Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ****************น้าๆท่านใดพอรู้จักเครื่องดนตรีชิ้นนี้ไหมครับ*****************  (อ่าน 1877 ครั้ง)

mattang07

• member
พอดีได้มากจากคนข้างบ้านเค้ามีสามีเป็นคนญี่ปุ่น น้าท่านไดรู้ขอข้อมูลหน่อยครับว่าตั้งสายแบบไหนวิธีการเล่นยังไง ขอบคุณครับ

mattang07

• member

mattang07

• member

Twinbee

• member
ทรงอูคูเลเล่ แต่ 10 สาย แถมหลังเต่าด้วย แปลกดีฮะ
รอผู้รู้มาชี้แจงแถลงไข

mattang07

• member
เท่าที่ดูจากความรู้อันน้อนนิดของผมสเป็คน่าจะเป็น All Solid ด้วยน่ะคับ !!

1900

• member
หลังต้องขุดไม้เข้าไปเป็นโพรงเสียงสุดยอดดด ครับ ;D

เคยเห็นแต่รูปภาพมี 10 สายเหมือนกันแบบกีต้าร์ธรรมดานี่แหละครับไม่ใช่งามอย่างนี้ แต่ไม่รู้ว่าเล่นยังไงครับ

free_willy

• member
แบบนี้หรือเปล่าครับ

Perfecto De Castro talks about his 10-string Guitar

กฤษณ

• member
มันคือ "Charango" เป็นเครื่องดนตรีในแถบเทือกเขา andes ในอเมริกาใต้ ลองหาฟังใด้ใน youtube ครับ

Basta Corazon no llores (HD) Huayno de Bolivia

Charango มี สาย 5 คู่ อ่านประวัติใด้ที่นี่ครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Charango

Charango แต่เดิมนั้น body ทำจากกระดองของตัว hairy armadillo แต่สมัยนี้มักทำด้วยไม้แทน

Screaming Hairy Armadillo Babies-Cincinnati Zoo

mattang07

• member
แบบนี้หรือเปล่าครับ

Perfecto De Castro talks about his 10-string Guitar

ไม่ใช้ครับน้า free_willy มันตัวเล็กเท่าอูคูเลเล่เลยครับ

mattang07

• member
ขอบคุณน้า กฤษณ มากครับน้าพอรู้ข้อมูลเรื่องการตั้งสาย กับการเล่นขั้นพื้นฐานไหมครับ (แล้วในประเทศเราพอมีขายที่ไหนมั่งครับเพื่อสายขาด แล้วราคาอยู่ราวๆเท่าไหร่ครับ เท่าที่ในกูเกิลไม่มีใครขายเลยครับ )