Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ### แนะนำ Pickup แบบคาดซาวน์โฮล หน่อยครับ ระหว่าง L.R.Baggs M1 กับ Vertech ###  (อ่าน 3850 ครั้ง)

cross

• member
### แนะนำ Pickup แบบคาดซาวน์โฮล หน่อยครับ ระหว่าง L.R.Baggs M1 กับ Vertech ###

สวัสดีครับ น้าๆ ทุกท่าน แห่งบ้านไม้

พอดี Pickup ตัวเดิม  ผมใช้ของ AER AK-15Plus (ขั้วต่อแบตเตอรี่หลุด)

เลยเริ่มมองๆ ดู Pickup แบบคาดซาวน์โฮลตัวใหม่ๆ ไว้บ้าง

ตอนนี้สนใจอยู่ 2 ยี่ห้อ คือ L.R.Baggs M1 กับ Vertech

รู้ว่า L.R.Baggs  ราคาต่างกับ Vertech พอสมควร   แต่ผมอยากรู้เรื่องของคุรภาพและเสียงมากกว่า 

น้าๆ ท่านใดใช้ 2 ยี่ห้อนี้อยู่   ช่วยแนะนำหน่อยครับ

:D
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

TOM1869

• member
ผมมีทั้ง. 2. ยี่ห้อ. ลองซื้อมาดูแล้วกันครับ. Vertech ราคาพันนิดๆ. จะให้ดีใช้คู่กับ.  External pu จะปรับแต่งได้มากขึ้นครับ
Line id: 081-8718003

cross

• member
ผมมีทั้ง. 2. ยี่ห้อ. ลองซื้อมาดูแล้วกันครับ. Vertech ราคาพันนิดๆ. จะให้ดีใช้คู่กับ.  External pu จะปรับแต่งได้มากขึ้นครับ

ขอบคุณน้า TOM1869 ครับ  ว่าแต่ External pu มันคืออะไร หน้าตาเป็นยังไงเหรอครับ

bigbrown

• member
เคยใช้ verterch vs-6mv คุ้มค่าคุ้มราคาครับ

kaerk

• member
ตอนนี้ผมใช้vertech ติดกับmorris w35 +fishman pro eq เล่นร้านเสียงดีครับ แต่มีปัญหาเวลาตบสาย จังหวะตบเสียงไม่เพราะครับ ต้องคุมน้ำหนักมือมากๆค่อนข้างลำบาก แต่ตีคอร์ดหรือปิ๊กกิ้งได้อยู่ แต่ถ้าตัวเดียวเพียวๆยังไม่ถูกใจครับเสียงกระด้างๆ แต่คุ้มราคาครับ

cross

• member
เคยใช้ verterch vs-6mv คุ้มค่าคุ้มราคาครับ

หวัดดีครับ น้า bigbrown - ผมว่าราคาเตะตามาก

ตอนนี้ผมใช้vertech ติดกับmorris w35 +fishman pro eq เล่นร้านเสียงดีครับ แต่มีปัญหาเวลาตบสาย จังหวะตบเสียงไม่เพราะครับ ต้องคุมน้ำหนักมือมากๆค่อนข้างลำบาก แต่ตีคอร์ดหรือปิ๊กกิ้งได้อยู่ แต่ถ้าตัวเดียวเพียวๆยังไม่ถูกใจครับเสียงกระด้างๆ แต่คุ้มราคาครับ

หวัดดีครับ น้า kaerk - ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล   (น่าลองแหะ)

TOM1869

• member
External PU คือ zoom a3 หรือ fishman pro Eq ครับ
Line id: 081-8718003

cross

• member
External PU คือ zoom a3 หรือ fishman pro Eq ครับ

ขอบคุณน้า TOM1869 ครับ - ผมนี่ไม่รู้เรื่องเอาสะเลย แหะๆๆ

;)

mai_911

• member

ขอบคุณน้า TOM1869 ครับ  ว่าแต่ External pu มันคืออะไร หน้าตาเป็นยังไงเหรอครับ

น่าจะหมายถึง "External Preamp" พวก Fishman platinum, lr baggs para DI, ultrasound DI อะไรพวกนั้นครับ

guitarhaha

• member
ผมใช้ M1 Active + LR.Baggs Para DI เข้ากันดีจนไม่คิดหาตัวอื่นเลยครับ(จริงๆ ไม่มีตังค์ตะหาก 555) แค่สองตัวนี่ก็พอๆกับราคากีต้าร์ละ
เห็นหน้าซื้อขายมี Ultra sound ตัวนึงครับ ผมว่าเสียงธรรมชาติดีนะครับ เอามาคู่กับ Vertech ก็น่าจะ Ok นะ ประหยัดไปได้เยอะ

cross

• member

น่าจะหมายถึง "External Preamp" พวก Fishman platinum, lr baggs para DI, ultrasound DI อะไรพวกนั้นครับ

สวัสดีน้า mai_911 ครับ 

ผมใช้ M1 Active + LR.Baggs Para DI เข้ากันดีจนไม่คิดหาตัวอื่นเลยครับ(จริงๆ ไม่มีตังค์ตะหาก 555) แค่สองตัวนี่ก็พอๆกับราคากีต้าร์ละ
เห็นหน้าซื้อขายมี Ultra sound ตัวนึงครับ ผมว่าเสียงธรรมชาติดีนะครับ เอามาคู่กับ Vertech ก็น่าจะ Ok นะ ประหยัดไปได้เยอะ

สวัสดีน้า guitarhaha ครับ -  เห็นราคาของ Vertech แล้ว  มันน่าสอยจริงๆ  อยากฟังเสียงจริงๆ ของมันครับ  ว่าจะเป็นยังไง  อยากรู้ว่าเสียงจะกระด้างหรือเปล่า

;)

parker1713

• member
เสียงvertechค่อนข้างแข็งกว่า LR Baggs แต่ด้วยราคานี้แล้วไม่มีตัวดีกว่านี้แล้วครับ ผมว่าเสียงไปใกล้Rare Earthของfishmanมากกว่า

Huss& Dalton TOM Custom Blackwood - Using Ventech Pickup through AI Amp

Huss& Dalton TOM Custom Blackwood- Ventech Pickup(line)+Mic

acoustic image amp compare coda/corus- acoustic

cross

• member
สวัสดีครับ น้า parker1713  -  ได้ฟังจากคลิปของน้าแล้ว  เสียงก็โอเคเลยนะครับ

parker1713

• member
สวัสดีครับ น้า parker1713  -  ได้ฟังจากคลิปของน้าแล้ว  เสียงก็โอเคเลยนะครับ

เสียงใช้ได้เลยครับ แต่บางคนคิดว่าจะดีเทียบเท่าของแพงๆก็ต้องยอมรับระดับนึงครับน้าครอส

cross

• member

เสียงใช้ได้เลยครับ แต่บางคนคิดว่าจะดีเทียบเท่าของแพงๆก็ต้องยอมรับระดับนึงครับน้าครอส

ถูกต้องครับ น้า parker1713 - จะให้เทียบกับของที่ราคาต่างกันก็ใช่เรื่องเนอะ   แต่ผมว่าเสียงดีขนาดนี้ก็คุ้มแล้วครับ

:)