Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ลองได้เฉพาะคนจะซื้อ ^^  (อ่าน 6740 ครั้ง)

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
กีตาร์ลองได้เฉพาะคนจะซื้อ ^^
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 14:38:02 »
ขอแชร์นิดนุง พอดีเดินเล่นเซ็ลทรัลหาดใหญ่ เจอร้านขายกีตาร์ มีทั้งเทเลอร์แระมาร์ติน ก็เรยอยากจะขอเค้าลองชมซักหน่อย เค้าบอกว่า ลองได้ถ้าจะซื้อคับเพราะตัวที่โชว์คือตัวที่จะขาย(พูดจายิ้มๆแบบสุภาพๆ) อิอิ ไม่เป็นไร ผมเข้าใจ เสียดายแค่อยากลองฟังสำเนียงซักกะหน่อย ไม่ได้มาตั้งใจซื้อก็จิง แต่ถ้าถูกใจอาจหิ้วกลับบ้านก็เป็นได้น๊า.. ขำขำจร้า

iewzaaa

• member
Re: กีตาร์ลองได้เฉพาะคนจะซื้อ ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 15:04:35 »
ผมเคยเจอเหมือนกันครับ ก็เลยไม่ได้ลองเรย

chung2009

• member
Re: กีตาร์ลองได้เฉพาะคนจะซื้อ ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 15:09:48 »
ผมเคยเจอแบบนี้ครับ
ไปนั่งลอง GS mini พนักงานมานั่ง เข่าชนเข่า เลย ลองได้ 10 วิ เลยคืนพี่เค้าไป ...^ ^
ตอนนี้มีร้านประจำ อีกสาขา ครับ ไปนั่งลองสบายใจเลย ประมาณว่าถ้าอยากถามอะไรค่อยเรียกนะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 15:17:06 »
ขอแชร์นิดนุง พอดีเดินเล่นเซ็ลทรัลหาดใหญ่ เจอร้านขายกีตาร์ มีทั้งเทเลอร์แระมาร์ติน ก็เรยอยากจะขอเค้าลองชมซักหน่อย เค้าบอกว่า ลองได้ถ้าจะซื้อคับเพราะตัวที่โชว์คือตัวที่จะขาย(พูดจายิ้มๆแบบสุภาพๆ) อิอิ ไม่เป็นไร ผมเข้าใจ เสียดายแค่อยากลองฟังสำเนียงซักกะหน่อย ไม่ได้มาตั้งใจซื้อก็จิง แต่ถ้าถูกใจอาจหิ้วกลับบ้านก็เป็นได้น๊า.. ขำขำจร้า
สวัสดีครับน้า mboma55
ผมเองดีหน่อยครับตั้งแต่เริ่มเล่นกีต้าร์มาจนบัดนี้ยังไม่เคยเจอเลยครับ ซึ่งถ้าเจอแบบนั้นคือต้องซื้อถึงจะได้ลอง ผมคงไม่ได้ซื้อกีต้าร์แน่ครับน้า mboma55 ;D ;D ;D

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 15:19:36 »
อกเขา อกเราครับ ร้านนี้ คงได้รับประสบการณ์จากคนที่มาลองแบบไม่มีมารยาท บ่อยๆ จึงออกมาแบบนี้ครับ
Line id: 081-8718003

Sky_1984

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 15:32:04 »
ผมเคยเจอครั้งนึงเมื่อปี 2547..รับหน้าที่ไปซื้อกีต้าร์takamine ตัวท้อปๆราคา65,000..พี่ชายจดรุ่นไว้เรียบร้อยพร้อมตังค์ในกระเป๋า กางเกงยีนส์ขาดๆเสื้อห่านคู่รองเท้าแตะ..พนักงานไปเทคแคร์แต่คนที่ใส่แสลคแบบหนุ่มออฟฟิต..เมินผม..ดูท่าทีแล้วเขาคงไม่มาให้คำแนะนำผมเลยชี้ไปที่ตัวนั้นแล้วชักเงินออกมากองบนเค้าเตอร์..ในบัดดลมีคนชงกาแฟมาพาไปนั่งรอลองกีต้าร์ที่โซฟาทันที...เหตุเกิดที่ซีคอนสแควส์

bujarati

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 23:20:45 »
ผมเคยเจอครั้งนึงเมื่อปี 2547..รับหน้าที่ไปซื้อกีต้าร์takamine ตัวท้อปๆราคา65,000..พี่ชายจดรุ่นไว้เรียบร้อยพร้อมตังค์ในกระเป๋า กางเกงยีนส์ขาดๆเสื้อห่านคู่รองเท้าแตะ..พนักงานไปเทคแคร์แต่คนที่ใส่แสลคแบบหนุ่มออฟฟิต..เมินผม..ดูท่าทีแล้วเขาคงไม่มาให้คำแนะนำผมเลยชี้ไปที่ตัวนั้นแล้วชักเงินออกมากองบนเค้าเตอร์..ในบัดดลมีคนชงกาแฟมาพาไปนั่งรอลองกีต้าร์ที่โซฟาทันที...เหตุเกิดที่ซีคอนสแควส์
ขอบอกครับ นครหลวงสาขาซีค่อนพนักงานหน้าไม่รับแขกมาก แต่ชี้ขอลองกีตาร์ได้นะ แต่พอเล่นเสร็จแขวนปุ๊บ ชีแกเล่นเอาผ้ามาเช็ดทันทีต่อหน้าเลย เป็นอีกสาขานึงที่ผมไม่เคยคิดจะเข้า ถ้าไม่จำเป็น

แต่สาขาของนครหลวงที่ผมประทับใจ  มีแค่ 3 ที่ครับ  สาขาเซียร์  สาขาพารากอน และสาขาฟอร์จูน

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 23:26:10 »
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมมีโอกาสไปลองกีต้าร์ Ovation ที่นครหลวงการดนตรีสาขาปิ่นเกล้า ก็ได้รับการต้อนรับและบริการที่ดี ขอชื่นชมครับ

pFunky

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 02:38:58 »
นครหลวงฟอจูนเจ๊แกใจดีมากครับ ผมไปขอลองกีตาร์ตัวหมื่นแกให้ลองเล่นตัวสามหมื่นเลย

mboma55

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 03:39:05 »
สวัสดีครับน้า mboma55
ผมเองดีหน่อยครับตั้งแต่เริ่มเล่นกีต้าร์มาจนบัดนี้ยังไม่เคยเจอเลยครับ ซึ่งถ้าเจอแบบนั้นคือต้องซื้อถึงจะได้ลอง ผมคงไม่ได้ซื้อกีต้าร์แน่ครับน้า mboma55 ;D ;D ;D

สวัสดีคับอาหน่อย อาหน่อยสบายดีนะครับ ถ้ามีโอกาสอยากไปร่วมมีตติ้งซักครั้งนุงครับอา

อกเขา อกเราครับ ร้านนี้ คงได้รับประสบการณ์จากคนที่มาลองแบบไม่มีมารยาท บ่อยๆ จึงออกมาแบบนี้ครับ

สวัสดีคับน้าทอม นั่นจิ ใครลองไม่มีมารยาทนะ ทำเราอดเรย อิอิ

mboma55

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 03:41:05 »

เป็นวิธีการที่โหดร้ายมากครับ ถ้ามาวางตรงหน้าผม ผมคงได้วิ่งราวทรัพย์เป็นแน่ เอิ้กๆ

mboma55

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 03:42:50 »
นครหลวงฟอจูนเจ๊แกใจดีมากครับ ผมไปขอลองกีตาร์ตัวหมื่นแกให้ลองเล่นตัวสามหมื่นเลย

อันนี้เป็นที่รู้กันในวงการครับ สมัยผมเรียนปี1 เดินผ่านเข้าไป พี่เค้าบอกว่าหยิบมาลองนั่งเล่นได้เรยค่ะ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 06:15:36 »
โห...บ้านเรามันมีแบบนี้ด้วยเหรอ???ขออนุญาตเปรียบเทียบกับร้านเครื่องดนตรีแถวบ้านนะครับ
 The Guitars Centerแถวบ้านผมนี่ กีตาร์ทั้งวางบนพื้นทั้งที่แขวนตามข้างฝา ชอบตัวไหนหยิบเองได้เลย นั่งเล่นได้ทั้งวันไม่มีพนักงานมายุ่ง เรียกมาถามมากพวกอาจรำคาญอีก หากชอบรุ่นแต่ไม่ชอบตัวที่ลอง(เพราะอาจมีร่องรอยจากการเล่น)...เอาตัวใหม่แกะกล่องหลังร้านมาให้เลย แกะกล่องออกมาแล้วยังไม่ถูกใจอีก ไปเอาอีกตัวมาแกะให้อีก
         เด็ดไปกว่านั้น 100% 30 days satisfaction guarantee ซื้อไปแล้วไม่ถูกใจ ขอเพียงอย่าทำของเค้าแตกหักเสียหาย มีร่องรอยการเล่นไม่ว่ากัน เอาของกับใบเสร็จไปคืนเงินได้100%ภายใน30วัน ถ้ายังไม่หนำใจ เพิ่มตังอีก10%ของราคาสินค้า ประกันทุกกรณีอีก1ปี( สูงสุด3ปีแต่ไม่แน่ใจในเรื่องของค่าประกัน ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ15%) ทำหล่น ทำตกน้ำตกท่า เมาแล้วซุ่มซ่ามเดินไปเหยียบกีตาร์พัง(ฮือๆๆ...D16ลูกรัก) ขอเพียงมีซากไปยืนยัน(ไม่ต้องมีใบเสร็จด้วย) ซ่อมได้ซ่อม ซ่อมไม่ไหวรับตัวใหม่ทันที
        บางทีเคยคิดเล่นๆว่ามันน่าจะไปเปิดสาขาที่บ้านเรามั่ง ทีMcDonaldกับStar bucksยังไปได้เลย ถ้าไปเปิดได้จริงแล้วมาตรฐานการดูแลลูกค้าเหมือนที่อเมริกา ผมว่าเวิ้งก็เวิ้งเหอะ...อาจกลายเป็นเวิ้งว้างไปเลยก็ได้
ปล.และนั่นเป็นเหตุผลที่ทำไมของกลางเก่ากลางใหม่มือ2ที่อเมริกามันถึงได้ถูก เพราะหากตั้งราคาใกล้เคียงกับของใหม่ต่อให้สภาพ99%ก็เหอะ ถามว่าใครมันจะไปซื้อ???

chaiyotkong

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 06:43:22 »
^^
เมืองไทยมีแบบนี้ก็ดีจิครับ จะได้ลองให้หนำใจไปเลย

mboma55

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 11:44:00 »
โห...บ้านเรามันมีแบบนี้ด้วยเหรอ???ขออนุญาตเปรียบเทียบกับร้านเครื่องดนตรีแถวบ้านนะครับ
 The Guitars Centerแถวบ้านผมนี่ กีตาร์ทั้งวางบนพื้นทั้งที่แขวนตามข้างฝา ชอบตัวไหนหยิบเองได้เลย นั่งเล่นได้ทั้งวันไม่มีพนักงานมายุ่ง เรียกมาถามมากพวกอาจรำคาญอีก หากชอบรุ่นแต่ไม่ชอบตัวที่ลอง(เพราะอาจมีร่องรอยจากการเล่น)...เอาตัวใหม่แกะกล่องหลังร้านมาให้เลย แกะกล่องออกมาแล้วยังไม่ถูกใจอีก ไปเอาอีกตัวมาแกะให้อีก
         เด็ดไปกว่านั้น 100% 30 days satisfaction guarantee ซื้อไปแล้วไม่ถูกใจ ขอเพียงอย่าทำของเค้าแตกหักเสียหาย มีร่องรอยการเล่นไม่ว่ากัน เอาของกับใบเสร็จไปคืนเงินได้100%ภายใน30วัน ถ้ายังไม่หนำใจ เพิ่มตังอีก10%ของราคาสินค้า ประกันทุกกรณีอีก1ปี( สูงสุด3ปีแต่ไม่แน่ใจในเรื่องของค่าประกัน ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ15%) ทำหล่น ทำตกน้ำตกท่า เมาแล้วซุ่มซ่ามเดินไปเหยียบกีตาร์พัง(ฮือๆๆ...D16ลูกรัก) ขอเพียงมีซากไปยืนยัน(ไม่ต้องมีใบเสร็จด้วย) ซ่อมได้ซ่อม ซ่อมไม่ไหวรับตัวใหม่ทันที
        บางทีเคยคิดเล่นๆว่ามันน่าจะไปเปิดสาขาที่บ้านเรามั่ง ทีMcDonaldกับStar bucksยังไปได้เลย ถ้าไปเปิดได้จริงแล้วมาตรฐานการดูแลลูกค้าเหมือนที่อเมริกา ผมว่าเวิ้งก็เวิ้งเหอะ...อาจกลายเป็นเวิ้งว้างไปเลยก็ได้
ปล.และนั่นเป็นเหตุผลที่ทำไมของกลางเก่ากลางใหม่มือ2ที่อเมริกามันถึงได้ถูก เพราะหากตั้งราคาใกล้เคียงกับของใหม่ต่อให้สภาพ99%ก็เหอะ ถามว่าใครมันจะไปซื้อ???

น้าจัดมาลงไทยด่วนครับ เอาให้มากก่า 7-11 เรย

bigbrown

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 16:22:53 »
เคยเจอแต่ห้ามลอง เดียวสายขาด ที่เซ็นทรันชลบุรี ชั้น3หน้าB2S
เป็นร้านเล็กๆขายกีต้าร์ถูกๆตัว2000-3000 พอดีเดินไปเจอ เบบี้ของwoodอะไรซักอย่างเนียเหละ
บอกขอลองได้ไหมครับ เค้าบอกไม่ได้เดียวสายขาด เงิบเลยครับ

1900

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 16:34:41 »
ถ้าดูๆอยู่ หรือขอมาดู และพนักงานถามและเสนอให้ลองก็ลองครับ ร้านใหนไม่เสนอให้ลองผมก็ดูเฉย/ซื้อของที่ต้องการ(ถ้ามี)แล้วก็จากร้านนั้นไป ;D

ชอบของน้า bigbrown ห้ามลองเดี๋ยวสายขาด ครับ

adisornmp40

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 17:34:52 »
ผมเคยเจอครับ เชียงใหม่ ร้าน ต. ตัวย่อนะครับ
ผมมีเงิน 9000 แต่จะลองกีตาร์ หมื่นต้นๆ ไม่ให้ลองบอกว่ากีตาร์แพง  เซงเลย
ยังต้องฝึกอีกเยอะ!

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 21:07:56 »
ผมมีเจ็บใจกว่านั้นครับ(ที่หาดใหญ่)
ครั้งนึงเมื่อ 20 กว่าปีมาแล้ว ผมไม่เคยมีกีตาร์เป็นของตนเอง ยืมแต่ของพี่ข้างบ้านมาเล่น
จนกระทั่งได้มีโอกาศกำเงิน 1700 กว่าๆ จะไปซื้อกีตาร์ซักตัว
ก็เลยไปตามคำแนะนำของรุ่นพี่คนนึง ว่ามีอยู่ร้านนึง กีตาร์เยอะมาก (แถวใต้สะพานลอยหาดใหญ่)
ผมก็เลยไป โอ้โหมีหลายตู้เลย จัดโชว์ไว้อย่างสวยงาม ผมก็เลยเข้าไปยืนดู ซักพักก็มาชายคนนึงเดินเข้ามาถาม
สนใจตัวไหน ผมก็ตอบไปว่าขอดูก่อนได้มั้ยครับ ชายคนนั้นก็บอกว่ามีตังค์เท่าไหร่
ผมตอบว่ามีอยู่ 1500 ครับ แกบอกว่าถ้างั้ นดูแต่ตัวที่อยู่แถวหน้า(นอกตู้) พลางชี้ไปที่ตู้นั้น ตู้นี้ไม่ต้องไปดูมันแพง
แล้วแกก็เดินจากไป อย่างไร้เยื่อใยกับเด็กที่กำเงินมาพันห้าจะหากีตาร์ซักตัว
เสียดายตอนนี้แกไม่อยู่ซะแล้ว (ตั้งแต่รู้ข่าวก็อโหสิกรรมต่อกันไป)

คนหาดใหญ่ อาจจะรู้นะครับว่าร้านไหน
น้า mboma มาลองได้ครับที่บ้านผม มีทั้งมาร์ติน และเทเลอร์
ACOUSTIC GUITAR ONLY

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 06:01:42 »
เห็นใจร้านขายเหมือนกันครับ ส่วนตัวคิดว่าถ้าตั้งใจจะซื้อถึงจะไปหาลองและจะลองในงบที่ตัวเองซื้อได้ ถ้าร้านไม่อยากให้ลองก็ไม่โกรธครับแต่จะแสดงมูลค่าทรัพย์สินที่มีแล้วบอกว่าตั้งใจจะซื้อถ้าถูกใจ ไม่ถูกใจไม่ซื้อ แค่นี้ก็ให้ลองแล้วครับ  ถ้าตัวไหนที่ราคามันเกินเอื้อมก็จะขอเขาชมแบบระมัดระวังครับไม่ลอง