Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Headway HO88AS และ S.Yairi No.740 (สระบุรี)  (อ่าน 6588 ครั้ง)

dewys kiratikit

• member
  • " ars longa vita brevis "
    • Kirati Guitars
Headway HO88AS และ S.Yairi No.740 (สระบุรี)
« เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 15:21:06 »

Headway HO-88AS
=====================================
Body Style : Headway OM
Top : Solid Spruce
Back & Sides : Solid Mahogany
Neck : Mahogany
Fingerboard & Bridge : Rosewood
Inlays : Abalone Snow Flakes
Body Binding : Maple
Saddle & Nut : Bone
Machine Head : Diecast type
Finish : NS (Natural Satin)
Case : Hardcase

งานเก่าและหายากครับ เดินทางมาจากญี่ปุน โทนเสียงโดยรวมจะใสๆ เคลียร์ๆ ย่านเบสชัดกังวาน ซัสเทนยาว
ช่วงนัท 42 มือเล็กจับง่าย ขนาดบอดี้ในรูปอาจดูใหญ่ แต่ตัวจริงจะเล็กกว่ารูปเล็กน้อย ประมาณ OM
ไม้หน้าบริเวณใต้บริดจ์มีแคร๊กตามลายไม้บางๆ ถ้ามีงบทำเคลือบเงาก็แจ่ม
Hardcase เดิมๆ ครับ

ขาย 25,000 บาท

ราคาเปิดตัว 88,000 เยน จาก catalog รหัสเดียวกัน 
http://music.geocities.jp/headway_saikou/headway1/report/ho-88as/hg-88as-1.jpg

เสียงเปล่าครับ อัดด้วยไมค์ blue yeti ครับ ตัวนี้จูน DADGAD สาย 6 จะบัสนิดๆ
เล่นผิดเล่นถูกขออภัยด้วยครับ เดี๋ยวนี้อ่อนซ้อมมากกก ^^"
headway HO88AS

S.Yairi No.740
=====================================
Body Style : Dreadnought
Top : Solid Spruce
Back & Sides : 3 Piece Rosewood / Jacaranda / Rosewood
Neck : Mahogany
Fingerboard & Bridge : Rosewood
Inlays : Pearl Dots
Saddle & Nut : Bone
Machine Head : S.Yairi by Gotoh
Finish : Gloss
Case : S.Yairi Hardcase

งานเก่า ปี 1976 จูนเนอร์เป็น S.Yairi by Gotoh ปรกติที่เห็นๆ กันมา ส่วนมาก S.Yairi ใช้แต่จูนเนอร์ Schaller
ไม้หน้าแล็กเกอร์แตกลายงายิบๆ แคร็กนิดหน่อยแต่แข็งแรง พร้อมรังนอน S.Yairi Hardcase แท้

S.Yairi นี่ผมเริ่มชอบมาตั้งแต่เริ่มฟัง DEPAPEPE ครับ ก็สงสัยว่าทำไมคุณโยชินาริเค้าใช้ S.Yairi
ก็เลยไปค้นหาข้อมูลอ่านไปเรื่อย จนไปเจอประวัติ ของท่าน Sadao Yairi ก็น่าสนใจดีมีเรื่องราวมากมายให้ได้แปลกใจและน่าค้นหา
แต่ก็น่าเศร้าที่ถึงแม้ว่ากีต้าร์ของ S.Yairi จะให้เสียงที่ดีแค่ไหน เคยเฟื่องฟูเพียงไร แต่ท่าน Sadao Yairi ก็ดันต้องมาพบกับจุดจบที่น่าเศร้าชะมัด
แต่ยังไงท่านก็เป็นตำนานสำหรับผมครับ :)

ขาย 35,000 บาท

อันนี้รูปใน Gallery ที่เคยทำไว้ครับ
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=14439.msg235337#msg235337

กีต้าร์และตัวคนขายย้ายมาอยู่แถว วิหารแดง สระบุรี ครับ
นัดดูของก็คุยกันอีกทีครับ เข้า กทม. ไม่ค่อยบ่อยครับ แต่เฉี่ยวไปแถวฟิวเจอร์พาร์ครังสิตเกือบทุกวัน

สนใจติดต่อตามนี้ครับ
0814137866 ดิว
LINE : dewys
facebook.com/dlewys

ขอบคุณพื้นที่ acousticthai.net ครับผม
Luthier of KIRATI

yuth_pu_rx

• member
Re: ปล่อยสุดรัก 2 ตัว S.Yairi & Headway
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 15:23:46 »
แน่จริงปล่อยตัวนั้นดิ ตัวเล็กตัวน้อยปล่อยทำม้ายยยยยยยยยยยยยยยยยย อิ อิ หวัดดีปีใหม่จ้าาาาาาาา

• member
Re: ปล่อยสุดรัก 2 ตัว S.Yairi & Headway
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 18:22:15 »
แน่จริงปล่อยตัวนั้นดิ ตัวเล็กตัวน้อยปล่อยทำม้ายยยยยยยยยยยยยยยยยย อิ อิ หวัดดีปีใหม่จ้าาาาาาาา

ดีปีใหม่​คร๊าบบ ตัวหนายยยยยคร๊าบ ยุทธ แหม่ๆๆๆๆ ยังคงสิงห้องนี้อย่างเหนียวแน่นนะคร๊าบ

Christopher

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 21:32:46 »
สวยทั้งคู่เลยครับ ทั้ง S.Yairi และ Headway
อยากทราบปีเกิด Headway และ S.Yairi ครับ

springwaltz

• member
  • Vet Med
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 06:47:00 »
กาลครั้งหนึ่งนานพอสมควรผมปลื้มHeadwayตัวนี้มาก แต่ก็ยังชั่งใจเพราะมีกีตาร์ทรงประมานนี้แล้ว
และวันนี้ตกหลุมรักอีกครั้ผมยังจำรีวิวได้เลยครับเพลงเธอเห็นท้องฟ้านั่นไหม หวั่นไหวอีกแล้ว
ปล.แอดไลน์ไม่ได้อะครับจะขอรูปเพิ่มเติมรอยแคร็กครับ

ด่วนแมวเซา

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 07:58:03 »
ช่วยดันครับ กีตาร์แต่ละตัวสวยมาก โดยเฉพาะheadway
 ผมอยู่สระบุรีเหมือนกันครับ ช่วยดันๆ^^

d e w y s ~ ❤

• member
  • ❤ CANdYRAT
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 12:33:44 »
สวยทั้งคู่เลยครับ ทั้ง S.Yairi และ Headway
อยากทราบปีเกิด Headway และ S.Yairi ครับ

S.Yairi ปีเกิดตามป้ายเป็นปี 1976 ครับ
ส่วน Headway ตัวนี้ค้นหาปีไม่เจอเลยครับ ^^" ขอผมเดาแล้วกันนะครับ เดาว่าประมาณปี 90 แล้วกันครับ
ไปเจอบล็อกนึงที่เขียนเกี่ยวกับรุ่นนี้
http://music.geocities.jp/headway_saikou/headway1/report/ho-88as/ho-88as.html
เค้าเขียนไว้ตอนปีเฮเซที่12 ถ้าบวกลบไม่ผิดก็ประมาณ ปี 2001 ผมเลยเดาว่ามันอาจจะเกิดในปี 90 หรือปลาย 80 ก็ไม่ทราบได้
เจ้าตัวนี้อายุก็น่าจะประมาณ 20-30 ปี + แล้วมั้งครับ (ก็เดากันไป อย่าเชื่อผมครับ ผมมั่ว +_+)

กาลครั้งหนึ่งนานพอสมควรผมปลื้มHeadwayตัวนี้มาก แต่ก็ยังชั่งใจเพราะมีกีตาร์ทรงประมานนี้แล้ว
และวันนี้ตกหลุมรักอีกครั้ผมยังจำรีวิวได้เลยครับเพลงเธอเห็นท้องฟ้านั่นไหม หวั่นไหวอีกแล้ว
ปล.แอดไลน์ไม่ได้อะครับจะขอรูปเพิ่มเติมรอยแคร็กครับ

ฮ่าๆ ขอบคุณนะครับที่ยังหวั่นไหวกับเจ้าตัวนี้อยู่ แสดงว่าชอบจริงนะเนี่ย ว่างเมื่อไรเดี๋ยวอัดคลิปให้ใหม่ครับ คลิปเก่าผมโละไปหมดแล้ว
Body ของตัวนี้ มันจะเล็กกว่าที่รู้สึกด้วยตาเห็นหน่อยนะครับ ต้องลองโอบดูจะรู้ แต่สเกลเป็นสเกลปรกติครับ
เรื่องรูปรอยแคร็กเดี๋ยวผมเพิ่มรูปให้ครับรอซักแปร๊ป เป็นรอยบางๆตามลายไม้สังเกตุดีๆจะเห็นเส้นที่สีเข้มกว่านั่นแหละครับ
ส่วน LINE ตอนนี้ add ได้แล้วนะครับ ปรับเป็นสาธารณะแล้ว เซิร์ช dewys ขึ้นเลย

ช่วยดันครับ กีตาร์แต่ละตัวสวยมาก โดยเฉพาะheadway
 ผมอยู่สระบุรีเหมือนกันครับ ช่วยดันๆ^^

ขอบคุณมากๆ เลยครับน้าด่วนแมวเซา :D
CANdYRAT inspiration

• member
Re: ปล่อย Headway และ S.Yairi ก๊าบ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 11:11:07 »
เสียงเปล่าครับ อัดด้วยไมค์ blue yeti ครับ ตัวนี้จูน DADGAD สาย 6 จะบัสนิดๆ
เล่นผิดเล่นถูกขออภัยด้วยครับ เดี๋ยวนี้อ่อนซ้อมมากกก ^^"

★ hemp ★

• member
  • ไม่หล่อ ... แต่อร่อย ^ ^
    • acoustic ministry
Re: ปล่อย Headway และ S.Yairi ก๊าบ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 12:32:48 »
เอส เอส เอส !!! ^ ^

เชียร์ เอส ยายริ ขาดใจ ^ ^

หวัดดีปีใหม่ สบายดีนะสุดหล่อ ^ ^
★Acoustic Ministry★

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 16:42:08 »

หวัดดีปีใหม่ สบายดีนะสุดหล่อ ^ ^

สบายดีครับ หวัดดีปีใหม่ย้อนหลังฮะน้า hemp มีความสุขตลอดปีนะครับ ^^

เอสไยริ น่าจะหาเจ้าของใหม่ยากหน่อยครับ ไม่ลึกจริงก็คงไม่ศรัทธา จะมีสักกี่คนที่จะสนใจกีต้าร์แก่ๆ จริงมั้ยครับ :D

★ hemp ★

• member
  • ไม่หล่อ ... แต่อร่อย ^ ^
    • acoustic ministry
Re: (อัพคลิปเสียง!) ปล่อย Headway และ S.Yairi (สระบุรี)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 20:34:03 »

สบายดีครับ หวัดดีปีใหม่ย้อนหลังฮะน้า hemp มีความสุขตลอดปีนะครับ ^^

เอสไยริ น่าจะหาเจ้าของใหม่ยากหน่อยครับ ไม่ลึกจริงก็คงไม่ศรัทธา จะมีสักกี่คนที่จะสนใจกีต้าร์แก่ๆ จริงมั้ยครับ :D

ใครไม่ลองไม่รู้ฮะ เอสรุ่นใหม่ๆผมก็ว่างานดี เสียงดีแล้วนะคับ เจอแก่ๆเข้าไป เจ็บตับเลย เสียงฉ่ำๆ ต้องลึกอย่างน้าดิวว่าหล่ะคับ จะเดินสายแข็งมันต้องกล้าลองฮะ ^ ^

ผมมีอยู่ 4-5 ตัว ว่าจะปล่อยออกบ้าง ยังทำใจม่ะดั๊ยยยเบยยยยย ><'
★Acoustic Ministry★

• member
Re: (อัพคลิปเสียง!) ปล่อย Headway และ S.Yairi (สระบุรี)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 15:14:41 »

ใครไม่ลองไม่รู้ฮะ เอสรุ่นใหม่ๆผมก็ว่างานดี เสียงดีแล้วนะคับ เจอแก่ๆเข้าไป เจ็บตับเลย เสียงฉ่ำๆ ต้องลึกอย่างน้าดิวว่าหล่ะคับ จะเดินสายแข็งมันต้องกล้าลองฮะ ^ ^

ผมมีอยู่ 4-5 ตัว ว่าจะปล่อยออกบ้าง ยังทำใจม่ะดั๊ยยยเบยยยยย ><'

ตอนคว้า S.Yairi ตัวนี้มา เคยคิดว่าซักวันนึงจะเล่นให้เมพๆ แล้วใช้กีต้าร์เก่าๆ แตกลายงา
มันคงจะเท่น่าดู แต่จนบัดนี้ฝีมือก็ยังย่ำอยู่กับที่เหมือนเดิม 555+
ผมชอบอารมณ์ "กระบี่อยู่ที่ใจ" ครับ

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
Re: Headway HO88AS และ S.Yairi No.740 (สระบุรี)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 23:26:42 »
น้าดิวลงคลิป เธอเห็นท้องฟ้านั่นไหม อีกซักทีได้มั้ยครับ
ผมชอบ หัดเล่นตามอยู่ ตอนนี้ลืมหมดแล้วเช่นกัน
ACOUSTIC GUITAR ONLY