Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องคอกีตาร์คลาสสิคครับกำลังสนใจPrudencio  (อ่าน 4861 ครั้ง)

springwaltz

• member
  • Vet Med
Prudencioรุ่นนึงที่ร้านนครหลวงผมเคยผ่านไปเห็นตัวนึงเมื่อประมาณ 6 เดือนก่อนไม้หน้าspurceขาวๆจำราคาไม่ได้
แต่ไม่เกิน2หมื่นอะครับ ผมมีคลาสสิคอยู่ตัวเดียวและมีเหล็กดามคอเป็นของญี่ปุ่นครับ ผมอยากลองจากสเปนมานานเเล้ว
แต่ติดที่ตรงคอที่ไม่มีเหล็กดาม ตามtraditionแล้วจะไม่มีเหล็กดามคออันนี้เข้าใจเพื่อเรื่องเสียง แต่อยากทราบว่า
ถ้าใส่สายไฮเทนชั่นนานๆแล้วคอจะโก่งเร็วมั้ยครับ ปกติผมชอบไฮเทนชั่นครับ รบกวนถามน้าๆด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

nuchinge

• member
Re: ถามเรื่องคอกีตาร์คลาสสิคครับกำลังสนใจPrudencio
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 19:40:29 »
งบ20k น้าลอง La Patrie Presentation ของธีระ ดีกว่ามั๊ยครับ ไม้จริงทั้งตัวผมว่าเก็บไว้ 2-3 ปีพอไม้เปิดเสียงน่าจะดีกว่าแน่นอน ตอนแรกผมมอง G9 อยู่ราคา35k ผมหามือสองได้บน net ราคา 27k ก็ยังแพงกว่า La Patrie ผมฟังเสียงบนnet ก็โอเคนะ อยากได้แนวร่วมไปฟังของจริง จะได้ตัดสินใจว่าคุ้มกว่า G9 หรือปล่าวครับ พอดีผมอยู่ตจว. ต้องรอปิดเทอมตอน นี้หาข้อมูลครับ

springwaltz

• member
  • Vet Med
Re: ถามเรื่องคอกีตาร์คลาสสิคครับกำลังสนใจPrudencio
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 20:04:35 »
งบ20k น้าลอง La Patrie Presentation ของธีระ ดีกว่ามั๊ยครับ ไม้จริงทั้งตัวผมว่าเก็บไว้ 2-3 ปีพอไม้เปิดเสียงน่าจะดีกว่าแน่นอน ตอนแรกผมมอง G9 อยู่ราคา35k ผมหามือสองได้บน net ราคา 27k ก็ยังแพงกว่า La Patrie ผมฟังเสียงบนnet ก็โอเคนะ อยากได้แนวร่วมไปฟังของจริง จะได้ตัดสินใจว่าคุ้มกว่า G9 หรือปล่าวครับ พอดีผมอยู่ตจว. ต้องรอปิดเทอมตอน นี้หาข้อมูลครับ
ขอบคุณมากที่ช่วยแนะนำครับคือผมแค่อยากทราบเรื่องคอที่ไม่มีtruss rodอะครับเล่นเเต่ของญี่ปุ่นมีเหล็กดามใส่ไฮเทนชั่นตลอด
อยากทราบว่าถ้าไม่มีเหล็กดามใส่ไฮเทนชั่นคอจะโก่งไวมั้ยครับ หรือไม่มีผลเท่าไหร่อะครับ

xibo

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 10:25:28 »
ไม่โก่งหรอกครับ สายเอ็นถึงจะใส่ hard tension ก็จะมีแรงดึงอย่างมากก็ไม่ถึง 40 กิโล
ขณะที่สายเหล็กต้องมีเหล็กดามคอเพราะถ้าใส่พวกเบอร์ใหญ่ๆแรงดึึงอาจจะถึง 80ได้

redtopup

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 16:54:15 »
คอโก่งไม่โก่ง มันอยู่ที่การเก็บและเอาออกมาเล่น เจออากาศเปลี่ยนแปลง สำคัญมากๆ  อย่าเอามันออกนอกบ้านบ่อยๆ ให้ตากแดดแบบอบๆ และความชื้นมากๆ  เวลาเอาใส่รถก็เอาไว้หน้ารถไม่ใช่เอาไปไว้กระโปรงท้ายรถ เพราะท้ายรถนั้นอบ ยังไงความร้อนระอุทะลุโรงนอนแน่นอน
โก่งไม่โก่งอยู่ที่ โครงสร้างของกีต้าร์ด้วย
ถ้ามันโก่งมันโก่งตั้งแต่ ร้อยกว่าปีที่แล้วแหละครับ
คนคิดแรกๆเค้าคิด จนผมหงอกไปไม่รู้กี่เส้นแล้ว ถึงได้โครงสร้างที่ลงตัว
ถ้ากลัวคอโก่งก็ใช้สายแรงดึงต่ำกับปานกลางครับ สายไฮเทนชั่นไม่จำเป็น ก็อย่าไปใส่
กีต้าร์ตัวล๊ะ ไม่ถึง 2 หมื่น โก่งรึแตกรึอะไร ซื้อใหม่ได้ รึ เอารุ่นที่ สูงกว่าได้ ราคาไม่ได้แพงอะไร
ถ้ากีต้าร์ตัวล๊ะ หลายๆแสน ซิ โก่งแล้ว ทำใจยาก ซื้อตัวใหม่จะเสียงดีกว่ารึด้อยกว่าตัวเดิมรึเปล่า
แต่กีต้าร์คลาสสิค ตัวล๊ะล้านกว่าบาท ก็ไม่มีเหล็กดามคอ

คอกีต้าร์จะโก่งอยู่ ที่อุณหภูมิ การเก็บ กับ เวลาเอาออกมาเล่นครับ ปัจจัยหลักอยู่ตรงนี้ ครับ 
สิ่งของเมื่อถึงเวลา เราหยุดมันไม่ได้ครับ มีแต่ ว่า เรา ชะลอเวลาให้มันยืดไปได้
กีต้าร์ราคาแพงๆ ที่โก่งยากก็เพราะ ไม้มันแห้งสนิท มันไม่ค่อยจะยืดรึหดตัวแล้ว
บอกตรงๆว่า กีต้าร์คลาสสิคคอโก่งยากมากๆครับ ถ้าเรา เก็บในโรงนอน ที่ๆห้องนั้น อากาศไม่ร้อน เวลา เอาออกนอกบ้าน ให้มันนั่งหน้ารถครับเป่าแอร์เย็นๆ อย่าเอาไปใส่ท้ายรถเสียของหมด เวลาเอาออกมาเล่นก็เล่นในห้องแอร์ครับ  ปัจจัยพวกนี้ มีผลมากกกว่าโครงสร้างอีกครับ และสาย ถ้าหลีกเลี่ยงไฮเทนชั่นได้ ก็ นานๆใส่ทีนึงก็ได้
ใส่ประจำก็ไม่ดี ไม่ใส่เลย กีต้าร์เสียงจะเปิดไม่เต็มที่ เมื่อถึงเวลา
แต่เอาเข้าจริงๆ เสียงเปิดรึไม่เปิด ต้องจำเสียงวันแรกให้ได้ ไม่งั้น ประเด็นเบี่ยงเบนไป
ผมเอง ตอนนี้ กำลังจะเขวเหมือนกัน กับ เสียงเปิดของกีต้าร์ เพราะวันแรกที่ผมซื้อมาผมยังจำเสียงมันไม่ได้แล้วจริงๆ ณ ตอนนี้ ว่าเสียงวันแรกๆมันเป็นยังไงกัน
 คง เหมือนทั่วๆไปที่คิดว่า กีต้าร์อายุมากแล้วไม้แห้งขึ้น ทำให้การถ่ายเทการสั่นสะเทือนดีขึ้น เล่นมากๆทำให้ไม้แห้งขึ้น  ซึ่ง ไม้นั้น มันทั้งดูดทั้งคลายความชื้น แล้วแต่ว่า หยิบมันไปเล่นที่ประเทศไหน
การจูนเสียงกีต้าร์ก็จูนตอนทำใหม่ๆ คนทำก็ไม่ได้คิดว่า ว่า จะต้องจูนเสียงเผื่อ อีกหลายปีข้างหน้า ให้เสียงเข้าที่ อีก 10 ปี มีแต่ว่า จูนให้เสียงดีที่สุดตอนทำเสร็จใหม่ๆ
หลายๆเหตุผลทั้งขัดแย้งและสนับสนุน
สิ่งทุกอย่างอย่าเชื่อ จนกว่าจะได้สัมผัสได้ตัวเอง
มาถึง ณ ปัจุบัณ นี้  ผมเลิกคิดไปตั้งนานแล้วว่า กีต้าร์อายุมากแล้วเสียงจะเลิศขึ้น ชนิดหน้ามือเป็นหลังมือ
ปัจจัยเรื่องการเก็บนั้นมีผลมากๆ วันๆไม่รู้ กีต้าร์ทั้งดูดทั้งคลายความชื้นกี่ครั้ง ทั้ง ไอน้ำมันต่างๆ ทั้งฝุ่นต่างๆที่เล็กจนตาเรามอไม่เห็น
แต่เรื่องแน่ๆ คือ ถ้าเป็นไม้ สปูร๊ท ยิ่ง นานวันขึ้น ไม้จะออกสีเหลือง แรกๆ จะเป็นสีขาว พอหลายปีเป็น สีเหลือง อมขาว แบบนี้ไม้มันแห้งขึ้นจริงรึเปล่า รึเจอ รังสี uv มันเลยเปลี่ยนสี ไม้อมความชื้นนานๆก็เหลืองได้ ไม้ถูกรังสีนานๆก็เหลืองเหมือนกัน สรุปว่า มันแห้งจริงรึเปล่า
อันนี้ถ้าไม้มันแห้งน๊ะครับ เวลาเป็นแผ่นๆ ใหม่ๆ ที่บอกว่าเก็บ โบ่ม 10 ปี ทำไมบ่มตั้งนานไม้ยังขาวอยู่เลย แต่พอมาทำเป็นกีต้าร์ แล้ว นานวันเข้ากลับออกเหลือง บอกให้ ไม้เปลี่ยนสีไปไม่ใช่ที่เนื้อไม้ครับ แต่มันเป็น แลค์เกอร์ที่เคลือบครับ
เหมือน อย่างรถยนต์ไงครับ รถสีขาวไม่ได้บำรุงรักษา ออกสีเหลืองหมองๆ พอ เอาไปขัด ทีนี้ สีขาวใหม่เหมือนเดิม มันก็เพราะแลค์เกอร์ครับ ที่มันเหลือง ขัดแล้วก็ขาวเหมือนเดิม สีรถไม่ได้เพี้ยนอะไรเลย
 ดังนั้น ในกีต้าร์นั้นเหมือนกันแหละครับ
อย่าอุปมา ตามๆคนอื่น เพราะ ถ้าพูดว่า กีต้าร์ยิ่งหลายปีแล้วเสียงก็เหมือนเดิม ก็ จะมีแต่คนโห่

ยังไงจับใจความวันแรกที่ลองให้ได้ก่อน กีต้าร์ถ้าวันแรก แล้วไม่เข้าตาเรา ก็ อย่าหวังเลยครับว่า อีก 10 ปีมันจะเลิศขึ้น มีแต่ อีก 10 ปี เสียงแย่กว่าวันแรกที่ซื้อด้วย เพราะ อะไรรึครับ มันเพราะโครงสร้างเปลี่ยนไปไงครับ ไม้บิดตัวนิดหน่อย ตาเรามองไม่เห็นหรอก
สุดท้ายแล้ว
ยังไง ถ้ากลัวไม่มีเหล้กดามคอ ก็ อย่าไปซื้อเลยครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 18:00:27 »
ขอบคุณมากครับน้า redtopup กระจ่างขึ้นมาเยอะ หมายความว่าถ้าผมชอบเสียงรุ่นไม้ข้างเป็นไม้อัด จริงๆแล้วยังไงก็น่าจะดูดีกว่าไม้จริงทั้งตัว แล้วไปวัดใจเอาตอน 3-5 ปีข้างหน้าหรือปล่าวครับ ใจชอบ cuenca top solid red cedar +back & sides Laminated Indian Rosewood แต่แพงกว่า La Patrie Presentation เกือบหมื่น แต่ได้ไม้จริงทั้งตัว และผมยังไม่เคยฟังเสียง La Patrie สดๆสักครั้ง หนักใจอยู่ครับ ถ้าลงไปกรุงเทพแล้วเสียงน่าผิดหวังครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 18:19:20 »
เรื่องวัดใจเอาข้างหน้า ไม่ต้องวัดใจเลยครับ
ลองตัวไหน ชอบตัวไหน ซื้อ ตัวนั้น ไม่ต้องไปเผื่อ อะไรข้างหน้าครับ
เอาไม้หน้า ไม้แท้อย่างเดียว และราคาขาย ต้อง ให้สมเหตุผล
จะไม้หน้าแท้ กับ ไม้แท้ทั้งตัว ถูกใจตัวไหนซื้อตัวนั้น ให้สมกับราคา เรื่องแพงกว่าเกือบหมื่น อันนี้ ต้องลองครับ เพราะยังไงไม้แท้ทั้งตัวให้เสียงที่ กังวาลกว่า ไม้หน้าแท้ เพียงอย่างเดียว แต่ก็ ต้องลองอยู่ดีครับ
เรื่องแบบนี้ มันอยู่ที่ ยี่ห้อด้วย กีต้าร์ไม้แท้ทั้งตัว ราคา หมื่นนิดๆ ผมก็ไปลองมาแล้ว ของคนไทยทำ ที่แต่แรกผมคิดว่า น่าจะดี  บอกตรงๆ เสียงสู้กีต้าร์ไม้อัดทั้งตัวยังไม่ได้เลย เสียงยังสู้ ยามาฮ่า รุ่น ถูกที่สุดยังไม่ได้เลย

มาตรงจุดนี้ กีต้าร์ที่ไม้แท้ทั้งตัว กีต้าร์จะเบามากๆครับ สิ่งที่ผมกลัวคือ สเป็ค ผู้ผลิตคนขายมันหรอกเรามาแต่แรกแล้ว อันนี้ดูยากจริงๆครับ ไม้แท้รึไม้อัดสังเคราห์ ดูลายนั้นยากจริงๆครับ ต้องจับบ่อยๆแล้วจะรู้ว่า กีต้าร์คลาสสิคนั้นถ้าเป็นไม้แท้ๆทั้งตัวนั้น มันจะเบามากๆครับ ยังกับกีต้าร์ทำด้วยกระดาษอัดจริงๆ วึ่งเรื่องแบบนี้ ผมชักไม่ค่อยเชื่อ พวกกีต้าร์ไม้แท้ทั้งตัวที่ขายราคาต่ำๆเท่าไหร่แล้ว
แต่ยังไงก็แล้วแต่ ถ้ากีต้าร์ที่เราต้องการ มาอยู่ในร้านเดียวกัน การตัดสินใจก็จะง่ายขึ้นครับ เพราะได้ลองเปรียญเทียบได้
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 10:12:27 »
รบกวนอยากให้น้าๆช่วย VOTE กีตาร์ classic ในแต่ระช่วงราคาที่ประทับใจเพื่อเป็นแนวทางสำหรับคนอื่นๆด้วยน่ะครับ เพราะอย่างกรณีของผมอยู่ต่างจังหวัด classic เป็นเหมือนลูกเมียน้อย อุปกรณ์ก็น้อย สายในstock ก็เก่าเก็บ ยิ่งกีตาร์ที่มีให้ลองยิ่งแล้วใหญ่ ดูผ่านnetก็ได้ยินแต่เสียงอัด ไม่รู้action เป็นยังไง แล้วผมใช้ c80 เล่นเกือบทุกวัน ไปลองกีตาร์ใหม่ๆ แลดูเสียงมันทึบยังไงไม่รู้ เหมือนกีต้าร์ราคา 2หมื่นทำไมเสียงได้แค่นี้เลยซื้อไม่ลง แสดงว่าต้องซือวัดใจแล้วมา Burn เอามั๊งครับ แล้วต้องรอช่วงปิดเทอมด้วยถึงไปกรุงเทพได้ครับ ถ้า summer นี้หาตัวถูกใจไม่ได้ สงสัยต้องสั่ง yamaha แล้วละครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับน้าๆทุกท่าน
 1. ราคาต่ำกว่า 1 หมื่น
 2. ราคาประมาณไม่เกิน 2 หมื่น
  3. ราคาไม่เกิน 3 หมื่น

hotman555

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 16:40:09 »
เห็นด้วยกับ น้า redtopup จริงๆครับ ว่า
1.กีต้าร์เก่าเสียงไม่แน่ว่าจะดีเสมอไป (โดยเฉพาะในเขตร้อนชื้นแบบบ้านเราเสียงน่าจะแย่ลงด้วยซ้ำ)
2.กีต้าร์ all solid ไม่จำเป็นต้องเสียงดีกว่า top solid เสมอไป บางตัวเสียงแย่กว่า all laminate ด้วยซ้ำ

หาเวลามาลองหาเนื้อคู่ดูเถิดครับ บางตัวท่านอาจจะชอบเสียงมากแต่เล่นแล้วอาจจะไม่ถนัดเลย ได้มาก็เล่นไม่มีความสุขครับ

free-rider

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 18:02:57 »
คอโก่งไม่โก่ง มันอยู่ที่การเก็บและเอาออกมาเล่น เจออากาศเปลี่ยนแปลง สำคัญมากๆ  อย่าเอามันออกนอกบ้านบ่อยๆ ให้ตากแดดแบบอบๆ และความชื้นมากๆ  เวลาเอาใส่รถก็เอาไว้หน้ารถไม่ใช่เอาไปไว้กระโปรงท้ายรถ เพราะท้ายรถนั้นอบ ยังไงความร้อนระอุทะลุโรงนอนแน่นอน
โก่งไม่โก่งอยู่ที่ โครงสร้างของกีต้าร์ด้วย
ถ้ามันโก่งมันโก่งตั้งแต่ ร้อยกว่าปีที่แล้วแหละครับ
คนคิดแรกๆเค้าคิด จนผมหงอกไปไม่รู้กี่เส้นแล้ว ถึงได้โครงสร้างที่ลงตัว
ถ้ากลัวคอโก่งก็ใช้สายแรงดึงต่ำกับปานกลางครับ สายไฮเทนชั่นไม่จำเป็น ก็อย่าไปใส่
กีต้าร์ตัวล๊ะ ไม่ถึง 2 หมื่น โก่งรึแตกรึอะไร ซื้อใหม่ได้ รึ เอารุ่นที่ สูงกว่าได้ ราคาไม่ได้แพงอะไร
ถ้ากีต้าร์ตัวล๊ะ หลายๆแสน ซิ โก่งแล้ว ทำใจยาก ซื้อตัวใหม่จะเสียงดีกว่ารึด้อยกว่าตัวเดิมรึเปล่า
แต่กีต้าร์คลาสสิค ตัวล๊ะล้านกว่าบาท ก็ไม่มีเหล็กดามคอ

คอกีต้าร์จะโก่งอยู่ ที่อุณหภูมิ การเก็บ กับ เวลาเอาออกมาเล่นครับ ปัจจัยหลักอยู่ตรงนี้ ครับ 
สิ่งของเมื่อถึงเวลา เราหยุดมันไม่ได้ครับ มีแต่ ว่า เรา ชะลอเวลาให้มันยืดไปได้
กีต้าร์ราคาแพงๆ ที่โก่งยากก็เพราะ ไม้มันแห้งสนิท มันไม่ค่อยจะยืดรึหดตัวแล้ว
บอกตรงๆว่า กีต้าร์คลาสสิคคอโก่งยากมากๆครับ ถ้าเรา เก็บในโรงนอน ที่ๆห้องนั้น อากาศไม่ร้อน เวลา เอาออกนอกบ้าน ให้มันนั่งหน้ารถครับเป่าแอร์เย็นๆ อย่าเอาไปใส่ท้ายรถเสียของหมด เวลาเอาออกมาเล่นก็เล่นในห้องแอร์ครับ  ปัจจัยพวกนี้ มีผลมากกกว่าโครงสร้างอีกครับ และสาย ถ้าหลีกเลี่ยงไฮเทนชั่นได้ ก็ นานๆใส่ทีนึงก็ได้
ใส่ประจำก็ไม่ดี ไม่ใส่เลย กีต้าร์เสียงจะเปิดไม่เต็มที่ เมื่อถึงเวลา
แต่เอาเข้าจริงๆ เสียงเปิดรึไม่เปิด ต้องจำเสียงวันแรกให้ได้ ไม่งั้น ประเด็นเบี่ยงเบนไป
ผมเอง ตอนนี้ กำลังจะเขวเหมือนกัน กับ เสียงเปิดของกีต้าร์ เพราะวันแรกที่ผมซื้อมาผมยังจำเสียงมันไม่ได้แล้วจริงๆ ณ ตอนนี้ ว่าเสียงวันแรกๆมันเป็นยังไงกัน
 คง เหมือนทั่วๆไปที่คิดว่า กีต้าร์อายุมากแล้วไม้แห้งขึ้น ทำให้การถ่ายเทการสั่นสะเทือนดีขึ้น เล่นมากๆทำให้ไม้แห้งขึ้น  ซึ่ง ไม้นั้น มันทั้งดูดทั้งคลายความชื้น แล้วแต่ว่า หยิบมันไปเล่นที่ประเทศไหน
การจูนเสียงกีต้าร์ก็จูนตอนทำใหม่ๆ คนทำก็ไม่ได้คิดว่า ว่า จะต้องจูนเสียงเผื่อ อีกหลายปีข้างหน้า ให้เสียงเข้าที่ อีก 10 ปี มีแต่ว่า จูนให้เสียงดีที่สุดตอนทำเสร็จใหม่ๆ
หลายๆเหตุผลทั้งขัดแย้งและสนับสนุน
สิ่งทุกอย่างอย่าเชื่อ จนกว่าจะได้สัมผัสได้ตัวเอง
มาถึง ณ ปัจุบัณ นี้  ผมเลิกคิดไปตั้งนานแล้วว่า กีต้าร์อายุมากแล้วเสียงจะเลิศขึ้น ชนิดหน้ามือเป็นหลังมือ
ปัจจัยเรื่องการเก็บนั้นมีผลมากๆ วันๆไม่รู้ กีต้าร์ทั้งดูดทั้งคลายความชื้นกี่ครั้ง ทั้ง ไอน้ำมันต่างๆ ทั้งฝุ่นต่างๆที่เล็กจนตาเรามอไม่เห็น
แต่เรื่องแน่ๆ คือ ถ้าเป็นไม้ สปูร๊ท ยิ่ง นานวันขึ้น ไม้จะออกสีเหลือง แรกๆ จะเป็นสีขาว พอหลายปีเป็น สีเหลือง อมขาว แบบนี้ไม้มันแห้งขึ้นจริงรึเปล่า รึเจอ รังสี uv มันเลยเปลี่ยนสี ไม้อมความชื้นนานๆก็เหลืองได้ ไม้ถูกรังสีนานๆก็เหลืองเหมือนกัน สรุปว่า มันแห้งจริงรึเปล่า
อันนี้ถ้าไม้มันแห้งน๊ะครับ เวลาเป็นแผ่นๆ ใหม่ๆ ที่บอกว่าเก็บ โบ่ม 10 ปี ทำไมบ่มตั้งนานไม้ยังขาวอยู่เลย แต่พอมาทำเป็นกีต้าร์ แล้ว นานวันเข้ากลับออกเหลือง บอกให้ ไม้เปลี่ยนสีไปไม่ใช่ที่เนื้อไม้ครับ แต่มันเป็น แลค์เกอร์ที่เคลือบครับ
เหมือน อย่างรถยนต์ไงครับ รถสีขาวไม่ได้บำรุงรักษา ออกสีเหลืองหมองๆ พอ เอาไปขัด ทีนี้ สีขาวใหม่เหมือนเดิม มันก็เพราะแลค์เกอร์ครับ ที่มันเหลือง ขัดแล้วก็ขาวเหมือนเดิม สีรถไม่ได้เพี้ยนอะไรเลย
 ดังนั้น ในกีต้าร์นั้นเหมือนกันแหละครับ
อย่าอุปมา ตามๆคนอื่น เพราะ ถ้าพูดว่า กีต้าร์ยิ่งหลายปีแล้วเสียงก็เหมือนเดิม ก็ จะมีแต่คนโห่

ยังไงจับใจความวันแรกที่ลองให้ได้ก่อน กีต้าร์ถ้าวันแรก แล้วไม่เข้าตาเรา ก็ อย่าหวังเลยครับว่า อีก 10 ปีมันจะเลิศขึ้น มีแต่ อีก 10 ปี เสียงแย่กว่าวันแรกที่ซื้อด้วย เพราะ อะไรรึครับ มันเพราะโครงสร้างเปลี่ยนไปไงครับ ไม้บิดตัวนิดหน่อย ตาเรามองไม่เห็นหรอก
สุดท้ายแล้ว
ยังไง ถ้ากลัวไม่มีเหล้กดามคอ ก็ อย่าไปซื้อเลยครับ
สุดยอดเลยครับ ไม่ค่อยมีคนพูดกันในมุมนี้เท่าไร :)