Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สายแจ๊คกีตาร์ไฟฟ้ากับกีตาร์โปร่ง เหมือนกันหรือป่าวครับ  (อ่าน 4653 ครั้ง)

bucket

• member
สายแจ๊คกีตาร์ไฟฟ้ากับกีตาร์โปร่ง เหมือนกันหรือป่าวครับ

เอามาใช้แทนกันได้รึป่าวครับ

และขอน้าๆ ช่วยแนะนำสายแจ๊คกีตาร์โปร่งคุณภาพดีๆ ให้หน่อยนะครับ

:)

pFunky

• member
เหมือนกันครับ ถ้าเอาแบบไม่แพงแนะนำลองยี่ห้อ small room ดูครับ ของคนไทยทำ

pickpanther

• member
    • My Page
สายแจ๊คใช้ด้วยกันได้หมดทุกเครื่องดนตรีครับ ทั้งกีต้าร์โปร่ง กีต้าร์ไฟฟ้า เบส คีย์บอร์ด ฯลฯ
แต่ผมไม่แน่ใจว่ามีสายที่ใช้เฉพาะ เพื่อให้ได้เสียงที่ดีที่สุดเฉพาะเครื่องนั้นๆหรือป่าว
ส่วนสายที่ผมใช้อยู่สั่งตัดจากลุงจงที่เมเจอร์ท่าน้ำนนท์ ใช้ออกงานมาเกือบสิบปีแล้วยังปกติดีเหมือนของใหม่ ไม่เคยงอแงครับ
FB/PickFingerstyle

nhoy

• member
สายแจ๊คไฟฟ้ากับโปร่งใช้ด้วยกันได้ครับ
บางแบรนด์ก็มีแยกเป็นสายแจ๊คสำหรับอะคูสติกด้วย เช่นของ Vox และ Monster เป็นต้นครับ

ponduro

• member
ผมซื้อของ jack cable ครับ ไทยทำเช่นเดียวกัน เค้าใช้สาย mogami 2524 กับ canare เราเลือกได้ครับ ส่วนหัว ก็มีให้เลือก 2 ยี่ห้อครับ G&H กับ Nutrik ตอนผมสั้งผมก็ถามเหมือนน้านี่แหละครับ พี่เค้าบอกว่า เหมือนกัน และ เค้าบอกบางยี่ห้อสายถูก eq มาก่อนทำให้ไม่ได้ เสียงธรรมชาติ ครับ ส่วนของเค้า ไม่ eq  ครับ แต่ไม่ได้บอกว่าดีกว่านะครับ แล้วแต่ชอบครับ

prateepmc17

• member
  • ทางของเรา...ตัวของเรา
ใช้แทนกันได้ครับ
ทําในในสิ่งที่ใจรัก

ปิยะพัฒน์

• member
ขออนุญาตโพสถามต่อครับ แล้วแจ็คหัวขีดเดียวกับสองขีดแตกต่างกันยังไง เคยเสียบกีตาร์โปร่งเล่นที่ร้าน บางทีหัวสองขีดก็ไม่ดัง ต้องใช้หัวขีดเดียวครับ

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
ขออนุญาตโพสถามต่อครับ แล้วแจ็คหัวขีดเดียวกับสองขีดแตกต่างกันยังไง เคยเสียบกีตาร์โปร่งเล่นที่ร้าน บางทีหัวสองขีดก็ไม่ดัง ต้องใช้หัวขีดเดียวครับ

1 ขีด เป็น MONO
2 ขีด เป็น STEREO

ส่วนมากสัญญาณที่ออกจากกีต้าร์มีเพียงช่องเดียวคือ MONO เลยไม่จำเป็นต้องใช้แจ็ค STEREO ครับผม
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

bucket

• member
ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านมากครับบ  :)

free_willy

• member
เหมือนกันครับ ผมใช้สายแบบเดียวกับที่ใช้กับกีตาร์มาใช้กับเบสกับกีตาร์โปร่งด้วยครับ