Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องวิธีการจับคอร์ดหน่อยครับ  (อ่าน 2966 ครั้ง)

xerazed

• member
ถามเรื่องวิธีการจับคอร์ดหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 18:01:47 »
ผมเพิ่งหัดเล่นน่ะครับ แล้วเจอปัญหาเกี่ยวกับการจับคอร์ด
บางครั้งเวลาผมจับคอร์ด นิ้วมันจะไปโดนสายเปล่าด้วยอ่ะครับ แต่บางครั้งมันก็ปกติ

ตัวอย่างเช่นผมจับอคร์ด C แล้วผมดีดสาย1 บางครั้งนิ้วชี้มันจะไปโดนสาย1ด้วยแบบไม่ตั้งใจ
ทำให้เสียงมันบอกอ่ะครับ
ไม่ทราบว่าควรจะแก้ยังไงดีครับ

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
Re: ถามเรื่องวิธีการจับคอร์ดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 18:08:43 »
ถ้าเป็นช่วงเริ่มเล่นกีต้าร์แรก ๆ ก็เป็นแบบนี้แทบจะทุกคนครับ

ผมก็แก้ปัญหาโดยจับบ่อย ๆ เล่นมันทุกวัน  ลองจับคอร์ดที่ไม่ถนัดแล้วดีดทีละสายว่าเสียงออกครบมั้ย

ถ้าไม่ครบเราก็ดูว่าติดตรงไหน ก็ขยับเขยื้นเลื่อนนิ้วจนกว่าจะคล่องน่ะครับ

แล้วอาการก็หายไปตั้งแต่เมื่อไหร่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ ^.^

Mook :)

• member
Re: ถามเรื่องวิธีการจับคอร์ดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 19:39:14 »
เวลาจับคอร์ด
1.นิ้วโป้ง ไม่ต้องโผล่ขึ้นมาเหนือคอ
2.พยายามโก่งนิ้ว

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 19:44:37 »
เวลาจับคอร์ด
1.นิ้วโป้ง ไม่ต้องโผล่ขึ้นมาเหนือคอ
2.พยายามโก่งนิ้ว

ตามนี้เลยครับ

เวลาผมเล่นนิ้วโป้งจะหลบหนัง neck ส่วนนิ้วก็โก่ง ๆ โค้ง

ไม่ทราบน้า ๆ ท่านอื่นเป็นเหมือนผมมั้ยครับ  แต่เท่าที่เห็นคนรอบตัวเล่นเค้าไม่เหมือนที่ผมว่าเลยซักกะนิด?

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 21:51:10 »
หมุนข้อมือซ้ายที่จับคอร์ด ขยับหาองศาที่พอดีครับ
เรื่องนิ้วโป้ง ถ้าเป็นกีตาร์คลาสสิคเขาไม่ให้โผล่
แต่แนวฟิงเกอร์ฯสามารถโผล่เอามาจับเบสสาย 5-6 ได้เลยครับ

Tommy Emmanuel - Guitar Boogie

:)

xerazed

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 22:02:22 »
ขอบคุณมากครับ
เดี๋ยวผมจะลองไปฝึกครับ

HyPNoTiZe

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 12:23:52 »
ผมคิดว่าจับแล้วบอดน่าจะเป็นทุกคนนะครับในช่วงการเล่นแรกๆ...ตอนนี้ผมก็กำลังประสพปัญหานี้อยู่...เรื่องการจับคอร์ดสังเกตุจากตัวเองได้ว่า จับได้ดีขึ้นเรื่อยๆ..เพราะผมเล่นทุกวัน...ผมหัดเล่นยังไม่ถึงเดือน..นิ้ว 3 นิ้ว ชี้ กลาง นาง มือซ้ายตอนนี้ เละไปหมดแล้วครับด้านและเป็นรอยหลุมสายกีต้าร์ติดถาวรอยู่ตอนนี้...ปัญหาอีกปัญหานึงของผมคือ  เวลาจับคอร์ด นิ้วโป้งผมไม่โผล่เหนือคอ...ซึ่งต้องฝืนมากๆถึงจะให้มันขึ้นมาจับสายหกได้ ไม่ทราบว่าด้วยสรีระของมือหรือเปล่า แต่ก็กำลังพยายามให้มันโผล่ให้ได้..เพราะน่าจะใช้ประโยชจากนิ้วโป้งได้ไม่น้อยเลยทีเดียว....ตัดนิ้วโป้งมาแลกกันมั้ยครับ?

xerazed

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 12:51:47 »
 :o ถึงขั้นแลกนิ้วโป้งกันเลยเหรอครับ 55555

Nightbarons

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 16:52:35 »
จับบ่อยๆครับ ขยับหามุมของนิ้วไปเรื่อยๆ จนกว่าจะไม่บอด