Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่อง Hard Case  (อ่าน 2718 ครั้ง)

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
รบกวนถามเรื่อง Hard Case
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 22:35:04 »
ไม่ทราบว่า แบบ 1.กล่องไม้หุ้มหนัง   2.แบบไฟเบอร์    3.แบบโฟม
มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันอย่างไรครับ พอดีหาอยู่แต่ไม่รู้ว่าแบบไหนเหมาะกับการใช้งานอย่างไรครับ  ขอบคุณครับ
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

AGP8x

• member
  • Beginner '
Re: รบกวนถามเรื่อง Hard Case
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 22:52:11 »
ถามด้วยคนครับ กำลังจะหาซื้ออยู่ ...

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 23:12:39 »
รบกวนหน่อยครับ กำลังหาอยู่ครับ ;)
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 23:59:40 »
ไม่ทราบว่า แบบ 1.กล่องไม้หุ้มหนัง   2.แบบไฟเบอร์    3.แบบโฟม
มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันอย่างไรครับ พอดีหาอยู่แต่ไม่รู้ว่าแบบไหนเหมาะกับการใช้งานอย่างไรครับ  ขอบคุณครับ
-กล่องไม้หุ้มหนัง ผมว่าเหมาะกับนักสะสมกีตาร์มากกว่าครับ ประมาณว่าเก็บยาวๆไม่ค่อบเอาเดินทางไปด้วยน่ะครับ
-แบบไฟเบอร์ แข็งแรงดีครับ ถ้าน้ามีรถและคิดว่าจะเดินทางบ่อยๆแบบนี้ก็ใช้ได้ครับ แต่ค่อนข้างหนักนะครับ
-แบบโฟม ผมว่าแบบนี้เหมาะกับนักดนตรีครับเพราะ น้ำหนักเบา เป็นรอยยากทนทานครับ แต่คงไม่แข็งแรงเท่าทั้ง2แบบด้านบนใใที่สำคัญมีสายสะพายครับสะดวกดี..ถ้าน้าเน้าเดินทางบ่อยไม่ค่อยใช้รถตัวเองหรือต้องหอบหิ้วไปเล่นตามร้านผมว่าแบบโฟมดีสุดครับ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 00:19:50 »
-กล่องไม้หุ้มหนัง ผมว่าเหมาะกับนักสะสมกีตาร์มากกว่าครับ ประมาณว่าเก็บยาวๆไม่ค่อบเอาเดินทางไปด้วยน่ะครับ
-แบบไฟเบอร์ แข็งแรงดีครับ ถ้าน้ามีรถและคิดว่าจะเดินทางบ่อยๆแบบนี้ก็ใช้ได้ครับ แต่ค่อนข้างหนักนะครับ
-แบบโฟม ผมว่าแบบนี้เหมาะกับนักดนตรีครับเพราะ น้ำหนักเบา เป็นรอยยากทนทานครับ แต่คงไม่แข็งแรงเท่าทั้ง2แบบด้านบนใใที่สำคัญมีสายสะพายครับสะดวกดี..ถ้าน้าเน้าเดินทางบ่อยไม่ค่อยใช้รถตัวเองหรือต้องหอบหิ้วไปเล่นตามร้านผมว่าแบบโฟมดีสุดครับ

ขอบคุณมากครับ ที่ให้ข้อมูลและคำแนะนำดีๆครับ พอดีมีกีต้าร์ทั้งที่ออกงานและนอนอยู่เฉยๆ เลยว่าจะหาเคสที่เหมาะกับงานอยู่ครับ ^_^

koken123

• member
  • อาบายูส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 07:30:13 »
แล้วถ้าผมเล่นอยู่บ้านเฉยๆอะครับ แบบว่าเวลาเล่นก็แกะออกมาเล่นเลิกเล่นก็เอากลับเข้าที่เดิมอะครับ จะต้องใช้ฮาร์ดเคสแบบไหนหรือว่าไม่ต้องใช้ครับ

พอดีจะซื้อตัวใหม่หนะครับเลยมาถามก่อนกลัวกีต้าร์จะสึกหรอ
อบายูส

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 10:10:54 »
ตามความแข็งแรงจาก ดูแลกีตาร์เราได้ดีที่สุดจากการกระแทก อุณหภูมิ การรักษาสภาพของไม้ ใส่แล้วล็อกกีตาร์ไว้อย่างดี คอไม่หัก ไม่งอ ตัวบอดี้ไม่บิดเบี้ยว  (มากไปน้อย)
กล่องไม้หุ้มหนัง --> กล่องแบบไฟเบอร์ -- > กล่องโฟม --> ซอร์ฟเคส

สะดวกในการเคลื่อนย้าย น้ำหนักเบา
ซอฟเคส --> กล่องโฟม --> กล่องไฟเบอร์ --> กล่องไม้หุ่มหนัง

ความเบา ความสะดวก สบาย สวนทางกับความปลอดภัยของตัวกีตาร์ครับ ส่วนผมมีกล่องแข็ง และซอฟเคสครับแล้วแต่สถานะการณ์ที่ประเมิน
ว่าจะเอาไปไหน ไปยังไง ส่วนอยู่บ้านเก็บลงกล่องแข็งอย่างเดียวเลยครับ

เพราะว่าเวลาเราไม่อยู่บ้านไม่ต้องกังวลครับ อยู่ในกล่องอย่างดี ปลอดภัย แม่บ้านเคลือนที่หยิบจับ ทำความสะอาดห้องได้ เราไม่ต้องกังวล
เรื่องความปลอดภัยของกีตาร์ครับ
It's my...

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 10:57:38 »
ตามน้าbossacafe..เลยครับ แม้จะอยู่บ้านไม่นำไปใหนก็ควรใส่กล่องไว้ครับ...อากาศบ้านเรายิ่งเพี้ยนๆอยู่ครับวันๆมี3ฤดูเเหน๊ะ...ใส่กล่องไว้ช่วยได้เยอะครับ

AGP8x

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:01:55 »
กล่องไม่หุ้มหนังมีที่ไหนขายบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไหร่หรอครับ

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 12:19:29 »
เดินที่เวิ้งเลยครับ ไม่ก็ในเวปกีตาร์ไทย พ่อค้าออนไลน์ขายกันเยอะเลย ใบประมาณพันกว่าบาทก็มียันถึงสามพันบาทครับคงแล้วแต่ความสวยงามและความแข็งแรงครับ
ผมได้ของ fender ที่เค้าจัดมากับกีตาร์ ได้มา 2,800 บาทครับ
It's my...

AGP8x

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 12:21:55 »
เดินที่เวิ้งเลยครับ ไม่ก็ในเวปกีตาร์ไทย พ่อค้าออนไลน์ขายกันเยอะเลย ใบประมาณพันกว่าบาทก็มียันถึงสามพันบาทครับคงแล้วแต่ความสวยงามและความแข็งแรงครับ
ผมได้ของ fender ที่เค้าจัดมากับกีตาร์ ได้มา 2,800 บาทครับ

ขอบคุณครับ ...

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 19:18:49 »
ตามความแข็งแรงจาก ดูแลกีตาร์เราได้ดีที่สุดจากการกระแทก อุณหภูมิ การรักษาสภาพของไม้ ใส่แล้วล็อกกีตาร์ไว้อย่างดี คอไม่หัก ไม่งอ ตัวบอดี้ไม่บิดเบี้ยว  (มากไปน้อย)
กล่องไม้หุ้มหนัง --> กล่องแบบไฟเบอร์ -- > กล่องโฟม --> ซอร์ฟเคส

สะดวกในการเคลื่อนย้าย น้ำหนักเบา
ซอฟเคส --> กล่องโฟม --> กล่องไฟเบอร์ --> กล่องไม้หุ่มหนัง

ขอบคุณครับ ^_^
ความเบา ความสะดวก สบาย สวนทางกับความปลอดภัยของตัวกีตาร์ครับ ส่วนผมมีกล่องแข็ง และซอฟเคสครับแล้วแต่สถานะการณ์ที่ประเมิน
ว่าจะเอาไปไหน ไปยังไง ส่วนอยู่บ้านเก็บลงกล่องแข็งอย่างเดียวเลยครับ

เพราะว่าเวลาเราไม่อยู่บ้านไม่ต้องกังวลครับ อยู่ในกล่องอย่างดี ปลอดภัย แม่บ้านเคลือนที่หยิบจับ ทำความสะอาดห้องได้ เราไม่ต้องกังวล
เรื่องความปลอดภัยของกีตาร์ครับ
ขอบคุณครับ ^_^