Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าMartinต้องD-28 ถึงจะเจ๋งและยอดนิยม แต่ถ้าเป็นOvetion เปรียบได้กับรุ่นอะไรครับ???  (อ่าน 1965 ครั้ง)

agent007

• member
  • My name's Bond, James Bond!
 ::)
ถ้าMartin ต้องรุ่น D-28 ถึงเจ๋งและยอดนิยม
แต่ถ้าOvetion นี่ละครับ ต้องรุ่นอะไรดีครับ
พอดีผมก็ใฝ่ฝันอยากได้มาตั้งแต่เด็กๆ สมัยก่อนมีหลังเต่าตัวนึงแต่ไม่ใช่Ovetion เล่น และเอาออกค่ายจนเพื่อนทำพัง เสียดายมาก
ว่าจะเก็บเงินซื้อOvetion แท้ๆ USAซักตัวครับ อาจจะเป็นมือ1หรือมือ2สภาพดี ช่วยแนะนำด้วยครับ
แบบว่าเสียงดีแม้ไม่ต้องเสียบปลั๊ก สวย ด้านหน้าเป็นไม้แท้ แต่ราคาไม่ขนาดโหดเป็นแสนนะครับ
พอดีไม่มีความรู้เกี่ยวกับยี่ห้อนี้เลย ขอบคุณล่วงหน้าครับ ใครตอบขอให้รวย อิอิ
 ;)

ปล.ตอนนี้มีHD-28 อยู่ตัวนึงครับ
 8)
"Shaken,not stirred"

sonic

• member
มือหนึ่งไปดูที่ร้าน นครหลวงการดนตรี http://www.capitalmusic.co.th/
มือสองไปดูห้องซื้อขาย http://acousticthai.net/webboard/index.php?board=9.0 มีทะยอยขายออกมาบ่อยๆ ครับ

รุ่นที่นิยมกัน ก็คือ
ovation Custom Elite ซาวโฮลรูปใบไม้
ovation custom legend ซาวโฮลปกติตรงกลาง
แล้วแต่จะชอบ ครับ

Ovation ซื้อแล้วทำใจมากหน่อย เพราะมือสองราคาตก สุดๆ และขายออกยาก
ต้องซื้อเพราะชอบจิงๆ เวลาขายขาดทุนเยอะต้องทำใจให้มาก
ถ้าชอบสะอย่าง ก็ซื้อตามความชอบไปเลยครับ

TOM1869

• member
ว่ากันว่า เสียงของ martin ก็คือ D28  เสียง ของ Ovation ก็ต้อง standard balandeer มั้งครับ แต่ได้ custom ก็ยิ่งดี  Ovation ราคามือ 2 ตกมาก จริงๆ หลายคนไม่ชอบ หาว่า เป็น กีต้าร์พลาสติค เล่นแล้วไหล ติดพุง ( คนอ้วนๆ จะไม่ชอบมาก )  แต่ออกแอมป์ แล้ว เด็ดขาด ครับ  ฟังเพลงนี้แล้ว อยากได้ ด้วยครับ

Simon & Garfunkel - Scarborough Fair
Line id: 081-8718003

agent007

• member
ขอบคุณมากๆครับสำหรับความเห็นดีๆ และอยากฟังความเห็นอีกสำหรับพี่ๆเพื่อนๆท่านอื่นอีกนะครับ

และด้วยความรู้หางอึ่งอันน้อยนิดของผม ผมสงสัยมานานแล้วว่า
รุ่นที่มีรูๆอยู่ข้างๆ แทนที่จะเป็นรูกลมๆใหญ่ๆตรงกลางนี่ ทำไมต้องทำแบบนี้ครับ
และเสียงมันจะเข้าไปในกีต้าร์ได้ดีหรือ แบบไหนจะเสียงเพราะกว่ากันครับ
โดยเฉพาะคนที่ตีคอร์ทเล่นเฉยๆครับ
 ;D

chung2009

• member
ผมคนนึงครับ คิดว่าถ้าซื้อกีต้าร์อีกตัวต้อง Ovetion ตัวฉลุใบไม้ เพราะเป็นกีต้าร์ในฝัน
เรื่องเสียงไม่เน้นเท่าไร เพราะเล่นในบ้าน เพื่อนฝูง ครับ
ขอให้ได้ ตัวที่ถูกใจครับผม

Mr.Gula101

• member
แนะนำลำบากจังเลยครับ....รอน้าๆดีกว่า  ของผมมัน6778LX STD Elite

jomyutshinjo

• member
มาลอง Ovation 1986 collection edition ไหมครับถูกใจคุยกันได้
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=37240.0

guitar_import

• member
D28เทียบรุ่นกับOvationผมให้เป็นLegend 1117ก็แล้วกัน ตัวที่เป็นdeep bowlนะ(ผมมีสีsunburstซึ่งตัวนี้ผมเก็บเป็นของสะสม)เสียงเบสสุดยอดดดดดด.!!!!
ปล.D28ถือเป็นตำนาน...Legendก็แปลว่าตำนานเหมือนกัน ผมก็มโนกันไป รอน้าท่านอื่นมาเม้นดีกว่า

agent007

• member
อยากได้อ่านความเห็นเพิ่มเติมอีกครับ กำลังสะสมกระสุนอยู่ ไม่นานคงได้งบแล้ว
ขอความกรุณาด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
 :-*

Piyawat.H

• member
ถ้าถามเป็นความเห็น เพื่อเปรียบเทียบและตัดสินใจซื้อไว้เล่น สะสม ตรงนี้ครับ ฝรั่งเขาเรียกการตัดสินใจนี้ว่า
" When You Know " คือการรู้จักความชอบของตัวเองจริงๆ คุณชอบยีนส์ลีวาย, นาฬิกา Tag,
รถยนต์สปอร์ต ก็ซื้อแล้วมีความสุข

กีต้าร์ Martin D-28 และ Ovetion ก็เป็นกีต้าร์ชั้นดีระดับโลก แต่..บางคนเลือก D-28 มีความสุขทั้งในการเล่น และครอบครอง
บางคนก็ฝังใจกับ Ovetion เพราะมีความสุขในการเล่น และการครอบครอง 

วันนี้ผมมี Martin D-28 ปีเก่าไว้เล่น 1 ตัว