Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณภาพ VS แบรนด์ เลือกแบบไหนดีครับ  (อ่าน 7350 ครั้ง)

TOM1869

• member
Re: คุณภาพ VS แบรนด์ เลือกแบบไหนดีครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 11:13:58 »
งบ 35,000 บาท ผมเลือก Japan ก่อน ครับ spec ไม่สน กีต้าร์ All Solid  spec ดีๆ ไม้ ชื่อดีๆ หลาย ยี่ห้อ เสียง สู้ Laminate top ไม่ได้ครับ
Line id: 081-8718003

kittipalo

• member
Re: คุณภาพ VS แบรนด์ เลือกแบบไหนดีครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 11:42:19 »
น้าน่าจะเผื่อใจไปลองยี่ห้อนี้หน่อยนะครับ...K.yairi
จะได้ทั้งเสียงและแบรนด์...ตอนนี้มีตัวแทนจำหน่ายแล้ว..สำหรับผมแค่..Top solid... ก็พอแล้ว...แบรนด์นี้...
...เป็นตัวเลือกให้ครับ...

bujarati

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 12:08:17 »
 8) 8) 8)

aa

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 13:02:03 »
น้า bujarati ขายถูกกว่าของใหม่ตั้ง 1.25 k น้า Dewwy ลองดูก็ได้จะได้รู้ว่า Adirondack เสียงเป็นอย่างไง รุ่นนี้ผมก็ใช้อยู่  :D

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 13:10:21 »
น้าน่าจะเผื่อใจไปลองยี่ห้อนี้หน่อยนะครับ...K.yairi
จะได้ทั้งเสียงและแบรนด์...ตอนนี้มีตัวแทนจำหน่ายแล้ว..สำหรับผมแค่..Top solid... ก็พอแล้ว...แบรนด์นี้...

K.YAIRI ตอนนี้ร้านไหนเป็นตัวแทนจำหน่ายครับ ลืมยี่ห้อนี้ไปซะสนิทเลย Brand ยุโรปบังตาแท้ อิอิ ;)

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 13:12:36 »
ผมว่าจะปล่อย Eastman E20OM ราคา 29.5K สนใจติดต่อได้นะครับ
084-362-8816
ที่ปล่อยไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับ   โครตดีเลยครับคุ้มเงินมากๆ  แต่แค่อยากไปลองตัวอื่นๆมั่ง เพราะงบจำกัดไม่ีมีงบซื้อกีตาร์ทีละหลายๆตัว
ปล. ไ้ม้หน้า adirondack คัดมาแล้ว สวยมากๆครับ ดีกว่าล็อตหลังๆทุกตัว

ขอบคุณครับน้า bujarati มากครับ แต่ตอนนี้อยากได้ของใหม่มากกว่าครับ ...  ;D

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 13:34:30 »
ตอนนี้มีงบอยู่ประมาณ 35,000.- ถ้าจะให้น้าๆเลือกสัก 1 ตัว ระหว่างกีต้าร์ Spec ดีๆ Made in china อย่าง Eastman,Blueridge กับกีต้าร์ระดับ Brand อย่าง Martin หรือ Taylor แต่ Spec ไม้อาจจะสู้ไม่ได้ น้าๆจะเลือกแบบไหนครับ ... ขอความเห็นหน่อยครับ ตอนนี้สนทั้ง Eastman ที่เป็น All Solid แต่กลัวว่าถ้าไปซื้อ Taylor หรือ Martin มา Spec ไม้อาจจะสู็ไม่ได้ครับ เลยไม่รู็ว่าเอาไงดี  :-\
จากหัวข้อกระทู้
- คุณภาพของกีต้าร์ และสเป็คไม้ กับราคา 35k. ถ้าเอาไปเทียบแบรนด์เนม จะได้สเป็คไม้ที่ต่ำกว่า แต่คุณภาพเสียงอาจใกล้เคียงกัน
 ราคานี้อาจได้ทั้งคุณภาพ และเสียงคู่กันไป
- คุณภาพกีต้าร์ สำหรับไว้เล่นเองนานๆ
  ส่วนแบรนด์เนม นอกจากจะได้คุณภาพ และเสียงแล้ว การขายต่อย่อมง่ายกว่า

P.Yong

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 14:55:34 »
ผมเห็นด้วยกับ คุณ Guitar_import เพราะช่วงแรกๆ ผมคิดเหมือน จขกท แต่เวลาผ่านไปสักพัก พอดู หน้าซื้อขาย และพอได้ไปสัมผัสกีต้าร์ Brand ที่ได้รับความนิยมต้นๆ ทำให้ต้องคิดว่า Brand + Country of origin มันมีส่วนทางจิตใจมากพอควร ครับ

kittipalo

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 16:31:20 »

K.YAIRI ตอนนี้ร้านไหนเป็นตัวแทนจำหน่ายครับ ลืมยี่ห้อนี้ไปซะสนิทเลย Brand ยุโรปบังตาแท้ อิอิ ;)

หน้าซื้อขายเลยครับ ร้าน Hong seng music

nui bangbo

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 16:53:50 »
ส่วนตัวผมจะเลือก
1.รูปลักษณ์สวยถูกใจไหม
2.เล่นถนัดไหม
3.เสียงถูกใจไหม
4.เงินมีพอไหม
ถ้าได้ 4 ข้อนี้ผมจะซื้อเลยครับ
089-8166630

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 19:13:21 »
หากีต้าร์แบนด์ดังๆ เสียงดีๆครับ.....

เกษตรกร_ฝึกหัด

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 19:19:19 »
ถามใจ และลอง สิ่งที่ตามมาจะเป็นประสบการณ์ครับ เมื่อมีประสบการณ์ รับรองได้ส่ิ่งที่ถูกใจแน่นอน

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 20:47:16 »
ขอบคุณความคิดเห็นหลายความคิดเห็นครับ เมื่อเย็นนี้ได้ไปลองหลายร้านแล้ว ใน Spec และงบราคาที่พอๆกัน ทั้ง YAMAHA A3R,MARTIN ALL SOLID SAPELE ส่วน BLUERIGDE และ EASTMAN ตัดใจเพราะเก็บกีต้าร์ MADE IN CHINA ไว้ตัวนึงแล้วครับ เลยสรุปโดนใจตัวนี้ครับ  8)

TAYLOR 214CE SUNBURST

ขอบคุณความคิดเห็นครับ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 01:56:22 »
-blueridge 40000บาท  เสียงดีกว่าmartin 40000บาท
-martinจะเอาเสียงดีต้องประมาณ80000บาทขึ้นไป
-eastman เสียงก็น่าจะok  แต่ฝีมือการประกอบไม่ค่อยokครับ
-taylor เสียงดีตั้งแต่รุ่นต่ำๆ   แต่คอต่อหลายชิ้นมีโอกาสแยก  เสียงใสดีเหมาะกับการเล่น
finger pickingครับ

ด่วนแมวเซา

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 10:11:18 »
ส่วนตัวผมเลือกกีตาร์จากเสียงก่อนครับ  และเล่นถนัดมือ
ลองมากๆตัวที่ชอบ อาจจะall laminate เลยก้อเป็นได้ครับ  ขอให้เจอที่ถูกใจเร็วๆครับ^^
ณ ที่นี้ taylor serie 2 และblueridge น่าสนใจสำหรับผมครับ

1900

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 10:41:18 »
ขอบคุณความคิดเห็นหลายความคิดเห็นครับ เมื่อเย็นนี้ได้ไปลองหลายร้านแล้ว ใน Spec และงบราคาที่พอๆกัน ทั้ง YAMAHA A3R,MARTIN ALL SOLID SAPELE ส่วน BLUERIGDE และ EASTMAN ตัดใจเพราะเก็บกีต้าร์ MADE IN CHINA ไว้ตัวนึงแล้วครับ เลยสรุปโดนใจตัวนี้ครับ  8)

TAYLOR 214CE SUNBURST

ขอบคุณความคิดเห็นครับ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

;Dยินดีด้วยครับ TAYLOR 214 น่าเล่นนะครับตัวนี้ ;D

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 12:12:57 »
ตัวนี้. เสียงดีครับ
Line id: 081-8718003

loh

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 16:42:34 »
แบ่งเป็น 2 กลุ่ม

กลุ่ม A.
เสียงแบบ Martin เป็นตันแบบ

- Martin ถ้าเอาแบบชุด standard USA ต้อง D-18 ขึ้นไป
ถ้าเอาชุดงบประหยัด 40,000-60,000 ถือว่า ใช้ได้ดี เสียงดีพอประมาณ งานประกอบถือว่าดี
เช่น X-series เป็นต้น

- Eastman
เสียงดี สเปคดี งานประกอบต้องดูเป็นชุดๆ ไป บางล็อค บางตัว งานประกอบยังต้องปรับปรุงครับ
เทียบกับ Martin ในราคาเท่าๆ กัน เช่นในงบ 40,000-45,000
Eastman สเปคสูงกว่าหลายเท่าตัว และ เสียงทำได้ดีกว่าครับ

- Blueridge
เสียงดี สเปคดี งานประกอบดี โดยเฉพาะบางรุ่น งานประกอบมีของตกแต่งเพียบ มุข/abalone รอบตัวในบางรุ่น
Blueridge เทียบกับ Eastman เสียงไม่แพ้กัน ชนกันได้เลย สูสีมาก แต่งานประกอบ Blueridge ดีกว่าครับ
Blueridge เทียบกับ Martin ในราคาเท่าๆ กัน Blueridge สเปคจะเหนือกว่า Martin
ส่วนงานประกอบได้มาตรฐานพอกัน แต่ในแง่ชื่อเสียง ยังเป็นรอง Martin หลายเท่าตัว

กลุ่ม B.
โทนใส กังวาน คมชัด สไตล์ Taylor

Taylor งานดี เสียงดี ตั้งแต่ series 2 ถือว่า ทำได้ดีมาก
โดยเฉพาะ Series 2 ถือว่า คุ้มค่ามาก

Taylor ไม่สามารถไปเทียบกับ กลุ่ม A หรือ โทนเสียงแบบ Martin
เพราะ ลักษณะเสียงคนละสไตล์ คนละแนวทาง เหมือนเอาเพลง POP ไปเทียบกับ Country
แล้วถามว่า เพลง pop ไพเราะกว่า country หรือ เพลง country จะไพเราะกว่า POP ก็ไม่น่าจะเป็นการถูกต้อง ที่จะไปเทียบกัน

sci13

• member
    • เครื่องตอกบัตร
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 17:03:00 »
 :) แบรนด์ก็บอกคุณภาพในตัวอยู่แล้วน๊า
เครื่องตอกบัตร

pFunky

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 19:39:54 »
แบ่งเป็น 2 กลุ่ม

กลุ่ม A.
เสียงแบบ Martin เป็นตันแบบ

- Martin ถ้าเอาแบบชุด standard USA ต้อง D-18 ขึ้นไป
ถ้าเอาชุดงบประหยัด 40,000-60,000 ถือว่า ใช้ได้ดี เสียงดีพอประมาณ งานประกอบถือว่าดี
เช่น X-series เป็นต้น

- Eastman
เสียงดี สเปคดี งานประกอบต้องดูเป็นชุดๆ ไป บางล็อค บางตัว งานประกอบยังต้องปรับปรุงครับ
เทียบกับ Martin ในราคาเท่าๆ กัน เช่นในงบ 40,000-45,000
Eastman สเปคสูงกว่าหลายเท่าตัว และ เสียงทำได้ดีกว่าครับ

- Blueridge
เสียงดี สเปคดี งานประกอบดี โดยเฉพาะบางรุ่น งานประกอบมีของตกแต่งเพียบ มุข/abalone รอบตัวในบางรุ่น
Blueridge เทียบกับ Eastman เสียงไม่แพ้กัน ชนกันได้เลย สูสีมาก แต่งานประกอบ Blueridge ดีกว่าครับ
Blueridge เทียบกับ Martin ในราคาเท่าๆ กัน Blueridge สเปคจะเหนือกว่า Martin
ส่วนงานประกอบได้มาตรฐานพอกัน แต่ในแง่ชื่อเสียง ยังเป็นรอง Martin หลายเท่าตัว

กลุ่ม B.
โทนใส กังวาน คมชัด สไตล์ Taylor

Taylor งานดี เสียงดี ตั้งแต่ series 2 ถือว่า ทำได้ดีมาก
โดยเฉพาะ Series 2 ถือว่า คุ้มค่ามาก

Taylor ไม่สามารถไปเทียบกับ กลุ่ม A หรือ โทนเสียงแบบ Martin
เพราะ ลักษณะเสียงคนละสไตล์ คนละแนวทาง เหมือนเอาเพลง POP ไปเทียบกับ Country
แล้วถามว่า เพลง pop ไพเราะกว่า country หรือ เพลง country จะไพเราะกว่า POP ก็ไม่น่าจะเป็นการถูกต้อง ที่จะไปเทียบกัน

อธิบายได้ดีครับ ผมนึกเลยไปถึงเอามือถือแอนดรอยด์เทียบกะไอโฟนยังไงยังงั้น