Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ลองได้เฉพาะคนจะซื้อ ^^  (อ่าน 6744 ครั้ง)

vechayan

• member
  • Silpakorn 1978
Re: กีตาร์ลองได้เฉพาะคนจะซื้อ ^^
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 23:06:45 »
ที่พารากอนเดินผ่านให้เห็นไม่ได้เป็นต้องเรียกให้เข้าไปลองกีต้าร์ทุกที ต้องคอยหลบไม่งั้นเสียตังค์

J.taka

• member
Re: กีตาร์ลองได้เฉพาะคนจะซื้อ ^^
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 10:51:48 »
ลองได้เฉพาะคนจะซื้อ หมายความว่าอะไรถ้าหมายความว่าลองเเล้วยังไงต้องซื้อเหรอครับเเล้วถ้าไม่ถูกใจเราล่ะยังไงก็ต้องซื้อเหรอครับ เเล้วจะรู้ได้ไงว่าคนที่เข้ามาคนไหนจะซื้อดูที่อะไรหรือว่าดูสีหน้า หรือว่าดูการเเต่งตัว หรือต้องเอาเงินออกมาโชว์ก่อนครับอิอิ นึกถึงโฆษณาในอดีตจะไปซื้อเพชรมั้งไม่เเน่ใจ ขอเค้าดูเจ้าของร้านบอกเเพงนะ ไม่หยิบให้ดู ก็ชี้ไปเส้นอื่นเจ้าของร้านก็บอกอีกว่าเเพงกว่าเส้นนั้นอีก คนซื้อก็เลยถามงั้นทั้งร้านนี่ราคาเท่าไหร่อิอิสะใจเเต่ไม่รู้จะมีเงินจ่ายหรือเปล่า

gttle

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 11:19:30 »
guitar center มาเปิดไทยน่าจะดีจะได้หมดปัญหาที่ dealer บอกว่าของเอาเข้ามาเวลามีอะไรส่งเคลมลำบากไม่เหมือนเมืองนอกเค้าเลยให้ลองไม่ได้....ผมเชื่อว่าถ้าจะทำจริงมันทำได้นะ

free_willy

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 08:44:53 »
ตรงกันข้ามครับ ผมเข้าร้านกีตาร์ไม่ค่อยได้ลองเพราะเล่นไม่เก่ง เล่นตัวไหนก็ได้ผลไม่แตกต่างกัน ส่วนใหญ่ก็ได้แต่เดินดูอยู่ข้างนอกร้าน โดยเฉพาะที่นครหลวงการดนตรี ไม่ว่าสาขาไหน ไปยืนๆดูก็มีความสุขแล้ว เคยไปยืนดูตั้งแต่ร้านยังไม่เปิด เคยเจอเจ๊เจ้าของร้านที่หน้าร้าน เจ๊ชวนให้เข้าไปดูในร้าน เคยเจอพนักงานชวนให้ลอง ผมก็ตอบสั้นๆว่าผมดูแบบนี้พอแล้ว ลองก็ยังไม่ได้ซื้อตอนนี้ เล่าสู่กันฟังครับ

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 10:01:02 »
ตรงกันข้ามครับ ผมเข้าร้านกีตาร์ไม่ค่อยได้ลองเพราะเล่นไม่เก่ง เล่นตัวไหนก็ได้ผลไม่แตกต่างกัน ส่วนใหญ่ก็ได้แต่เดินดูอยู่ข้างนอกร้าน โดยเฉพาะที่นครหลวงการดนตรี ไม่ว่าสาขาไหน ไปยืนๆดูก็มีความสุขแล้ว เคยไปยืนดูตั้งแต่ร้านยังไม่เปิด เคยเจอเจ๊เจ้าของร้านที่หน้าร้าน เจ๊ชวนให้เข้าไปดูในร้าน เคยเจอพนักงานชวนให้ลอง ผมก็ตอบสั้นๆว่าผมดูแบบนี้พอแล้ว ลองก็ยังไม่ได้ซื้อตอนนี้ เล่าสู่กันฟังครับ
โดนใจผมจังเลยเม้นท์นี้ ได้ดูได้ชมก็มีความสุข ยิ่งไม่มีตังไม่รู้จะไปลองทำไม 55

torpc

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 11:59:01 »
มาร์ติน กะเทเลอร์ กีตาร์ยี่ห้อดังราคาแพง เป็นกีตาร์ที่หลายคนอยากได้เป็นเจ้าของ ..ผมเคยเข้าไปร้านที่ขายหยิบดูเล่นได้ครับ แต่พวกซี่รี่ย์ต่ำๆ พวกหมื่นต้น ถ้าพวกซี่รีย์สูงๆ นี่เขาจะไว้ในตู้ หรือแขวนสูงๆ เพราะราคามันแพงครับ หมื่นปลายๆ หรือ แสนอัพ  บางทีผมจะขอลองก็เกรงใจเขาเหมือนกันเพราะไม่ได้ตั้งใจซื้อแต่อยากลอง...ครั้งนึงเพื่อนผมซื้อมาร์ตินมือสองสภาพสวยมาก ราคาเกือบแสน  ผมยอมเสียค่ารถไปลอง  เพราะอยากลองจริงๆ ว่าตัวเป็นแสนเสียงมันเป็นยังไง  ..เพื่อนบอก  อ่ะ  มึงลองเลย  ผมเล่นๆ อยู่ 1 ฃั่วโมง  แล้วก็นั่งรถกลับ  แค่นั้นจริงๆ มันสบายใจกว่าไปนั่งที่ร้านแล้วคนขายมาประกบ มันจะเล่นไม่ออก  ฮ่าๆๆ....

J.taka

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 12:20:40 »
ลองคิดดูง่ายๆคนที่เข้าไปที่ีร้านกีต้าร์น่ะถ้าเค้าไม่ชอบจริงๆน่ะเเม้มีเงินไม่ถึงก็ตามไม่มีใครเข้าหรอก ผมเคยเดินไปกับพี่ผมตังค์ไม่ถึงเเต่อยากเลือกดูไว้ก่อนจะได้เก็บตังค์ซื้อ เเต่พี่ผมเเกเดินเลยไปเลยไม่สนใจ คนที่เค้ามีตังค์เยอะๆน่ะถ้าเค้าไม่ชอบเค้าไม่ซื้อหรอก เค้าไม่สนใจเลยสมมุตินะคนเอากีต้าร์เเพงตัวเป็นเเสนไม่รู้มันเเพงด้วยอะไรไปขายเค้าถูกถ้าเค้าไม่ชอบประเภทนี้เผอๆเค้าจะด่าเอาอีก ต้องยอมรับว่ามีคนเล่นเฉพาะกลุ่ม ถ้าเค้าชอบนะโอเควันนี้ถึงเค้ายังตังค์ไม่ถึงเเต่วันนึงถ้าตังค์ถึงเค้าต้องมาซื้อคุณเเน่นอน

playguitar

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 13:35:04 »
ผมก็เคยไปยืนด้อมๆมองครับในร้านหรูด้วยนะ ผมก็ถามเขาไปเรื่อยจริงๆไม่มีปัญญาซื้อของแพงๆ ในร้านมีแต่กีตาร์แพงๆทั้งนั้นผมได้แค่มอง สักพักพนักงานหยิบกีตาร์ตัวล่ะเกือบแสนมาให้ผมลอง พระเจ้าผมสั่นเลย  บางทีแค่แวะเข้ามามองก็สุขใจ

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 14:05:17 »
เคยไปลองกีตาร์ที่ญี่ปุ่น ทางร้านเขาจะไม่ให้เราหยิบเองครับ สนใจตัวไหน พนักงานก็จะใส่ถุงมือหยิบมาตั้งสายให้เรียบร้อย เสร็จแล้วก็เอามาให้เราลองจนพอใจ ลองเสร็จเรียบร้อย ก็ต้องเอากีตาร์คืนให้กับพนักงาน เขาก็จะรีบทำความสะอาด เช็ดโน่นนี่ คลายสาย แล้วเอากลับไปแขวนไว้ที่เดิม
ถ้าร้านในบ้านเราเป็นแบบนี้ก็ดีครับ เวลาคนที่ซื้อกีตาร์ตัวโชว์จะมีความรู้สึกว่า กีตาร์เขาได้รับการดูแลอย่างดี

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 11:55:51 »
ผมมีเจ็บใจกว่านั้นครับ(ที่หาดใหญ่)
ครั้งนึงเมื่อ 20 กว่าปีมาแล้ว ผมไม่เคยมีกีตาร์เป็นของตนเอง ยืมแต่ของพี่ข้างบ้านมาเล่น
จนกระทั่งได้มีโอกาศกำเงิน 1700 กว่าๆ จะไปซื้อกีตาร์ซักตัว
ก็เลยไปตามคำแนะนำของรุ่นพี่คนนึง ว่ามีอยู่ร้านนึง กีตาร์เยอะมาก (แถวใต้สะพานลอยหาดใหญ่)
ผมก็เลยไป โอ้โหมีหลายตู้เลย จัดโชว์ไว้อย่างสวยงาม ผมก็เลยเข้าไปยืนดู ซักพักก็มาชายคนนึงเดินเข้ามาถาม
สนใจตัวไหน ผมก็ตอบไปว่าขอดูก่อนได้มั้ยครับ ชายคนนั้นก็บอกว่ามีตังค์เท่าไหร่
ผมตอบว่ามีอยู่ 1500 ครับ แกบอกว่าถ้างั้ นดูแต่ตัวที่อยู่แถวหน้า(นอกตู้) พลางชี้ไปที่ตู้นั้น ตู้นี้ไม่ต้องไปดูมันแพง
แล้วแกก็เดินจากไป อย่างไร้เยื่อใยกับเด็กที่กำเงินมาพันห้าจะหากีตาร์ซักตัว
เสียดายตอนนี้แกไม่อยู่ซะแล้ว (ตั้งแต่รู้ข่าวก็อโหสิกรรมต่อกันไป)

คนหาดใหญ่ อาจจะรู้นะครับว่าร้านไหน
น้า mboma มาลองได้ครับที่บ้านผม มีทั้งมาร์ติน และเทเลอร์

ขอบคุณมากครับน้า พอดีไปเที่ยวหาดใหญ่อ่ะครับ น้าXRAY อย่าให้ผมลองเรย เดี่ยวผมจน!!!

pkiss

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 00:09:08 »
ผมเคยครั้งนึงที่ปลายปีที่แล้วไปตั้งใจจะไปซื้กีต้าร์ยี่ห้อหนึงเตรียมตังค์มาแล้วด้วยแถวพระราม9  เดินเข้าไปในร้านวนดูสักพัก  พนักงานกำลังเคลืิ้มกับเสียงเปียโนลืมตาขึ้นมาจังหวะนั้นผมจึงชี้ไปที่allsolidที่เล็งไว้จากที่บ้านราคา20k แล้วบอกพนักงานให้ตั้งสายให้หน่อยครับ..ขอลอง  พนักง่านนั่งปรับพักนึงแล้วบอกว่าพรุ่งนี้ถึงมาลองนะ...เวงกำกูนั่งรถมาจากระยอง..ผมเลยเดินไปร้านข้างๆไปสอยallsolidในวันนั้นแล้วไม่ไปร้านนั้นอีกเลย

Twinbee

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 00:36:37 »
"ลองได้เฉพาะคนซื้อ" ฟังแล้วเจ็บจี๊ดๆในใจนะครับ ทั้งคนที่มีเงินและไม่มีเงิน
แต่ก็อย่างว่าแหละครับ ใจเขาใจเรา เรารู้ว่าเรากำลังเจออะไร แต่ไม่รู้ว่าเค้าเจออะไรมาบ้าง
พนักงานขายก็ต้องนึกถึงจิตใจลูกค้า(กรณีนี้อาจจะเจอลูกค้าแย่ๆ ถึงพูดดักเชิงไปแบบนั้น เช่น ลองซะแบบว่าอย่างกะขึ้นคอนเสิร์ตเต็มที่กะชีวิตเสมือนเป็นกีต้าร์เราเอง) เราเองเป็นลูกค้าก็ต้องถึงพนักงานขายด้วยเช่นกัน
ดูและเลือกลองสินค้าอย่างเหมาะสมและระมัดระวังนะครับ  :)

friendny222

• member
  • คนหัวใจเซอร์
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 21:09:08 »
ร้านนั้นคงขายกีต้าร์ออกยากแน่ถ้าต้องซื้อถึงจะลองได้อะคับ
Rock"N"Roll Forever

h5555

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 22:32:12 »
ใจเขาใจเราครับ  แต่ที่แน่ๆของๆเขาแต่เงินของเราครับ  เจอกันตกลงกันได้ในจุดไหนก็เอาจุดนั้นว่ากัน...ผมเดินดูตามร้านขายกีต้าร์ใน กทม.มา30ปีพอดี(2527-2557)ทั้งหลังกระทรวง  แบกะดิน นครหลวง เซ็นทรัล ร้านดังๆ  ร้านฝากขาย โรงรับจำนำขายของหลุด ประกาศขายทั่วๆไปตามหนังสือ ตามเว็บ  ตามบ้าน.... ...ได้รับการบริการจากคนขายทั้งของเก่าของใหม่หลากหลายทั้ง1.แค่หยุดดูหน้าร้านก็เจอคำถาม"มีเงินเท่าไหร่ เอาอะไร?" 2."สนใจรุ่นไหน  บอกได้น้ะ  งบเท่าไหร่?"(ถามอยู่นั่นล่ะ)ก็บอกไปแล้วว่างบไม่แน่นอน ขอดูรุ่นที่ชอบก่อน(บางทีมีตังในกระเป๋ากางเกง2-4หมื่นก็ไม่ซื้อ เลือกที่จะเดินออกมามากกว่า) 3.เชิญค่ะ เชิญครับ ถามได้น้ะ  สนใจรุ่นไหนลองได้ครับ(ค่ะ)เราก็ขอบคุณมากครับ  4.สวัสดีค่ะตามสบายนะคะ....อืม  พักหลังมานี่ผมเดินห้างใหญ่ๆตลอด  ผมจะเข้าไปดูคนเขาลองกีต้าร์กันครับ มีบางครั้งที่ให้น้องพนักงานเล่นให้ฟัง(น่าจะเล่นได้กระหึ่ม+ชัดเจนกว่าตัวผมเล่นเอง) ในใจก็หมายมั่นไว้แล้วว่าจะเอารุ่นไหนให้ได้ แต่ไม่เคยบอกเขาสักที  ได้แต่มาดูรายละเอียด+วิจารณ์ในบอร์ดบ้านไม้นี่ละครับ...ผมกลัวใจตัวเองมากๆครับ ยามเงินเดือน3,500ก็เคยกู้เงินมาซื้อกีต้าร์มือสองในราคา25,000   เอาเข้าจริงๆพอเห็นในเว็บนี้คุยกันถึงรุ่นต่างๆกลับมีความสุขตามไปด้วย  ประมาณว่า"ได้แล้วพอแล้ว"ยังไงยังงั้น  รู้สึกอิ่มเลย  แต่บางครั้งแอบมีหูร้อน+ใจสั่นเหมือนกัน  30ปีมานี่ไม่เคยขอลองของใหม่ในห้างเลยจริงๆ  แต่ถ้าพนักงานยื่นรุ่นที่ชอบให้ลองก็เขี่ยๆลองดูหน่อยว่าเข้ามือเข้าวงแขนรึเปล่าเท่านั้นเองแล้วค่อยว่ากัน  ถ้ายื่นรุ่น-ยี่ห้อไม่ชอบให้ลองนี่จะแค่ขอบคุณแล้วบอกไม่เป็นไรครับไปทุกครั้ง  แต่ลองได้เฉพาะคนที่ซื้อนี่เหมือนโหดไปนะครับ  เหมือนที่ผมเคยจะไปซื้อแผ่นCDเลย  พนักงานพูดว่า"ถ้าพี่ซื้อจะได้แกะซองให้ลอง" โอ๊ว...คล้ายมากๆครับ