Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องปลวกกับกีต้าร์ครับ  (อ่าน 2441 ครั้ง)

non-metro

• member
เรื่องปลวกกับกีต้าร์ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 12:07:57 »
คืออยากถามว่า ที่บ้านผมเป็นสองชั้น บนบ้านมีปลวกกินฝาบ้านตอนนี้ฉีดหมดแล้ว กลางคืนผมเอาไฟฉายส่องดูตามพื้น เห็นตัวอ่อนปลวกตัวเล็กครับ มันจะกินกีต้าร์ผมเปล่าครับ

1900

• member
Re: เรื่องปลวกกับกีต้าร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 12:36:01 »
กีตาร์ไม่น่าห่วงครับย้ายได้ บ้านน่าห่วงกว่าครับ อิอิ

น่าจะกินนะครับแต่ที่ไม่ค่อยได้เห็นปลวกกินกีตาร์อาจจะเป็นเพราะกีตาร์ตัวเล็ก หยิบ/ย้าย/เปลี่ยนที่วาง/ที่เก็บได้ครับ อย่าไปวางล่อตะเข้ในส่วนที่เป็นทางเดินปลวกหรือพื้นไม้ ห้องใหนที่เป็น ปูน ในบ้านก็เก็บไว้ในห้องนั้นครับน่าจะปลอดภัยกว่าครับ

ที่บ้านเคยมีปลวก จ้างบริษัททํําให้ 1 ปีตอนนี้หายเกลี้ยงมา 5 ปีแล้วครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 12:57:46 »
กินครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 13:43:38 »
คืออยากถามว่า ที่บ้านผมเป็นสองชั้น บนบ้านมีปลวกกินฝาบ้านตอนนี้ฉีดหมดแล้ว กลางคืนผมเอาไฟฉายส่องดูตามพื้น เห็นตัวอ่อนปลวกตัวเล็กครับ มันจะกินกีต้าร์ผมเปล่าครับ
กินครับ ผมเคยประสบมากับตัวเอง
เก็บกีต้าร์ใส่ไว้ในกล่องสมัยเก่าๆ ที่ไม่มิดชิด วางไว้กับพื้นห้องไม่ได้เปิดดูเป็นเวลานาน
วันหนึ่งเปิดขึ้นมาดูปรากฏว่าปลวกเข้ามาในกล่องนั้นเยอะไปหมด และกีต้าร์เป็นรอยโดยปลวกแทะ ดีที่เปิดดูเสียก่อนจึงไม่มากนักครับ
ทางที่ดีควรตรวจดูอยู่เสมอ และหมั่นหยิบกีต้าร์นั้นออกมาเล่นบ่อยๆ ครับ

non-metro

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 15:10:34 »
กีตาร์ไม่น่าห่วงครับย้ายได้ บ้านน่าห่วงกว่าครับ อิอิ

น่าจะกินนะครับแต่ที่ไม่ค่อยได้เห็นปลวกกินกีตาร์อาจจะเป็นเพราะกีตาร์ตัวเล็ก หยิบ/ย้าย/เปลี่ยนที่วาง/ที่เก็บได้ครับ อย่าไปวางล่อตะเข้ในส่วนที่เป็นทางเดินปลวกหรือพื้นไม้ ห้องใหนที่เป็น ปูน ในบ้านก็เก็บไว้ในห้องนั้นครับน่าจะปลอดภัยกว่าครับ

ที่บ้านเคยมีปลวก จ้างบริษัททํําให้ 1 ปีตอนนี้หายเกลี้ยงมา 5 ปีแล้วครับ

ครับน้าตอนนี้ไม่เอากีต้าร์ไปวางไว้ในห้องนอนแล้วครับ แต่ปลวกลูกมันตัวเล็กๆผมเคยวางไว้ตัวอื่น ผมเคยเห็นมันเดินอยู่ในกีต้าร์ อ่ะครับ มันจะกินได้ป่าวครับ แล้วผมก็ย้ายลงมาข้างล่าง

non-metro

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 15:12:53 »
เก็บกีต้าร์ใส่ไว้ในกล่องสมัยเก่าๆ ที่ไม่มิดชิด วางไว้กับพื้นห้องไม่ได้เปิดดูเป็นเวลานาน
วันหนึ่งเปิดขึ้นมาดูปรากฏว่าปลวกเข้ามาในกล่องนั้นเยอะไปหมด และกีต้าร์เป็นรอยโดยปลวกแทะ ดีที่เปิดดูเสียก่อนจึงไม่มากนักครับ
ทางที่ดีควรตรวจดูอยู่เสมอ และหมั่นหยิบกีต้าร์นั้นออกมาเล่นบ่อยๆ ครับ

แย่เลยนะครับ เป็นปัญหาใหญ่เลยนะครับ แล้วกีต้าร์ตัวนั้นแพงมากป่าวครับ  :)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 15:30:17 »

แย่เลยนะครับ เป็นปัญหาใหญ่เลยนะครับ แล้วกีต้าร์ตัวนั้นแพงมากป่าวครับ  :)
ดีที่เปิดมาเห็นเสียก่อนครับน้า non-metro กีต้าร์เลยไม่เป็นอะไรมาก
เป็นกีต้าร์ Terada ทรง Jumbo จาก Japan ราคาปานกลางครับ ซื้อเมื่อประมาณสามสิบปีที่แล้ว ตอนนี้ยกให้คนอื่นไปเล่นหลายปีแล้วครับ

Auponata

• member
  • OR'Solid
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 18:34:15 »
 ;D ;D ;D เอามาฝากไว้ที่บ้านผมก็ได้ครับ จะดูให้ทุกวันเลย 5555  ;D ;D ;D ;D ;D
facebook:or ponata

non-metro

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 21:14:32 »
 :D :D 

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 21:20:25 »
ผมเคยเห็นพี่นักดนตรีท่านนึง เป็นมือเบส เค้าหยุดเล่นไปทำกิจการอย่างอื่น
แขวนเบสไว้นานพอสมควร กลับมาจะเล่นอีกที กลายเป็นอาหารปลวกซะแล้ว
มิวสิคแมนซะด้วย ซวยจริงๆ

ปลวกกินไม้และกระดาษด้วยนะครับ ระวังไว้
ACOUSTIC GUITAR ONLY