Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงบ้างกับมาตราฐาน กับ ครู ดนตรีในเมืองไทย  (อ่าน 13092 ครั้ง)

redtopup

• member
พอดีไปเจอมา ก็  ดู เอาเอง

แนะนำหลักสูตรกีต้าร์คลาสสิก
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

ถ่อมใจ

• member
ศิลปินไม่จําเป็นต้องเป็นครู แต่ครู จําเป็นต้องเป็นศิลปิน  (อาจาร์ยด้านศิลปะท่านกล่าวใว้ครับ ขออภัยครับจําชื่อท่านไม่ได้ คนไทยนี้แหละครับ)
เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้า และจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ /โยบ2:10

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
คนบางคนไม่เหมาะกับการเป็นครู แต่ ก็มีอาชีพเป็นครู

และคนบางคนเหมาะกับการเป็นครู แต่ ก้ไม่ได้มีอาชีพ เป็นครู

TMosaic

• member
ไม่ดีไม่แย่นะครับ ส่วนตัวไม่ชอบกีต้าสายเอ็น

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ประเด็นนี้ผมไม่ค่อยอยากจะพูดมากเลยครับ แต่เห็นด้วยตามน้าเบียร์ครับ ใครที่ให้ผมแนะนำที่เรียนผมเลยไม่อยากแนะนำ เพราะผมเองก็ฝึกเองมาตลอด ก็ได้แค่บอกว่าให้เลือกให้ดีก็แล้วกัน เดี๋ยวนี้มี internet หาข้อมูลง่ายครับ วงการนี้มันไม่กว้างใหญ่มากนักหรอกครับ ^^

AGP8x

• member
  • Beginner '
Re: คิดยังไงบ้างกับมาตราฐาน กับ ครู ดนตรีใ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 17:30:28 »
ครูคือผู้ชี้แนะครับ จะพัฒนาตนเองได้ผมว่า อยู่ที่ตัวเรา

ไม่มีคนเก่ง มีแต่คนที่ฝึก กับคนที่ไม่ได้ฝึก

;D ยืมน้า BEER หน่อยนะ krab

Martin-Lee

• member
พูดยากน่ะครับ...สังคมเดี๋ยวนี้อะไรๆมันก็เปลี่ยนไป...ตามกระแสโลกาภิวัฒน์...ทุกอย่างดูจะเร่งรีบ...การเรียนหรือสอนวิชาอะไรเดี๋ยวนี้ดูจะเป็นไปเพื่อตอบสนองความต้องการของสังคมที่มีการแข่งขันสูง...ครูที่เป็น...คุรุ...เริ่มหายากเต็มที...แต่อย่างว่าแหล่ะครับ...ครูก็เป็นคนที่ต้องกินต้องใช้...หนี้สินภาระก็มีกันเกือบทุกคน...แล้วจะทำยังไงถ้าต้องดำรงชีวิตอยู่ในสังคมต่อไปให้มีความสุขสบายอย่างใครๆเขาบ้้าง...จริงๆก็เห็นใจน่ะครับ...แต่ไม่รู้ใครจะแก้ปัญหานี้ได้...ไม่จบไม่สิ้นหรอกครับ...ช่วยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันน่ะครับ
ปล.ตอนนี้อยากได้ครูสอนกีตาร์คลาสสิคดีๆซักคน...แถวนี้มีมั๊ยคร๊าบบบบ...ขอบคุณครับ

TMosaic

• member
ประเด็นนี้ผมไม่ค่อยอยากจะพูดมากเลยครับ แต่เห็นด้วยตามน้าเบียร์ครับ ใครที่ให้ผมแนะนำที่เรียนผมเลยไม่อยากแนะนำ เพราะผมเองก็ฝึกเองมาตลอด ก็ได้แค่บอกว่าให้เลือกให้ดีก็แล้วกัน เดี๋ยวนี้มี internet หาข้อมูลง่ายครับ วงการนี้มันไม่กว้างใหญ่มากนักหรอกครับ ^^
ครูมี หลายประเภทหลากหลายการสอนแหละครับเราคงไปบอกเค้าให้สอนตรงนี้ให้ได้แบบนี้ไม่ได้หรอกครับ  ทุกคนมีลายดีต้าเป็นของตัวเองที่ซ้ำดันได้ยาก

ตุ๊ อคูสติก.

• member
  • E - A - D - G - B - e
ในความเห็นส่วนตัว ผมอยากให้ผู้ที่เล่นเป็นเล่นเก่ง ช่วยแบ่งปันวิชาความรู้ของผู้สนใจที่จะเรียน เพราะผู้ที่อยู่ใน Acousticthai มีความชอบ และสนใจที่ จะเล่น และเรียนรู้ แต่ติดในเรื่อง ภาระส่วนตัวการเงินของแต่ละคน ถือว่าแบ่งปันกันนะครับ ***ถ้าเราไม่หลงไหลในกีตาร์ เราคงไม่มาอยู่ใน Acousticthai หรอกครับ***
ปล. ท่านใดอยากจะสละเวลาเพื่อแบ่งปันความรู้ความสามารถ รบกวนตั้งกระทู้ได้เลยครับ ผมเชื่อว่ามีหลายท่านสนใจไม่น้อยครับ ขอบคุณมาก ถ้าหากเป็นจริง....
No 1 Does It Better.

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ครูดนตรี ที่จะสอนได้ดีที่สุด คนแรก...  ก็คือตัวเราเอง นี่แหละครับ
ถ้าตัวเราเอง ยังไม่สามารถ คิด หรือสั่งสอน ให้ตัวเราเอง 
ให้มีความตั้งใจ ให้มีสมาธิ ให้มีความอดทน ให้มีความขยัน ให้มีความสม่ำเสมอ ให้มีความใส่ใจ  ได้
ครูเก่ง ๆ  ครูดี ๆ  ก็ไม่สามารถสอนดนตรี  ให้เราเล่นเป็น  เล่นเก่งได้ ครับ

Finger Picking Style

unmandolin

• member
ทีเรียนเยอะครับ คนเก่งก็เยอะ คนเล่นธรรมดาก็สมควรมีครับ เหมือนที่ร้านมั้งถ้าเล่นไม่ดีคนก็ไม่มาฟัง โรงเรียนก็คงเหมือนกันแหละครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยกับน้าเบียร์ น้าสาธยา แล้วก็น้ากวางครับ

ทุกอย่างอยู่ที่เราจริง....

Missdupdip

• member

ครูดนตรี ที่จะสอนได้ดีที่สุด คนแรก...  ก็คือตัวเราเอง นี่แหละครับ
ถ้าตัวเราเอง ยังไม่สามารถ คิด หรือสั่งสอน ให้ตัวเราเอง 
ให้มีความตั้งใจ ให้มีสมาธิ ให้มีความอดทน ให้มีความขยัน ให้มีความสม่ำเสมอ ให้มีความใส่ใจ  ได้
ครูเก่ง ๆ  ครูดี ๆ  ก็ไม่สามารถสอนดนตรี  ให้เราเล่นเป็น  เล่นเก่งได้ ครับ

เห็นด้วยมากๆค่ะ ทุกๆอย่างอยู่ที่ตัวเราเองทั้งนั้น

ถึงครูที่สอนจะเก่งขนาดไหน แต่ถ้าตัวเราเองไม่ใส่ใจตัวเราก็คงไม่สามารถเล่นดนตรีให้ดีได้

เรื่องครู....ก็เฉยๆค่ะ บางทีถ้าเค้าสอนสนุก เอาใจใส่กับการสอน นักเรียนที่มาเรียนกับเค้าคงเพลิดเพลินและมีความรู้สึกที่ดีกับการเล่นดนตรี

และเมื่อนักเรียนมีความรู้สึกที่ดี ตัวเค้าก็จะเริ่มพัฒนาตนเองได้โดยอาจไม่ต้องมีครูช่วยก็ได้ค่ะ

nco4433

• member
อืม...

TKCN

• member
ครูในเมืองไทยส่วนใหญ่ถูกสอนมาแบบผิดๆครับ

ทำให้ผู้เรียนก็ได้รับอะไรที่ผิดๆไปด้วย

ohm_pea

• member
ครูดีศิษย์มักจะดี ครูไม่ดีศิษย์ก็มักจะไม่ดี คิดยังไงอะเหรอ ผทมว่า ก็โอในระดับหนึ่ง ก็คิดเอาเองก่อนเรียนครับบบ
จันทาร ดีกว่า จันไร

korokosoz

• member
สมัยก่อนผมว่าบ้านเราขาดอาจารย์แนะแนวที่เข้าใจนักเรียนอยู่มากครับ อย่างเรื่องดนตรี มันต้องสำหรับคนที่ใจรักเท่านั้นครับ บางคนก็ใจรักกีฬา บางคนก็ชอบวาดภาพ บางคนชอบทำอาหาร วิชาเหล่านี้ไม่ต้องไปเรียนถึงเมืองนอกหรอกครับ ครูก็ไม่ต้องมีด้วยซ้ำ หากมันรักมันชอบมันหาทางของมันเองแหละ แต่ความจริงมันขัดกับความฝันครับ หมอ ตำรวจ ข้าราชการ ทำงานรัฐวิสาหกิจ มันมั่นคงกว่าครับ คนเราถึงต้องเอาปากท้องเป็นหลัก ที่บอกว่าขากอาจารย์แนะแนวที่ดีนั่นหมายถึงว่า กว่าผมจะรู้ว่า มันมีมหาลัยดนตรีอย่างเดียว กีฬาอย่างเดียว หรือคณะทำอาหารอย่างเดียว ผมก็ปาเข้าไปปีสองปีสามแล้ว """"
ผมว่าโลกใบนี้คือการเรียนรู้ครับ ครู อาจจะไม่ได้อยู่ตามสถาบัน แต่อาจอยู่ตามข้างทาง ในป่า ต้นไม้ ถังขยะ หรือบางทีอยู่ในตัวเราเอง ก็เป็นได้ ขนาด ผิด ยังเป็นครูเลย
"สิ่งใดอยู่ในตู้ มิได้อยู่ใต้ตั่งเตียง"

P'za

• member
"ศิลปิน..ส่วนมาก ขาดอิสระภาพ และถูกกักขัง ด้วยคำว่าศิลปะ"
"fake plastic trees"

Anat

• บุคคลทั่วไป
ครูหยุย เคยบอกว่า

..เทคโนโลยี่.ให้ความรู้   แต่.ครู.ให้ความรู้สึก..

เรามองว่า..อาจ..อาจ ไม่จำเป็นที่ครูดนตรี จะต้องเล่นเก่งกาจ  หัตถ์พระเจ้า
.............แต่ครูที่ดี ต้องมีมุมมอง+ทัศนคติ ที่ดี ที่จะมอบให่แก่ลูกศิษย์
.............มีตาที่แหลมคม ที่หาจุดเด่น+จุดด้อยของเด้ก  เพื่อเสริม และ เพื่ออุด  เพื่อพัฒนาเด็กน้อยต่อไป
.............มีคุณธรรม+จริยธรรม ที่ดี  ที่จะถ่ายทอดให้ลูกศิษย์ เป็นคนดี..เป็นนักดนตรี ที่ดี..

แล้วต้องการอะไร จากครู กันอีกล่ะครับ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
ผมละชอบตอนพี่แกจะจบจริงๆครับ..มียกโป้งด้วย