Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงบ้างกับมาตราฐาน กับ ครู ดนตรีในเมืองไทย  (อ่าน 13101 ครั้ง)

PASTRY

• member

ครูดนตรี ที่จะสอนได้ดีที่สุด คนแรก...  ก็คือตัวเราเอง นี่แหละครับ
ถ้าตัวเราเอง ยังไม่สามารถ คิด หรือสั่งสอน ให้ตัวเราเอง 
ให้มีความตั้งใจ ให้มีสมาธิ ให้มีความอดทน ให้มีความขยัน ให้มีความสม่ำเสมอ ให้มีความใส่ใจ  ได้
ครูเก่ง ๆ  ครูดี ๆ  ก็ไม่สามารถสอนดนตรี  ให้เราเล่นเป็น  เล่นเก่งได้ ครับ

ชอบมากเลยคะน้ากวาง ไม่ว่าจะทำอะไรก็ตามทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราเองทั้งนั้น
แบ่งเวลาให้ได้ บังคับตัวเองให้ได้ แล้วจะสำเร็จ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
พูดถึงอาจารย์สอนดนตรี บาง คน เป็นแค่มือปืนรับจ้าง ที่โรงเรียนสอนดนตรี หักค่าหัวนักเรียนให้
อาจารย์สอนดนตรี ที่ดี ๆ ทำด้วยใจรัก ก็เคยเจอเหมือนกันครับ ใจดี ใจเย็นมาก เหมาะแก่การเป้นครูจริง ๆ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
ผมคิดว่า คงต้องแยกระหว่าง  "ครู ผู้สอนโดยคิดค่าตอบแทน"  กับ   "ครูผู้สอนโดยหวังเพียงสิ่งที่ตัวเองรักและถนัดไปสู้ผู้ที่สนใจเช่นตัวเอง"  ผมคิดว่าถ้าจะคิดค่าตอบแทนคุณก็ควรจะต้องมีความรู้ความสามารถประมาณนึง แต่คงไม่จำเป็นต้องเทพหรอกครับเช่น ครูสอนอนุบาล คงไม่จำเป็นต้องแก้สมการเชิงซ้อนเป็นก็ได้  ดนตรีก็เช่นกัน หาความรู้ผู้สอนมีแค่ อเพจจิโอ้ ง่ายๆ ก็ไม่ควรอวดอ้างว่าสอนเพลงของโมสาตได้ สอนและรับค่าตอบแทนตามความสามารถที่ตนเองทำได้จะดีกว่า ในเมื่อมันเป็นอาชีพ ก็ควรจะมีความรับผิดชอบในแบบมืออาชีพด้วย  ส่วนแแบบที่สอนเพราะรักและแค่อยากสอน ส่วนค่าตอบแทนเป็นแค่ผลพลอยได้ ผมว่ามันจะสบายใจทั้งผู่เรียนและผู้สอน มีเท่าไหร่สอนเท่านั้นไม่กั๊กไว้เพื่อเพิ่ม ชั่วโมงเรียน  การเรียนกับผู้รู้ ดีกว่าลองผิดลองถูกด้วยตัวเองครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน  ลองถามตัวเองดูว่า เราจะเรียนกีต้าร์เพราะอะไร  ถ้าแค่อยากเล่นเป็นก็เรียนไป แต่ถ้าอยากเก่ง คงต้องฝึกมากๆ  คนสอนเป็นเพียงช่องทางที่ทำให้เรารู้และเข้าใจได้เร็วขึ้น

ผมคิดว่าหากรักกีต้าร์ จงเล่นกีต้าร์  เพิ่มพูนความรู้อยู่เสมอ และเมื่อคุณรู้ว่าคุณอยู่ระดับไหน ก็จงช่วยเผยแพร่ความรู้นั้น ไปสู่ผู้ที่จะเข้ามาสู่วิถีทางแบบเดียวกันฉันเพื่อนและญาติมิตร  ส่วนค่าตอบแทน เป็นตัววัดว่าคุณมีดีแค่ไหนที่จะสอนคนอื่นได้  โดยวัดจาก ถ้าคนเรียนบอกว่าแพง คุณคงคิดค่าตอบแทนเกินฝีมือคุณไป แต่ถ่าบอกว่าถูก คุณก็คงทำได้ดีกว่าที่ผู้เรียนคิดไว้     ^_^  พิมพ์ซะยาวเลย 55555   ทั้งหมดเป็นแค่ความรู้สึกของผมนะครับ ไม่ได้เจตนาสั่งสอนหรือวิจารณ์ใคร ผมเองก็ยังไม่สามารถสอนใครได้เหมือนกัน ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
ผมคิด(เอาเอง)ว่า น้า จขกท เห็นคลิปอันนี้แล้ว มีความรู้สึกเหมือนผมอยู่บางประการ (ถึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา)
1. ดูแล้วบรรยากาศเหมือนร้านขายเครื่องดนตรี มากกว่า โรงเรียน (ณ ที่ถ่ายคลิป)
2. ดูจากการ present เหมือนไม่ได้เตรียมมาอย่างจริงจัง เช่นชุด ควรจะให้เหมาะสมกับ ดนตรี classic ซักหน่อย และอื่น ๆ
3. ท่านั่งเล่น !! มันไม่เหมือนที่จะสอนนักเรียนให้เหมาะสมกับ บทเพลง อารมณ์เพลง ความหมายของเพลง classical music
ที่เห็นชัด ๆ ก็ประมาณนี้
แต่ข้อดีคือของคลิปนี้ อาจจะได้ความฉาบฉวย กันเอง น่าจะเล่นได้ง่าย ปูเสื่อเล่นก็ได้ แล้วก็ได้นักเรียนมาเรียนซะอย่างนั้น
(นั่นก็แปลว่า clip นี้ก็ประสบความสำเร็จในการประชาสัมพันธ์โรงเรียนเค้าแล้วล่ะ) อันนี้แล้วแต่จะมองมุมไหน
อยากจะบอกว่า การเรียนดนตรีต้องเน้นที่ "พื่นฐานดี" และ "มาตรฐานดี" 2 อย่างนี้ ใครคิดจะทำโรงเรียนต้องมีไว้ไม่ลืมเลือน

นัทEASYNATURAL(THEเกรียน)

• member
  • (คนจะรักเหตุผลไม่เคยมี )
คนบางคนไม่เหมาะกับการเป็นครู แต่ ก็มีอาชีพเป็นครู

และคนบางคนเหมาะกับการเป็นครู แต่ ก้ไม่ได้มีอาชีพ เป็นครู

จริงอย่างที่น้าเบียร์พูดนะครับ มีเพื่อนผมอยู่คนนึง เค้าเล่นกีต้าไฟฟ้าเทพมาก หลายครั้งที่ผมบอกให้เค้าสอนผมบ้าง แต่เค้ามักจะชอบพูดว่า
"ไม่รู้จะสอนยังไงว่ะ เราสอนไม่เป็น ดูเราเล่นแล้วก็เล่นตามเราไปเลยแล้วกัน" มันมีคนแบบนี้ในโลกจริงๆนะครับ... 8)
***ค้อห้ายข้ามคืนนี้มีแต่ราวอยู่เคียงต้ายแสงดาว***

TMosaic

• member
คนบางคนไม่เหมาะกับการเป็นครู แต่ ก็มีอาชีพเป็นครู

และคนบางคนเหมาะกับการเป็นครู แต่ ก้ไม่ได้มีอาชีพ เป็นครู

จริงอย่างที่น้าเบียร์พูดนะครับ มีเพื่อนผมอยู่คนนึง เค้าเล่นกีต้าไฟฟ้าเทพมาก หลายครั้งที่ผมบอกให้เค้าสอนผมบ้าง แต่เค้ามักจะชอบพูดว่า
"ไม่รู้จะสอนยังไงว่ะ เราสอนไม่เป็น ดูเราเล่นแล้วก็เล่นตามเราไปเลยแล้วกัน" มันมีคนแบบนี้ในโลกจริงๆนะครับ... 8)
เค้าคงฝึกฝนฝีมือด้วยตัวเองแหละครับแต่ถ้าทำได้เราได้จำเสียงได้หมดเลยเพราะเล่นจนเกิดการเรียนรู้ด้วยตัวเอง

yukyik

• member
ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งกับอาจารย์Anat ครับ
ครูไม่จำเป็นต้องเก่งขั้นเทพ แต่เป็นผู้ชี้แนะลูกศิษย์
รู้จุดเด่น จุดบกพร่อง และมีความสามารถในการสื่อให้เข้าใจได้ง่ายครับ

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
พอดีเป็นครูเหมือนกัน แต่เป็นครูด้านอื่น มาตอบนิดๆ ละกัน ครูสอนดนตรี ครูสอนกีฬา ครูสอนด้านอื่น ในความรู้สึกของผม อย่างแรกก็คงต้องมีทักษะที่ถูกต้องแม่นยำ ในสิ่งที่ตัวเองสอน มีความพอดีและดีพอ ในการดำรงค์ชีวิต เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาตามมาเวลาที่ต้องสอนด้วยความตั้งใจ ที่สำคัญการถ่ายทอดความรู้ผมว่าคงต้องใส่ใจต่อเด็กๆที่เป็นลูกศิษย์มากๆ ระยะเวลานี่สำคัญมากนะkrab ผมโชคดีที่เกดในช่วงเวลาที่มีเทคโนโลยีมาประกอบการเรียนการสอนทำให้รู้ว่าสิ่งที่เราสอนนรั้นปัจจุบันเค้าไปถึงไหนกันแล้ว แต่สิ่งหนึ่งในอดีตจนปัจจุบันที่ยังคำนึงถึงตลอดเวลานั้น ก็คงเป็นพระคุณของคุณครู ทั้งด้านดนตรี กีฬา และ ความรู้จากครูอาจารย์ ที่ได้ถ่ายทอดหล่อหลอมให้เป็นบุคคลที่ได้ถูกเรียกว่าเป็นครูให้แก่เด็กๆในรุ่นต่อไป สำหรับความเห็นเกี่ยวกับvdo ในกระทู้แรก คิดว่าก็มีคำตอบในตัวเองพอสมควรนะkrab กระทู้ตอบอันนี้ผมก็เลยมาขอรำลึกพระคุณครูของกระผมจากวัยเยาว์จนปัจจุบันด้วยkrab การถ่ายทอดจากจิตวิญญาณที่สร้างสมด้วยประสบการณ์อันยาวนานและดำรงค์อยู่ด้วยจิตวิญญาณแห่งความมีคุณธรรม และถูกถ่ายทอดออกมาด้วยความรักจากครูสู่ลูกศิษย์ เป็นสิ่งที่เทคโนโลยีทางคอมพิวเตอร์ยังเข้าไม่ถึง สำหรับผม krab ฉนั้นความเป็นครูให้เด็กๆและใครอีกหลายคนมันเป็นภาระที่ใหญ่หลวงจริงๆนะkrab ผมรู้สึกแบบนั้นจริงๆ ขอบคุณkrab

TuiHY

• member
เนื้อหากระทู้ดีครับ วิเคราะห์กันมีเหตุมีผล แต่ไม่น่าพาดพิงคลิป เพราะอาจเกิดความเสียหายต่อบุคคลที่สาม (เจ้าของคลิป) ครับ...

redtopup

• member
....
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
...
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Misery

• member
บางที่ใช้คนเก่งมาสอน  ไม่ใช่ครู

เก่งอยู่คนเดียว สอนยังไงนักเรียนก็ไม่เข้าใจ

อีกทั้งยังไม่รับฟัง

ชี้ไม่ถูกทาง สุดท้ายเสียเวลาเปล่า
" พอเป็นก็เย็นใจ "

cross

• member
สำหรับผม  ถ้าจะเลือกครูสักคนมาสอน 

ผมขอเลือกครูที่มีประสบการณ์เฉพาะทาง  ชี้ทางให้กับลูกศิษย์ได้
แนะนำการเล่นได้อย่างถูกต้อง    ( เน้นว่าถูกต้อง  )    ถ้าครูผิด  ลูกศิษย์ก็ฝึกแบบผิด ๆ

ประเภทที่ว่ามาลงแบบสอนฉาบฉวยในเว็บแบบหาช่องทางทางธุรกิจ    อันนี้ก็แล้วแต่คนเรียนจะเลือกเอาครับ

เสียเงินแล้วได้ครูไม่ดี  ยิ่งทำให้เสียความรู้สึกมากกว่า
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

winnie

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าของแบบนี้ ถ้าไม่ดีจริง อยู่ได้ไม่นานหรอกครับ เพราะวงการนี้ไม่กว้างเท่าไร ยิ่งปากต่อปากยิ่งไว เพราะฉะนั้้น ของดีจริงก็ไม่ต้องกลัว ถ้าเจอแล้วคิดว่าไม่ดีเราก็ผละออกมาครับ...

redtopup

• member
ผมเชื่อ ว่า ครู ทุกๆคน  มีความจริงใจกับ คนที่มาเรียนทุกๆคน  
ผมเชื่อ ว่า ครู  คือ  ผู้ที่ให้  ทุกสิ่งกับ ผู้เรียน
ในความเหมือน ที่ แตกต่าง
ระหว่า ครูที่ ดี  กับ ครู ที่ถ่ายทอดอย่างถูกต้อง นั้นเหมือนกัน ในความแตกต่าง
ครูที่ ฝึก มาดี ฝึกมาอย่างถูกต้อง  แน่นอน การถ่ายทอดจะถูกต้อง  และตรงประเด็น  
ครูที่ฝึกแบบผิด วิธีมา   แน่นอน ถ่ายทอดในสิ่งที่ผิดออกไป  
ครูดนตรี หาก  ทำตัวอย่าง ให้  นักเรียนดูไม่ได้ ว่า ต้องทำแบบนี้ น๊ะ  บางทีทำให้ดู  มันก็ไม่ใช่
แต่ได้แต่พูดว่า ต้องทำแบบนี้  แล้วแบบนี้ นักเรียน จะ เห็นตัวอย่างการเล่นได้อย่างไร  อันนี้มีมาก
ครูจะต้อง ทำตัวอย่างเล่นเพลงให้ ได้ก่อน
ครูที่ดี จะต้อง ชี้ทางและ แนะแนวทางที่ถูกต้องได้  

ทั้งหมดไม่ใช่เป็น การ ลบหลู่ ครู บา  อาจารย์  
ครูที่สอนอย่างถูกต้อง มีมาก
หาก เรา ขยัน ฝึก อย่างต่อเนื่อง แต่ ได้ ครูฝึก ที่  ไม่เข้าใจ ในวิธีการฝึก แล้ว มาถ่ายทอด ออก มา ให้ นักเรียน
นักเรียน นั้น ก็ จะฝึกแบบ ผิดๆถูกๆออกไป  ผลที่ตามมา นักเรียน ก็ จะไปไม่ถึงจุดสูงสุดของตัวเอง ได้ซักที  เพราะ เทคนิคไม่ได้ เพราะ ได้รับการสอนมาแบบ ผิดๆถูกๆ

หากแต่ ถ้า นักเรียน ขยันฝึก  และ ได้รับการถ่ายทอดที่ถูกต้อง นักเรียนนั้น ก็ จะสามารถไปถึง ความสามารถอันสูงสุดของตัวเองได้

การปิดกั้นที่สำคัญ ใน การฝึกเล่นดนตรี ก็ คือ เรื่อง ของการถ่านทอดในการฝึก  

ซึ่ง ผม เคยเห็น คนที่ฝึกแบบ ผิด วิธี ผิด ธรรมชาติมา  ผลสุดท้ายเด็กคนนั้นก็ท้อ ไม่เล่นกีต้าร์เลย
ซึ่งทำให้เด็กคนนั้นไม่สามารถฉายแววได้ ก็ เพราะ การ ฝึกยังไม่ถูกต้องสมบูรณ์  

ดังนั้น ครูฝึกที่ดี นอกจาก จะต้องมี  ในหลายๆองค์ประกอบแล้ว ในรายละเอียดปลีกย่อย ต่างๆ เช่น ความตั้งใจที่จะสอน อันนี้ผมว่า ครูทุกคนมีแน่ๆอยู่แล้ว
  ความบัณเทิงเฮอาเพื่อให้เป็นธรรมชาติกับ นักเรียน
แต่ในหลักๆ ครูจะต้องสอน ในรายละเอียดให้ถูกต้อง ซึ่ง อันนี้  คงต้องนักเรียนคงต้องเลือกครูผู้สอนด้วย

TKCN

• member
แต่ที่ดูจากในคลิปผมว่าไม่ไหวครับ

ท่านั่งก็ผิด มือซ้าย มือขวาก็ผิด

นิ้วมือซ้ายมี movement เยอะเกินไป

ใครไปเรียนผมว่าคงแย่อะครับ

redtopup

• member
จากในคลิปนี่ไม่ไหวเลยครับ
แต่ที่ดูจากในคลิปผมว่าไม่ไหวครับ

ท่านั่งก็ผิด มือซ้าย มือขวาก็ผิด

นิ้วมือซ้ายมี movement เยอะเกินไป

ใครไปเรียนผมว่าคงแย่อะครับ

จากในคลิปนี่  ใครไปเรียนนี่  ได้แค่อ่านโน๊ต เป็น  ก็ ยังสงสัย ด้วยว่า จะสอนอ่านโน๊ตได้ถูกจังหวะรึเปล่า  เพราะ ครู หนุ่ม ก็ ยังเล่น ส่วนของโน๊ตได้ไม่ถูกต้อง
มือ ซ้าย  ก็  อยู่ ห่างสายกีต้าร์มากไป  ยกนิ้ว สูงเกินไป 
มือ ขวาก็ใช้นิ้ว ผิด 
เล่น จังหวะก็ไม่ถูกต้อง

ผมไปเห็นวิดิโอมา ทีเเรก ก็ นั่งคิดอยู่นาน ว่า จะเอามาโพสดีรึเปล่า  เพราะ กลัวน้าๆ  จะว่าเอา  แถมจะไม่ ชอบ หน้าเอาอีกด้วย
กลัว หนังไม่ได้รองแถมเอากระดูกมาแขวนคอตัวเองอีก   
แต่ก็คิดไปคิดมา  เพราะ เดี่ยวนี้ ผมก็หน้าด้านขึ้นเยอะ  ถ้า รับไม่ได้ก็หายไปเลย 
อยู่ ใน รู  อย่างเก่า
ในเมื่อ แบบ อย่างที่สอน ก็ สอน ผิด
ถ้าเป็น คนทั่วไปเล่น ก็เหมือนกับว่า เอาวิดิโอที่อัดเล่นๆมาลง มีตำหนิ ก็ไม่เป็นไร
แต่นี่ เป็นครู สอน   
แบบนี้นักเรียนรับไปเต็มๆเลย ครับ   
นัก เรียน ที่จะไปเรียน  ที่ ดู  วิดิโอ บางคนก็ ดูไม่ออกว่า เล่น ผิด 
ยังไง ก็ ใช้ วิจรณญาณ  สำหรับ ผู้ ปก ครองที่จะเลือก ที่ เรียน ดนตรีให้กับ ลูกหลานกันครับ
ไกล บ้านหน่อย ดี กว่า ใก้ล บ้าน แล้ว ลูกหลาน เรียนไปไม่ถึงไหน

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
ครูหยุย เคยบอกว่า

..เทคโนโลยี่.ให้ความรู้   แต่.ครู.ให้ความรู้สึก..

เรามองว่า..อาจ..อาจ ไม่จำเป็นที่ครูดนตรี จะต้องเล่นเก่งกาจ  หัตถ์พระเจ้า
.............แต่ครูที่ดี ต้องมีมุมมอง+ทัศนคติ ที่ดี ที่จะมอบให่แก่ลูกศิษย์
.............มีตาที่แหลมคม ที่หาจุดเด่น+จุดด้อยของเด้ก  เพื่อเสริม และ เพื่ออุด  เพื่อพัฒนาเด็กน้อยต่อไป
.............มีคุณธรรม+จริยธรรม ที่ดี  ที่จะถ่ายทอดให้ลูกศิษย์ เป็นคนดี..เป็นนักดนตรี ที่ดี..

แล้วต้องการอะไร จากครู กันอีกล่ะครับ
กด Like ครับ

Anat

ว้าวววว..กลับมาดูอีกที  มีการต่อกันไปเยอะเลย
ขอต่อหน่อยละกัลลลล

เอาเรื่องดนตรี คลาสสิก โดยเฉพาะกีต้าร์คลาสสิกก่อน
คือดนตรี(กีต้าร์)คลาสสิก  มันมี..ขนบ..ระเบียบแบบแผน..ซึ่งสั่งสมกันมาอย่างดี  ได้ขัดเกลามาแล้วจนลงตัว  กลายเป็นองค์ความรู้ที่ยิ่งใหญ่

โชคดีก็คือ..มันสูงส่ง  เต็มไปด้วยความพิถีพิถัน...ยิ่งใหญ่..สุดยอด
แต่โชคร้ายก็คือ  มันกระดิก กระเดี้ยไปไหนไม่ได้  เพราะมันมีกฎเกณฑ์ที่ชัดเจน  อย่างที่ จขกท  เค้าบอกมา
ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องผิด  เพราะมันเป็น Nature ของดนตรีคลาสสิกอยู่แล้ว  ต้องยอมรับ

ถ้าไม่นับในวงการคนกีต้าร์คลาสสิก
พวก คนธรรมดา (Layman)  อย่างพวกเราไม่รู้หรอก  คนไหนเป็นใคร  ก็มันเหมือนๆกันหมด  รู้แต่ว่า  เก่ง...เทพประทาน...จบ

John Williams (นักกีต้าร์นะ)  ก็พยายามแหกออกมา  เอาเพลง Pop มาเล่น 
ถึงขนาด เอา Magic Woman ของน้าสนธยา..เอ้ย..ซานตาหน้า  มาเล่นเลย

Charlie Byrds ซึ่งก็เป็นคนกีต้าร์คลาสสิกมาก่อน  ก็แหกออกมาทำ BossaNova ร่วมกับ Stan Getz จนโด่งดัง
นั่นก็เพราะพวกเค้าต้องการ อิสรภาพทางดนตรีไง

ไม่ได้โจมตีกีต้าร์คลาสสิกนะ  อย่าโกรธ
แต่มันเป็น nature ของมันนั่นเอง
...คุณสมบัติของคนที่จะเล่นกีต้าร์คลาสสิกได้  จึงต้องเป็นคนที่..เป๊ะในเรื่องกฎระเบียบแบบแผน
ต้องเป็นคนที่... Rigid....และ. แม่นยำ
จะมาแหกคอก  Slack อย่างพวกนักกีต้าร์ธรรดาไม่ได้  ตกรอบเลย
 เจอใบแดงตั้งแต่ยังไม่ได้ดีดสายแรกเลย

ทีนี้มาพูดเรื่องคลิป 
ก็สมควรล่ะที่จะถูกเค้าด่า
ก็เพราะมันเป็นการสอน..กีต้าร์คลาสสิก..ไง ที่มีกฎเกณฑ์  ..มี.ขนบ.ที่เข้มแข็ง
ดังนั้น จึงต้องเป็นไปตามเกมส์  ครับ

Anat

ขอต่ออีกซักดอก

เราเคยได้ลง workshop Guitar กับ Charlie Byrd ตอนเรียนที่โน่น
ที่ U of Hawaii  ช่วงปิดเทอม เค้าจะจัดพวกนี้มาเปิด Workshop ให้กับนักเรียน  สนุกมาก 
ช่วงที่แกสอน  แกจะสอนทีละคนเลย  เรียงตัวกันไปเลยล่ะ
พอถึงตาเรา  แกก็บอกว่า เล่นให้ฟังหน่อยซิ
เราก็นี่เลย  เพลงพระราชนิพนธ์  ..แสงเทียน..นึกถึงในหลวงคุ้มครองก่อนเลย
แกบอกว่า  ในหลวงของเรา  เป็นนักดนตรีที่เก่งมาก   เรางี้สุดจะดีใจ

นึกว่าจะพ้น  แกบอกว่า  ไหนลองเล่นเพลงของตัวเองให้ฟังหน่อยซิ.....เฮ้ยยยยยย...จ๊ากกกกกก...
เราก็นี่เลย  ทดสายของตัวเอง...เล่นเพลงของตัวเองที่เคยแต่งเอาไว้
....แล้วก้เริ่มเล่น
แกบอกว่าเดี๋ยวก่อน  ทดยังไง   คือแกจะแจมด้วย....อะเจ๊ยยยยย.....แม้เจ้า   ตรูนึกว่าจะพ้นนนนน....
จำไม่ได้ว่ามันผ่านไปได้ยังไง  แต่รู้สึกว่า เพลงของเรามันเพราะขึ้น  งิ..งิ..

ก่อนจะจากไปคนอื่น  แกบอกกับเราว่า ให้หา sound ของตัวเองให้เจอ
...find  your sound....
มันประทับใจเรามาก...ทุกวันนี้  เราก็ยังคงทำอย่างนั้น   อย่างที่แกบอกเรามา

คำว่า.... find your sound...... จึงเป็น คำสอนทางดนตรีที่ดีที่สุดสำหรับเรา
..ไม่ใช่เรื่องของ...เทคนิค
..ไม่ใช่เรื่องของ...ความรู้
..แต่มันคือ..ความรู้สึก...ไงครับ   น้า

เราจึงชื่นชมคนอย่างน้า เบียร์ ไง
ที่ช่วงนึงแกพยายาม ทำคลิป เพลงของแกออกมา
เป็นตัวอย่างที่ดีของการหา
......อิสรภาพทางดนตรี..และ...ตัวตนของตัวเอง....
(ว่างๆ ก้รวมเป็นแผ่น DVD มาแจกเพื่อนฝูงหน่อยนะ)