Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอคำแนะนำครับ martin x series/takamine  (อ่าน 1943 ครั้ง)

อุดรภูมิ

• member
มือใหม่ขอคำแนะนำครับ martin x series/takamine
« เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 08:49:34 »
สวัสดีครับทุกท่าน เพิ่งมาใหม่ครับ อยากรบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ จะซื้อกีต้าร์ใหม่ เล็งมาร์ติน 3 พี่น้องไว้ dx1ae 1kae 1rae แตกต่างกันอย่างไรครับ รูปร่างหน้าตาต่างแน่นอน แต่ไม่ทราบถึงรายระเอียดเชิงลึกเลย ยังมีอีกค่ายที่ถูกใจ takamine ถูกใจอยู่ 2 ตัวที่งบเทียบเท่ามาร์ติน 3 พี่น้องนี้ ed05sc ed55sc ของนครหลวงได้ยินมาว่า ผลิตจีน ไม่เคยไปสัมผัสมาก่อนเหมือนกันครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

pomguitar

• member
Re: มือใหม่ขอคำแนะนำครับ martin x series/takamine
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 10:30:58 »

ชุด Martin X series เป็นมาตินรุ่นประหยัด แนวรักโลก
รายละเอียด อ่านที่ http://martinguitarthailand.com/index.php?PHPSESSID=2481d4dc9a59c1418b655dcb8c0726d8&topic=119.0

ทั้งสามรุ่นต่างกันที Back & Side

Martin DX1AE Back/Side : Mahogany Pattern HPL Textured Finish
Martin  DX1KAE Back/Side : Koa Wood Pattern HPL Textured Finish
Martin  DX1RAE Back/Side : Indian Rosewood Pattern HPL Textured Finish

Martin X series มีหลายรุ่น http://www.martinguitar.com/guitars/guitars/itemlist/category/57-x-series.html

Takamine ก็ดีนะครับ แต่สองทางเลือกนี้ ผมชอบซาวด์ของ Martin มากกว่าครับ

ลองฟังเสียง Martin x series ครับ

Martin DX-1RAE by MartinGuitarThailand.com

nhoy

• member
Re: มือใหม่ขอคำแนะนำครับ martin x series/takamine
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 12:45:13 »
ยินดีต้อนรับนะครับ
ทั้ง DX1AE, และ DX1KAE ผมเองยังไม่เคยลองครับ
เคยลองแต่ DX1RAE และพบว่าเป็น Martin รุ่นประหยัดที่เสียงใช้ได้และน่าเล่นครับ สตรัมมิ่งได้ประทับใจในระดับนึงทีเดียวครับ
สำหรับกรณีที่ต้องเลือกกับ Takamine ในระดับพอๆ กัน ผมค่อนข้างชอบซาวด์ของ Martin เช่นเดียวกับน้า pomguitar ครับ   

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 16:23:20 »
ฟลุ๊กๆอาจได้รุ่นเก่าmade in usaครับสำหรับx series เสียงดีราคาไม่โหดร้าย

อุดรภูมิ

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 13:03:07 »
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ