Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามน้า ที่ครอบครอง กีตาร์ที่ใช้ "black richlite" ทำ fingerboard & bridge  (อ่าน 3687 ครั้ง)

a-chonburi

• member
สอบถามน้า ที่ครอบครอง กีตาร์ที่ใช้ "black richlite" ทำ fingerboard & bridge เช่น Martin D-1GT / DRS-2
 อยากทราบว่า
-มีข้อเสีย ข้อดี อย่างไรบ้าง ในเรื่องเสียง การดูแลรักษา ความแข็งแรง การสัมผัส

guitar_import

• member
เคยเล่นGibson les paul customตัวเก่าๆสมัยที่ยังใช้ไม้ebonyทำfretboardไหมครับ? ได้feelการเล่นเหมือนบอร์ดebonyลงน้ำมัน แต่ไม่ลื่นขนาดmapleแบบfender stratแน่นอน ไม่มีผลกับเสียงครับ มันไม่ได้เกี่ยวกันเลย มันเป็นเรื่องของlook&feelล้วนๆ

a-chonburi

• member
เคยเล่นGibson les paul customตัวเก่าๆสมัยที่ยังใช้ไม้ebonyทำfretboardไหมครับ? ได้feelการเล่นเหมือนบอร์ดebonyลงน้ำมัน แต่ไม่ลื่นขนาดmapleแบบfender stratแน่นอน ไม่มีผลกับเสียงครับ มันไม่ได้เกี่ยวกันเลย มันเป็นเรื่องของlook&feelล้วนๆ
หมายความว่า gibson ก็ใช้ black richlite เป็นหลัก ไปแล้วหรือนี่

a-chonburi

• member
ขอบคุณ น้า guitar_import ด้วยครับ พอดีผมอยากได้ Martin D-16GT ซึ่งต้องสั่งตัวแทนนำเข้ามา โดยมัดจำ 50% ครับ แต่กังวลแค่ เฟรตบอร์ด เป็น black richlite  นี่แหละ

• member
หมายความว่า gibson ก็ใช้ black richlite เป็นหลัก ไปแล้วหรือนี่
ไม่ใช่ครับ gibsonเขาใช้ไม้ebonyแท้ๆครับ ส่วนไอ้black richliteนี่จะว่าไปแล้ว เขาทำมาตอบโจทย์คนที่อยากได้ebonyแต่งบน้อยครับ(คือฉันไม่เอาrosewoodอ่ะ) หลักการทำก็คือ(เท่าที่อ่านเจอมา)นำเศษไม้ที่เหลือๆจากการทำกีตาร์เอามาเผาอบด้วยความร้อนสูง จากนั้นก็เอามาอัดขึ้นรูปเป็นแท่งด้วยแรงอัดสูงมากๆคล้ายการทำไม้HPLซึ่งทำออกมาจากโรงงานที่รัฐVermont วัสดุที่ได้จึงมีสีดำและมีคุณสมบัติ"คล้าย"ไม้ebonyครับ แต่เนื้อมันจะเเน่นตึ๊บไม่มีโพรงในเนื้อไม้ให้เห็นเหมือนไม้ebonyแท้ๆ ส่วนตัวผมชอบมากกว่าไม้แท้นะ ดูแลง่ายแค่เอาผ้าเช็ดๆเอาก็พอแล้ว มองผ่านๆเหมือนไม้ebonyเกรดพรีเมี่ยม ถ้าคุณชินกับfinger board rosewoodอาจจะบอกว่ามันไม่หนึบ ไม่ได้feelในการเล่น แต่ถ้าคุณชินกับebony ผมมั่นใจว่าคุณจะชอบblack richliteครับ
ปล.ผมเองก็ใช้D16gtตัวใหม่เหมือนกันครับ(2012) แนะนำเปลี่ยนนัทกับsaddleมาเป็นกระดูกแล้วคุณจะเล่นจนลืมวาง ว่าแต่ทำไมต้องorderจากเมกาครับ บ้านเราก็น่าจะมีขาย?

a-chonburi

• member

ที่มีขาย มีแต่ติดภาคไฟฟ้า พร้อม Cutaway

ตอบคำถามเรื่องนโยบายการสั่งสินค้า Martin Guitar ...
ในการสั่งสินค้า ทางบริษัทต้องคำนึงถึงปัจจัยหลายองค์ประกอบ เช่น ราคาจำหน่ายในประเทศ, ความนิยมของรุ่นนั้นๆในต่างประเทศและความต้องการในประเทศด้วย, อายุของรุ่นนั้นๆในตลาด, ข้อเปรียบเทียบของรุ่นใกล้เคียงกัน และสุดท้ายที่สำคัญที่สุดคือความนิยมของรุ่นนั้นๆในประเทศ  อย่างไรก็ตาม ทางบริษัทก็ยินดีสั่งสินค้าให้ลูกค้าตามความต้องการได้เช่นกัน

Ods16339

• member
Richlite is a dense material made from partially recycled paper and phenolic resin.
มันทำจากกระดาษอัดกับresinครับ  ไม่ได้มาจากไม้เผาลองดูบทความเต็มจาก wikipediaครับ

• member
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมอ่านผ่านๆอาจสับสนกับHPL

• member
รอorderของกัน4เดือนเลยเหรอครับ!!!หายอยากกันพอดี แต่ราคายอมรับว่าไม่หนีจากที่นี่เมื่อหักภาษีและค่าขนส่งออกแล้ว(ของผมซี้อมา$1,200)