Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำกีต้าร์ fingerstyle หนึ่งแสนหน่อยครับ  (อ่าน 4955 ครั้ง)

K@Y

• member
  • เคครับ :)
สวัสดีครับน้าๆ ตอนนี้ผมเริ่มจะมองหากีต้าโปร่งไว้สักตัวครับ ส่วนตัวชอบทรง om ครับ ส่วนใหญ่เล่นแต่ finger และ strum เบาๆครับ ตอนนี้ มองพวกบูติค ครับ แต่ราคามือ 1 คงไม่ไหวครับเช่นพวก bourgeois colling huss&dalton และฝั่งญี่ปุ่น ก้มี พวก asturias grand solo กับ Morris ครับ รบกวนน้าๆมีคำแนะนำยี่ห้อ อื่นหรือ รุ่นในยี่ห้อที่กล่าวมาหน่อยครับ งบประมาน 1 แสนครับ ขอบคุณคร้าบบบ ขออนุญาติไม่เอา taylor  นะคร้าบบ ;D ;D

nhoy

• member
Re: รบกวนแนะนำกีต้าร์ fingerstyle หนึ่งแสนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 17:18:09 »
ลองหามือสองของ Bourgeois, Huss & Dalton, และ Santa Cruz ดูครับ เสียงดีมากๆ น่าเล่นทั้งนั้นครับ
เพียงแต่มือสองพวก Boutique Guitar อาจค่อนข้างหายากสักหน่อย ลองดูครับ เอาใจช่วยครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: รบกวนแนะนำกีต้าร์ fingerstyle หนึ่งแสนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 17:50:49 »

เทเลอร์814 ครับ
noomxman

K@Y

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 00:22:15 »
ขอบคุณคร้าบบ น้าหน่อยย พวก bourgeois om นี่มือ 1 ประมาณเท่าไหร่หรอครับเกือบ 2 เลยไหมครับ เเหะๆในสามยี่ห้อนี้ om อันไหน ราคา กับเสียงคุ้มค่าสุดครับ
น้าหนุ่ม ครับ 814 เทียบกับพวก morris นี่อันไหนน่าเล่นกว่าครับ 814 นี่มือสองน่าจะคุ้มกว่าใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 00:31:28 »
^^
เรียนน้า K@Y
ทั้งสามบูติคแบรนด์นั้นน่าเล่นพอๆ กัน สุดแล้วแต่ความชอบของแต่ละท่านเป็นส่วนตัวครับ
สำหรับผมเองชอบและใช้ Santa Cruz อยู่ครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 10:25:34 »
ขอบคุณคร้าบบ น้าหน่อยย พวก bourgeois om นี่มือ 1 ประมาณเท่าไหร่หรอครับเกือบ 2 เลยไหมครับ เเหะๆในสามยี่ห้อนี้ om อันไหน ราคา กับเสียงคุ้มค่าสุดครับ
น้าหนุ่ม ครับ 814 เทียบกับพวก morris นี่อันไหนน่าเล่นกว่าครับ 814 นี่มือสองน่าจะคุ้มกว่าใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

Taylor 814CE นี่ ถ้าเทียบกับ Morris S ซี่รี่ พวก S101-S107 นี่สู้สีกันครับ บอกยาก

ว่ายี่ห้อไหนดีกว่ากัน แล้วแต่จะชอบเสียงแนวไหนครับ จากที่ผมมีอยู่ทั้งTaylor 814CE LTD

และ Morris S-101 ผมชอบทั้งคู่ครับ ฝั่งญี่ปุ่นก็ไม่ใด้ด้อยกว่านะครับ   น้าต้องลองดูครับว่า

ชอบไหน ;D ;D ;D
noomxman

mdit

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 18:43:48 »
งบขนาดนี้ น้าK@Y ลองดูคลิปในช่องyoutube ด้านล่างเลยครับ เป็นช่องของน้ากฤษณ์รวมคลิปเสียงกีตาร์เสียงดีเยอะๆมากทั้ง ฝั่งอเมริกา ยุโรป และ ญี่ปุ่น       
http://www.youtube.com/user/krispood/videos

แนว Finger งบนี้ส่วนตัวถ้าเป็นฝั่งอเมริกาผมเชียร์ Santacruz FS  , Morgan CCR มือสองครับ (สงอตัวนี้หายากหน่อยแต่เสียงสุดยอด)  ทางยุโปรคงไม่พ้น lowden ซี่รี่ย์25  ครับ แต่ถ้าอยากลองขอแปลกเลยไม่สนเรื่องขายต่อลอง handmade jp อย่างพวก keystone ฟังเสียงจาก youtubeแล้วหลอนมากกก
 http://www.dolphin-gt.com/stock/5871eb/

ขอให้โชคดีได้กีตาร์ที่ถูกใจที่สุดนะครับ

กฤษณ

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 22:11:58 »
ขอบคุณน้า mdit ครับที่แนะนำให้ไปดูคลิปกีตาร์ของผมที่อัดเสียงเก็บใว้เพื่อใช้เป็นข้อมูลอ้างอิงเพราะผมคิดว่าถ้าคุยกันเรื่องกีตาร์นี่ในที่สุดมันก็ต้องจบที่เรื่องของเสียงครับ

เรื่องกีตาร์ราคาแสนที่เหมาะกับแนวนิ้วเกานั้นมันไม่มีรุ่นไหนยี่ห้อไหนที่ห่วยหรอกครับ ยี่ห้อที่ดีที่สุดก็ไม่มีเหมือนกัน มันเป็นเรื่องของความชอบส่วนตัวเท่านั้น ถ้ามีเวลาก็น่าหาลองไปเรื่อยๆแล้วคุณจะเจอคำตอบเองครับ

loh

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 22:16:45 »

ส่วนตัวผมชอบ Gibson J45 True Vintage

Gibson J45 True Vintage by AcousticThai.Net

อยากแนะนำว่า กีตาร์ระดับราคานี้ มันดีทุกๆ ตัวครับ แต่ถ้าจะไม่ดี ก็มาจากที่เราไม่ชอบ

ทั้งนั้น งบนี้ไม่ต้องไปฟังใครมาก----> "ฟังแต่กีตาร์" ให้เยอะ ๆ
เพราะ ท่านต้องไปลองด้วยตัวเอง ฟังเพื่อให้เกิดคำตอบ ว่าท่านชอบโทนเสียงรสชาติ แบบไหน

K@Y

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 21:42:03 »
^^
เรียนน้า K@Y
ทั้งสามบูติคแบรนด์นั้นน่าเล่นพอๆ กัน สุดแล้วแต่ความชอบของแต่ละท่านเป็นส่วนตัวครับ
สำหรับผมเองชอบและใช้ Santa Cruz อยู่ครับ
อ่อขอบคุณครับบน้า nhoy เดี๋ยวผมจะไปหาลองดูครับ santa cruz ดูน่าใช้นะครับ 8)

Taylor 814CE นี่ ถ้าเทียบกับ Morris S ซี่รี่ พวก S101-S107 นี่สู้สีกันครับ บอกยาก

ว่ายี่ห้อไหนดีกว่ากัน แล้วแต่จะชอบเสียงแนวไหนครับ จากที่ผมมีอยู่ทั้งTaylor 814CE LTD

และ Morris S-101 ผมชอบทั้งคู่ครับ ฝั่งญี่ปุ่นก็ไม่ใด้ด้อยกว่านะครับ   น้าต้องลองดูครับว่า

ชอบไหน ;D ;D ;D

อ่อครับ ตอนนี้ผมอยากลอง morris101 อยู่ครับ ไม่ทราบว่าลองได้ที่ไหนครับน้าหนุ่ม มีตัวแทนไหมครับ :o
งบขนาดนี้ น้าK@Y ลองดูคลิปในช่องyoutube ด้านล่างเลยครับ เป็นช่องของน้ากฤษณ์รวมคลิปเสียงกีตาร์เสียงดีเยอะๆมากทั้ง ฝั่งอเมริกา ยุโรป และ ญี่ปุ่น       
http://www.youtube.com/user/krispood/videos

แนว Finger งบนี้ส่วนตัวถ้าเป็นฝั่งอเมริกาผมเชียร์ Santacruz FS  , Morgan CCR มือสองครับ (สงอตัวนี้หายากหน่อยแต่เสียงสุดยอด)  ทางยุโปรคงไม่พ้น lowden ซี่รี่ย์25  ครับ แต่ถ้าอยากลองขอแปลกเลยไม่สนเรื่องขายต่อลอง handmade jp อย่างพวก keystone ฟังเสียงจาก youtubeแล้วหลอนมากกก
 http://www.dolphin-gt.com/stock/5871eb/

ขอให้โชคดีได้กีตาร์ที่ถูกใจที่สุดนะครับ

น้า mdit ขอบคุณคร้าบบ เดะผมจะไปหาลองดูนะครับ ว่าจะไปลองที่ญี่ปุ่นเลย สักต้นปีหน้า ::)
ขอบคุณน้า mdit ครับที่แนะนำให้ไปดูคลิปกีตาร์ของผมที่อัดเสียงเก็บใว้เพื่อใช้เป็นข้อมูลอ้างอิงเพราะผมคิดว่าถ้าคุยกันเรื่องกีตาร์นี่ในที่สุดมันก็ต้องจบที่เรื่องของเสียงครับ

เรื่องกีตาร์ราคาแสนที่เหมาะกับแนวนิ้วเกานั้นมันไม่มีรุ่นไหนยี่ห้อไหนที่ห่วยหรอกครับ ยี่ห้อที่ดีที่สุดก็ไม่มีเหมือนกัน มันเป็นเรื่องของความชอบส่วนตัวเท่านั้น ถ้ามีเวลาก็น่าหาลองไปเรื่อยๆแล้วคุณจะเจอคำตอบเองครับ
น้า กฤษณ์  ขอบคุณครับบบ เดะเคจะไปลองให้เยอะๆครับ เดะสอบเสดเคขอรบกวนหน่อยนะครับน้ากฤษณ์ ;D

ส่วนตัวผมชอบ Gibson J45 True Vintage
อยากแนะนำว่า กีตาร์ระดับราคานี้ มันดีทุกๆ ตัวครับ แต่ถ้าจะไม่ดี ก็มาจากที่เราไม่ชอบ

ทั้งนั้น งบนี้ไม่ต้องไปฟังใครมาก----> "ฟังแต่กีตาร์" ให้เยอะ ๆ
เพราะ ท่านต้องไปลองด้วยตัวเอง ฟังเพื่อให้เกิดคำตอบ ว่าท่านชอบโทนเสียงรสชาติ แบบไหน
ขอบคุณคร้าบบน้าloh ส่วนตัวไม่ค่อยถูกโฉลกกับกิปสันสักเท่าไร เเต่เด่วไว้จะไปหาลองใหม่ดูนะครับ  ;D

noomxman

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 21:59:26 »
ถ้ามีจังหวะไปญี่ปุ่นผมว่าไปลองที่โน้นเลยน่าจะมีครบครับ
noomxman