Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณภาพ VS แบรนด์ เลือกแบบไหนดีครับ  (อ่าน 7349 ครั้ง)

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
คุณภาพ VS แบรนด์ เลือกแบบไหนดีครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 21:58:05 »
ตอนนี้มีงบอยู่ประมาณ 35,000.- ถ้าจะให้น้าๆเลือกสัก 1 ตัว ระหว่างกีต้าร์ Spec ดีๆ Made in china อย่าง Eastman,Blueridge กับกีต้าร์ระดับ Brand อย่าง Martin หรือ Taylor แต่ Spec ไม้อาจจะสู้ไม่ได้ น้าๆจะเลือกแบบไหนครับ ... ขอความเห็นหน่อยครับ ตอนนี้สนทั้ง Eastman ที่เป็น All Solid แต่กลัวว่าถ้าไปซื้อ Taylor หรือ Martin มา Spec ไม้อาจจะสู็ไม่ได้ครับ เลยไม่รู็ว่าเอาไงดี  :-\

Nashville

• member
  • fOur'k
Re: คุณภาพ VS แบรนด์ เลือกแบบไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 22:09:52 »
ผมเชียtaylorครับ

ปล.ส่วนตัวชอบยี่ห้อนี้ครับ เสียงดีมีเอกลักษณ์ ที่สำคัญถือแล้วหล่อ  8) 8)

อีกอย่างผมคิดว่ากีต้าร์ระดับนี้ คุณภาพคงไม่หนีกันเท่าไหร่หรอกครับ
Veelah v58gace

• member
Re: คุณภาพ VS แบรนด์ เลือกแบบไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 22:11:05 »

ปล.ส่วนตัวชอบยี่ห้อนี้ครับ เสียงดีมีเอกลักษณ์ ที่สำคัญถือแล้วหล่อ  8) 8)

อีกตัวเลือกอย่าง Takamine หล่ะครับ ... อิอิ พอจะสู้เค้าได้มั้ย

Nashville

• member
  • fOur'k
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 22:15:02 »
ถ้างั้นเลือกเป็นtakamine ละกันครับ ช่วงราคานี้ต้องยกให้เค้าเลย

ส่วนตัวคิดว่าtaylor น่าจะเล่นรุ่น3xxขึ้นไป มันเกินงบที่น้าตั้งไว้ไปหน่อย
Veelah v58gace

aa

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 22:15:17 »
ลองหลับตา แล้วดีดดูครับ ฟังแต่เสียง และการสัมผัสว่ากีต้าร์เข้ามือหรือเปล่า ( ความเห็นส่วนตัว ) แล้วค่อยมาดูหน้าตาทีหลัง ผมเป็นคนหนึ่งที่ลอง Martin D28, HD28 เทียบกับ Eastman ก่อนที่จะซื้อ Eastman E20OM

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 22:15:57 »
ตอนนี้มีงบอยู่ประมาณ 35,000.- ถ้าจะให้น้าๆเลือกสัก 1 ตัว ระหว่างกีต้าร์ Spec ดีๆ Made in china อย่าง Eastman,Blueridge กับกีต้าร์ระดับ Brand อย่าง Martin หรือ Taylor แต่ Spec ไม้อาจจะสู้ไม่ได้ น้าๆจะเลือกแบบไหนครับ ... ขอความเห็นหน่อยครับ ตอนนี้สนทั้ง Eastman ที่เป็น All Solid แต่กลัวว่าถ้าไปซื้อ Taylor หรือ Martin มา Spec ไม้อาจจะสู็ไม่ได้ครับ เลยไม่รู็ว่าเอาไงดี  :-\
ด้วยงบประมาณดังกล่าว ถ้าจำเป็นต้องเลือก ผมมองไปที่ Eastman และ Blueridge มากกว่าครับ

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 22:25:12 »
ลองหลับตา แล้วดีดดูครับ ฟังแต่เสียง และการสัมผัสว่ากีต้าร์เข้ามือหรือเปล่า ( ความเห็นส่วนตัว ) แล้วค่อยมาดูหน้าตาทีหลัง ผมเป็นคนหนึ่งที่ลอง Martin D28, HD28 เทียบกับ Eastman ก่อนที่จะซื้อ Eastman E20OM

Eastman หน้าไม้ Adrirondrack spruce เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 22:27:23 »
ด้วยงบประมาณดังกล่าว ถ้าจำเป็นต้องเลือก ผมมองไปที่ Eastman และ Blueridge มากกว่าครับ

น้า nhoy ครับระหว่าง Eastman และ Blueridge แล้วตามความชอบน้าชอบ Brand ไหนมากกว่าครับ ... ความรู้สึกส่วนตัวผมว่าตัวแทนจำหน่าย Bluerigde ไม่มีราคาแจ้งชัดเจนผมเลยตัดสินใจไม่ถูกครับ เอ๋หรือว่ามีหน้าแสดงราคาและ Spec แต่ผมหาไม่เจอ  :-[

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 22:36:00 »
ถ้ากะเอาไว้เล่นไม่ขายต่อหรือขาดทุนเยอะแต่ใช้จนคุ้มแล้ว ทำใจได้กับการขาดทุนมากๆ=made in chinaโลดครับ
หรือ...เก็บตังอีกหน่อย เอาของมีbrand เลือกรุ่นที่ชอบ,เสียงที่ใช่ ฟลุ๊กๆตรงกับรุ่นที่ศิลปินดังๆใช้ ก็ไปกะของแบรนด์ครับ
ของแบรนด์ถ้าไม่ดีจริง คุณภาพไม่ถึง ผมว่าเขาคงไม่อยู่ในbusinessมาจนป่านนี้ครับ
สุดท้าย...อยู่ที่ตัดสินใจครับ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 22:37:21 »
ขอให้เจอตัวที่ถูกใจโดยไวครับน้า dewwy ^_^

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 22:43:43 »
ขอให้เจอตัวที่ถูกใจโดยไวครับน้า dewwy ^_^

ขอบคุณครับ จะต้องค่อยๆเลือกค่อยๆลองไปก่อนครับ

jazzinblue

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 00:02:14 »
ถ้าตามงบที่น้าตั้ง ถ้าจะซื้อมือ 1 ผมเลือกเสียงครับ แต่ถ้าไม่เกี่ยงว่ามือ 1 ผมจะซื้อมือ 2 ยี่ห้อแบรนด์ครับ
แต่ถ้าขยับงบสูงขึ้นได้อีกผมเลือกแบรนด์แน่ๆครับ ด้วยปัจจัยที่คุ้มค่ารอบด้านมากกว่า
แต่ที่แน่ๆคือ ถือแล้วหล่อทันที 555

1900

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 00:25:50 »
ผมซื้อกีต้าร์เพราะ คุณภาพ/เสียง/ความชอบส่วนตัว และสุดท้ายคือไม่เกินงบสูงสุดของผมที่ตั้งไว้ครับ

โลกปัจจุบันนี้ไม่มีใครเหนือใครในเรื่องเทคโนโลยีระดับนี้(หมายถึงการผลิตกีตาร์โปร่งชั้นดีนะครับ) แต่สิ่งที่มีอิธพลเหนือกว่าที่ครอบ คุณภาพ กีตาร์ ยี่ห้อ/รุ่นต่างๆอยู่ก็คือ แบรนด์ ที่สร้างมาอย่างยาวนานหรือผู้คิดค้นนวัฒกรรมจนมีผู้ยอมรับกันอย่างกว้างขวางหรือการผลิตสินค้าคุณภาพและทุ่มโฆษณาสุดตัว หรือ 2 อย่างรวมกัน ทําให้เกิดความภักดีใน แบรนด์ต่างๆ ซึ่งทําให้เกิดความเชื่อจากกลุ่มที่ภักดีในแบรนด์แต่ละแบรนด์ว่า เหนือกว่า เยี่ยมกว่า ยอดกว่า หรูกว่า เท่กว่า คุ้มกว่า ซึ่งก็ไม่ใช่สิ่งที่ผิดและเกินจริงแต่อย่างใดแต่..สิ่งที่กล่าวมานั้นคุณต้องแลกด้วยเงินที่+เพิ่มขึ้นไปประมาณหนึ่ง(มากน้อยแล้วแต่รุ่น/ค่าลายเซนต์ของศิลปิน / จํานวนจํากัด และอื่นๆ) อันนี้ก็แล้วแต่ความพอใจกับเงินในกระเป๋าครับไม่มีผิด/ถูก ลองเล่นและเลือกด้วยตัวเองดีที่สุดครับ

jewaros

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 00:42:34 »

อีกตัวเลือกอย่าง Takamine หล่ะครับ ... อิอิ พอจะสู้เค้าได้มั้ย
Takamine เสียงเปล่าไม่ค่อย โอนะครับผมใช้อยู่ครับมันดู อั้นอั้น ยังไงยังไงบอกไม่ถูกครับ ตัวไม้หน้า solid spruce ไ้ม้หลัง  laminate mahogany ครับ

Twinbee

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 02:12:40 »
โดยส่วนตัวผมคิดว่า คนส่วนมากมองไปที่แบรนด์ซะส่วนใหญ่
จนมองข้ามคำว่าคุณภาพไป แต่ถ้าเป็นคนที่เล่นกีต้าร์จริงๆแล้ว ความถนัด เข้ามือ คุณภาพและเสียงที่เราสัมผัสได้
มันก็จะตามมาแล้วก็รู้สึกได้เอง ว่าเสียงแบบไหน ทรงอะไรที่เราชอบ จับขึ้นมาเล่นแล้วไม่อยากวาง อ่อแล้วก็อย่าลืมเรื่องงบประมาณเป็นสำคัญเลยนะครับ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 05:46:46 »

น้า nhoy ครับระหว่าง Eastman และ Blueridge แล้วตามความชอบน้าชอบ Brand ไหนมากกว่าครับ ... ความรู้สึกส่วนตัวผมว่าตัวแทนจำหน่าย Bluerigde ไม่มีราคาแจ้งชัดเจนผมเลยตัดสินใจไม่ถูกครับ เอ๋หรือว่ามีหน้าแสดงราคาและ Spec แต่ผมหาไม่เจอ  :-[
เรียนน้า dewwy
ที่ผมได้เรียนไว้ข้างต้นว่า "มองไปที่ Eastman และ Blueridge มากกว่า"
ก็เพราะผมเห็นว่า "ด้วยงบประมาณที่น้า dewwy ตั้งไว้" ทั้ง Eastman และ Blueridge น่าสนใจและน่าเล่นกว่าแบรนด์ดังในระดับราคาเดียวกันนั้นครับ
แต่ถ้าระดับราคาที่สูงขึ้นไป การมองแบรนด์อย่าง Martin และ Taylor ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ต้องพิจารณาครับ

ต่อกรณีที่ว่า Eastman และ Blueridge นั้น ผมชอบแบรนด์ไหนกว่ากัน
โดยความเป็นจริงผมชอบทั้งสองแบรนด์พอๆ กันครับ แต่ในระยะหลังมานี่ถ้าพิจารณาเรื่องความปราณีตของงาน ผมมองไปทาง Blueridge อยู่สักหน่อยครับ
น้า dewwy หาโอกาสไปลองดูทั้งสองแบรนด์ซิครับ ชอบแบรนด์ไหนก็เลือกแบรนด์นั้นได้เลย น่าเล่นทั้งคู่ครับ
ขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจนะครับน้า dewwy

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 07:42:37 »
โดยส่วนตัวนะครับผมเลือกแบรนด์,ความสวยงาม,เสียงตามลำดับครับ มีความสุขที่ได้ครอบครอง ภูมิใจลึก ๆทุกครั้งที่เปิดเคสแม้ไม่ได้ไปโชว์ใครที่ไหน อาจจะแปลกกว่าคนอื่น เหตุที่เลือกเสียงเป็นลำดับสุดท้ายเพราะว่าเสียงกีตาร์ Specดี ๆ ผมเล่นแล้วผมแยกไม่ออกว่าตัวไหนเสียงดีกว่าตัวไหนอย่างเด่นชัดเป็นเพียงสำเนียงเสียงที่ไปคนละแบบ (ผมเล่นตัวไหนมันก็บอด ๆ แป๊ก ๆ เหมือนกันหมด)

mai_911

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 09:06:44 »
ถามแบบนี้เหมือนจะมีความเชื่อที่ว่า กีต้าร์แบรนด์มันคุณภาพไม่ดีเท่ากีต้าร์จีนหรือเปล่าครับ
บางที่ "spec" ก็ไม่ได้ยอกอะไร นอกจากความรู้สึกคุ้มค่า กับการได้กีต้าร์ all solid
และ all solid ก็ไม่ได้ดีกว่า top solid เสมอไปด้วยครับ

งบประมาณนี้ ผมว่าที่น้าๆแนะนำนั้นถูกต้องครับ โดยส่วนตัวผมก็คิดว่า Takamine Japan เป็นตัวเลือกที่ดีครับ
แต่ถ้าชอบสไตล์ Martin ผมก็คิดว่า Bluridge ก็เป็นทางเลือกที่ดี
แต่บางที Martin ในงบนี้ ไปลองแล้วอาจจะชอบนะครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 09:15:45 »

ในงบ 40,000 บวกลบ

ทางเลือก 1)  Eastman และ Blueridge

ทางเลือก 2)  Martin / Taylor

สุดท้ายไปลองให้ครบทั้งหมด แล้วเลือกตามความชอบ ความถนัด ของเรา

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 10:14:21 »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ให้ความเห็นครับ ผมจะเข้าไปลองหลายๆร้านดูครับว่าชอบตัวไหน