Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: **ขายแล้วครับ>Zoom H6 ตัวสูงสุด/Zoom ShotGun Mic**  (อ่าน 5228 ครั้ง)

**ขายแล้วครับ>Zoom H6 ตัวสูงสุด/Zoom ShotGun Mic**
« เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 23:30:57 »
***ขายแล้วครับ ขอบคุณ AcousticThai ครับ***

รายการ 1 Zoom H6 Handy Recorder 6-Track ตัวท็อปของค่าย

ข้อมูลและราคาของใหม่ครับ
http://www.zoom.co.jp/products/h6/
http://www.music.co.th/product_detail.php?id=112332

---รายละเอียด---
-มีตัวเครื่อง H6 / สาย USB / หัวแคปซูล XY / หัวแคปซูล Mid-Side(กลม) / เมม 2gb / กล่องดำ / ถ่านAA4ก้อน / คู่มือ / ใบเสร็จ / แผ่น Cubase / น่าจะหมดละเดิมๆตามที่มากะกล่องเลยครับ แผ่นปิดกันฝุ่นทุกตัวอยู่ครบ
-สภาพ 99.99% ครับ ซื้อมาลองอัดด้วย XY , Mid-Side Mic ไปอย่างละครั้ง และลองต่อ Line in Guitar อัดไปอีก 1 ครั้ง  นอกนั้น ShotGun(ซื้อแยก) ยังไม่ได้ใช้
-อุปกรณ์ครบเดิมๆ ถุง ซีลต่างๆอยู่ครบ  สอยมาจากที่สาขาพารากอน ใบเสร็จร้านอยู่ครบ ซื้อมาได้ 2 เดือนนิดๆ นอนแต่ในกล่องครับเพราะไม่ได้จะอัดตามที่ตั้งใจซะที
-แปะกันรอยตัว Zoom H6 มาให้แล้วครับพอดีมีฟิล์มกันรอยจาก iphone เหลืออยู่
-เมมที่แถมมาให้เดิม 2gb
-**แถมให้มี 1.เมม 4gb  2.ขาตั้งเล็กสำหรับอัด  3.สาย Stero to XLR (ตัวนี้สั่งน้า franky สุดหล่อ custom ครับ) ใช้วิธีโกงสัญญาณวงจรออกจากตูดกีต้าร์/เบส Stereo เข้า Mix หรือ H6 เป็น XLR
 สัญญาณมาเต็มแต่ไม่ Peak(แล้วแต่กรณีไป) แต่ที่เคยลองเส้นนี้กับ B-Band , Fishman, LR.Baggs  สัญญาณมาเต็มไม่ต้องเร่งเยอะ และไม่จี่ครับ  *ทีเด็ดของแถมจริงๆ จัดไป^^*

-กล่องเดิมใส่ได้ครบตามภาพแรกๆ รวมถึง shotgun mic
-อัพเฟิร์มแวร์ล่าสุดแล้วครับ  และ Drivers ใหม่ล่าสุดโหลดเก็บไว้ให้แล้ว หากต้องการจะ write cd ให้ไปด้วย จากหน้านี้ http://www.zoom.co.jp/products/h6/software/

---รายละเอียดคลิปเพิ่มเติมนะครับ---

Zoom H6 to laptop. (Only used external mics)
Blue Baby Bottle on Acoustic
Audio Technica AT4073a on Vocals
Chris Nepil - I'll Be Home For Christmas on Vimeo

Jazz Band
Zoom Sessions Ep. 1 - Peter Erskine on Vimeo

Zoom H6 Acoustic Shotout(เปรียบเทียบกับตัวใหญ่ค่ายต่างๆ)
Zoom H6 Acoustic Guitar Shootout

ZoomH6 Drum SOLO
Zoom H6 Drum Solo 3

Zoom H6 ShotGun Mic
ZOOM H6 Shotgun Mic SGH-6 Outdoor Recording

Zoom H6 Comparison H4N
Zoom H6 Vs H4n + Rode NTG-2 Mic Test PART: 1

และคลิปอื่นอีกมากมายลองหาดูเอาใน Youtube ครับ

*สุดทางสำหรับมืออาชีพเลยครับหากใครอยากได้ เครื่องอัดที่ครบครัน เป็นทั้งแอมป์พกพาที่เปิด overdub mode แบบไม่ต้องอัดได้อีกกรณีซ้อมคนเดียว*
ตั้งใจซื้อมาทำโปรเจค แต่ล้มเลิกซะก่อนครับ สมทบทุนไปจัดอย่างอื่นดีกว่า ขี้เบื่อ :)

ภาพครับ

^^'

Re: ขาย>Zoom H6 ตัวสูงสุด/Zoom ShotGun Mic/แลก SKB Case/รับสายสะพายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 23:32:45 »
รวมภาพการใช้งานที่น่าจะพอให้เห็นภาพมาให้ครับ

^^'

ฟ้าฉายไมโครโฟน

• member
    • FARSHINE
Re: ขาย>Zoom H6 ตัวสูงสุด/Zoom ShotGun Mic/แลก SKB Case/รับสายสะพายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 00:18:30 »
Shotgun mic ตัวนี้น่าใช้ครับ

หลักการของมันคือ ด้านข้างไม่รับเลย รับแต่จุดที่เราโฟกัสไป

เหมาะกับการจ่อกีตาร์ในระยะไกล หรือ ในกลุ่มร้องคอรัส ที่ต้องการเน้นเสียงใครเป็นพิเศษ
ซื้อเลยครับ
大家好,我叫意風泰國人

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 11:40:46 »
ขอบคุณครับน้าแฟรงค์^^

ดันทีครับ หรือใครมี Fishman Loudbox mini+ส่วนต่างก็ได้นะครับ แต่หลังวันที่ 7 นี้ก็ไม่ค่อยจำเป็นแล้วครับ :)
^^'

Circusz

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 11:54:46 »
น่าสนใจนะครับ Zoom H6 แต่ไม่รู้ว่ามันติดหัวกล้องได้หรือเปล่า (ในรูปเห็นติดได้)
แต่ต้องซื้ออุปกรณ์อะไรเสริมหรือเปล่าครับ แล้วมันมีสาย USB เสียบพร้อมกล้องให้หรือเปล่าครับ ที่เวลาอัดไม่ต้องมา Sync ทีหลังนะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 13:28:01 »
ตัวที่น้าบอกคือ hotshoe adaptor มีขายร้านกล้องทั่วไปเลยครับ หัวเป็นเกลียวเดียวกะขากล้องทั่วไปเพื่อติด h6 ฐานเป็นแผ่นเหล็ก เสียบเข้าช่องแฟลชมีสกรูหมุนยึดให้แน่นแบบแฟลชกล้องที่เราใช้

หากเวลาจะ sync กะกล้องก็ใช้แค่สาย 3.5 to 3.5 แบบสั้นๆได้ทั่วไปเช่นกันครับ ออกจาก line out เข้าช่อง mic  ของ Dslr ส่วนช่องหูฟังเราก็ต่อใส่หูไว้มอนิเตอร์เสียงสดๆ แต่ส่วนใหญ่ไม่นิยมใช้ภาคสัญญาณจากกล้องคับนอกจากขี้เกียจ sync แยกจะรวมก็ได้  h6 ก็ทำหน้าที่เป็นปรีไมค์หัวกล้องให้ dslr คับ

อุปกรณ์ทั้งสองชิ้นที่ว่าไม่มีมาในชุดคับแต่ zoom เขามีขายในชุดเสริม แต่ผมมองว่าเปลือง เราซื้อแยกเองถูกกว่่า สองชิ้นนี่ไม่น่าเกิน 400 ครับ

โทรสอบถามเพิ่มเติมได้ครับน้า ^^
^^'

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 17:06:07 »

ของดีๆทั้งนั้นน่าสนใจมากครับ  ;D ;D ;D
noomxman

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 19:01:18 »
ขายได้เร็วๆนะครับ....พี่ F   น่าลอง Zoom รุ่นนี้ จริงๆ ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 10:07:06 »

ของดีๆทั้งนั้นน่าสนใจมากครับ  ;D ;D ;D

ขอบคุณครับน้าหนุ่ม สนใจรับสุดทางสาย portable recorder ไปคู่กับ DSLR มั้ยครับ ^^

ขายได้เร็วๆนะครับ....พี่ F   น่าลอง Zoom รุ่นนี้ จริงๆ ครับ

ขอบคุณครับน้าเบียร์ ^^

ตัวนี้สอยมาลองโดยแท้จริงเลยครับ ตั้งโปรเจคไว้ แต่ไปไม่ถึง^^ จะไปจัดโปรเจคอื่นด้านกีฬาซะก่อน หางบสมทบครับ
^^'

Re: **ขายแล้วครับ>Zoom H6 ตัวสูงสุด/Zoom ShotGun Mic**
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 16:04:03 »
ขายแล้วครับ

ตกใจเล็กน้อยแต่ก็ไม่แน่ใจตัวเองครับ   พอมาดูว่าผู้มารับเลี้ยงดูต่อคืออาจารย์ R-bu รู้สึกปลื้มจนไม่รู้จะพูดอย่างไร เสียดายได้พูดคุยแป้บเดียวครับ

และเมื่อได้ฟังผลงาน ได้เห็นการร้องการเล่น การเขียนเนื้อหาเพลงที่สื่อมาจากจิต วิญญาณ การฟิชเชอริ่งของอาจารย์ผู้นี้ ต้องนับว่าผมโชคดีจริงๆครับ  :) 

ขออนุญาตนำผลงานทั้งสองท่านแปะให้ได้รับฟังกันบางส่วน ปิดท้ายครับ :)

***ขอบคุณ AcousticThai ที่ช่วยนำพาโอกาสดีๆด้วยครับ***

ผิดแล้วยังทำ (คัดค้านพ.ร.บ.นิรโทษกรรม)...r-bu

หนึ่งมิตรชิดใกล้...Hattaya & r-bu
^^'