
The one they    picks, the one you'll know    by.
    D   G   D
    Don't you ever ask them    why, if they told you, you will    cry,
    Bm   G   A
So just look at them and    sigh       
    D   G   A   D
and know they love    you.           
And you, of tender years,
Can't know the fears that your elders grew by,
And so please help them with your youth,
They seek the truth before they can die.
Teach your parents well,
Their children's hell will slowly go by,
And feed them on your dreams
The one they picks, the one you'll know by.
Don't you ever ask them why, if they told you, you will cry,
So just look at them and sigh and know they love you.

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 01:52:56 »
 ;) :)

มามิโอ้

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 16:53:39 »
เข้ามาเก็บความรู้ค่ะ กำลังหาวิธีฝึกเลย ขอบคุณมากค่ะ

mboma55

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:13:23 »
เข้ามาเก็บความรู้ค่ะ กำลังหาวิธีฝึกเลย ขอบคุณมากค่ะ

เก่งแร้วมาสอนด้วยนะคับ

Nashville

• member
  • fOur'k
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 18:54:04 »
ผมใช้วิธีบ้านๆเลยครับ
ฟังจากเพลงแล้วร้องตาม หาเพลงที่ไลน์คอรัสชัดๆ
ผมเริ่มหัดจากเพลง จะเก็บเธออยู่ในใจเสมอ ของบอยโกษิยพงษ์ครับ
จากนั้นก็ไปต่อพวกเพลงสากล story of the year
พอหูเราคุ้นกับระยะของโน๊ตแล้ว จะง่ายขึ้นพวกคู่3rdไมเนอร์ก็ฟังเอาจากคอร์ดกีต้าร์

ผมคิดว่าคู่3rd จะง่ายที่สุดสำหรับการเริ่มต้น ถ้าคู่5rd จะสูงไป
ถ้าเป็น5rdอ็อกเตปล่างก็จะร้องยากสำหรับคนเพิ่งหัด

ปล.คอรัส สำคัญที่สุดคือฟังให้ออก แยกไลน์ให้ได้ก่อนครับ ถ้าฟังไลน์ไม่ออก ร้องไปก็เพี้ยนครับ ฟังเยอะๆครับ
Veelah v58gace

time2

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 21:35:11 »
ผมก็ชอบครับ แต่ร้องทีไรเพี้ยนตลอด
  ผมชอบฟังน้าเทียรี่ ของคาราบาว แกร้องคอรัสดีมากมีอยู่หลายเพลงเลย ลองฟังดูครับ

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 00:59:21 »
 ;) ;)

vintage 1989

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 09:51:44 »
ผมฝึกมาสักพักแล้วครับ พอเริ่มรู้หลักแล้ว จะว่าง่ายก็ไม่ง่าย จะว่ายากก็ไม่ยาก

ต้องฝึกบ่อยๆครับ

ผมเอง คู่ 3,คู่ 5 ก็ยังมีเพี้ยนอยู่บ้างครับ  ;D