Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขายไปแล้วนะครับ ขอบคุณ acousticthai ครับ  (อ่าน 9754 ครั้ง)

martanz

• member
ขายไปแล้วนะครับ ขอบคุณ acousticthai ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 17:47:26 »
ขายแล้วครับ ขอบคุณ acousticthai เด้ออ

s.lucky

• member
Re: YAMAHA L-6 GEN1 (SPECIAL ORDER)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 18:04:34 »
ปล่อย Vintage งามๆมาอีกเเล้ว....ขายได้ไวๆครับ....
Acoustic Only...!

เกษตรกร_ฝึกหัด

• member
Re: YAMAHA L-6 GEN1 (SPECIAL ORDER)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 20:08:58 »
ตัวนี้เป็น all solid เลยเหรอครับ ปกติจะเห็นแค่ไม้หน้ากับไม้หลังที่เป็น solid ขอความรู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

bugkhorlor

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 21:10:45 »
ตัวนี้เป็น all solid เลยเหรอครับ ปกติจะเห็นแค่ไม้หน้ากับไม้หลังที่เป็น solid ขอความรู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ขออนุญาตสงสัย และขอความรู้อีกคนครับ
อะคูสติกแบบคนบ้านนอก

prateepmc17

• member
  • ทางของเรา...ตัวของเรา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 21:21:38 »
L-6 GEN 1 ยังไม่เคยเจอ all solid เลยนะ

ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยครับ
ทําในในสิ่งที่ใจรัก

OLEK

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 22:58:42 »
ขอความรู้ด้วยคนครับ ;D

Aekthanks

• member
  • 089-6800524
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 23:23:03 »
ขออนุญาติเรียนว่า จากที่เจอมาหลายตัว ต่ำกว่า 76 ไม่ว่าจะตามตารางที่อ้างถึง Serial NO. และ ขนาดผมเคยซื้อจากญี่ปุ่น เจ้าของเดิมแจ้งไว้เป็น All Solid เลย พอมาตรวจสอบแล้ว ไม่ใช่ All Solid ครับ ล่าสุด ปี 75 เอง ก็ไม่ใช่ครับ ... สำหรับผมแล้ว ให้คิดว่ารุ่นนี้ ไม่เป็น All Solid จะดีกว่า ... คิดว่า ตารางที่รวบรวมอาจจะผิดพลาด ต้องยอมรับว่า Rosewood บางตัวก็ดูยาก แต่มันมีวิธีดูสไม้ข้างสำหรับ รุ่นนี้คือ ถอด End Pin มาดูครับ ...  และ การผลิตเค้าก็วางไว้แล้วว่า L8 รุ่น1 เป็น All Solid ก็ยิ่งทำให้คิดได้อีกว่าแทบจะเป็นไปไม่ได้  ... ซึ่งถ้าจะมี All Solid ขึ้นมาจริงๆ ผมเชื่อว่าน้อยมาก ไม่น่าจะหลุดมาถึงเราๆ ท่านๆ ได้ ... ถ้าไม่เชื่อข้อมูลนี้ ก็ขอแนะนำวิธีเดียวคือให้หาซื้อ L6 ปี75 และ ปี76 มาดูให้เยอะที่สุด

บางทีอย่าได้เชื่อ รีวิว ตามเว็ปบอร์ด ให้มาก ขนาดเว็ปสเป็คของ Yamaha เอง ยังผิดพลาดเลย  สำหรับผมแล้วอยากรู้ต้องดู ที่ตัวจริงเท่านั้น ครับ
Aek Thank 's Gakki

Lorlek

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 23:37:17 »
ผมว่าไม่ใช่all solidครับผมเล่น all solidมาหลายตัวทุกตัวด้านข้างๆในต้องมีไม้ขวางซี่เล็ก เรียงขวางอยู่ตลอดลําตัวด้านในครับ เพราะไม้แท้เนื้อจะนิ่มกว่าไม้อัดครับถึงต้องด้ามไม้เสริมเพื่อความแข็งแรงของตัวกีต้าร์ ผิดพลาดประการใด ขออภัยมานะที่นี้ด้วยครับ

bugkhorlor

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 23:43:27 »
ผมว่าไม่ใช่all solidครับผมเล่น all solidมาหลายตัวทุกตัวด้านข้างๆในต้องมีไม้ขวางซี่เล็ก เรียงขวางอยู่ตลอดลําตัวด้านในครับ
+ 1 ผมคิดว่าในรูปสุดท้ายของกีต้าร์ต้องมีซักอัน เพราะมันเป็นจุดเว้าของกีต้าร์ด้วยครับ
อะคูสติกแบบคนบ้านนอก

rattanachotrp

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 08:13:48 »
ไม้ค้ำด้านในไม้แท้ บางแบรนด์ก็ไม่ใช้นะครับ จำไม่ผิดน่าจะเป็น Taylor series 2 3 all solid ไม่มีไม้ค้ำ(เท่าที่ผมเคยมี) วิธีดูก็ ลายไม้ข้างด้านในตรงกับด้านนอก แล้วก็ดึง endpin ออกดูนั่นละครับ

hotbigcat

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 13:15:56 »
ช่วยดูหน่อยครับไม้ข้างมีโลโก้กลมๆ แบบเดียวกับตรงคอบั๊ปที่ไม้ข้างด้านในไหมครับ

martanz

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 20:23:31 »
ขอบคุณพี่ๆ น้าๆที่เข้ามาร่วมแชร์แสดงความคิดเห็นแชร์ความรู้กันนะครับ^^

ขออนุญาติตอบน้า Lorlek กับน้า bugkhorlor เรื่องไม้ข้างSolid นะครับ
ผมว่าดูจากไม้ดามข้างอย่างเดียวผมว่ามันไม่ถูกนะครับ ไม่งั้นเช่นGibson songwriter,Takamine ENV,Taylor GA3 และรุ่นดังๆใหญ่ๆอีกหลายรุ่นมาก ก็ไม่มีไม้ดามข้างเหมือนกัน ก็ไม่ใช่All Solid สิครับ เหอๆ

ผมดูลายไม่ข้างกับด้านในมันเหมือนกันเลยนะครับ(ดูจากรูปที่ผมถ่ายข้างในตัวกีต้าร์ประกอบได้นะครับ) ทางYamahaสมัยปี77 เค้ามานั่งทำกันขนาดนี้เลยหรอครับ ถ้างั้นก็แสดงว่าYamaha นี่ใส่ใจในรายละเอียดมากๆเลยนะครับ

เอาเป็นว่าตอนนี้ผมขอเปลี่ยนสเป็คให้พี่ๆน้าๆด้านบนสบายใจกันก่อนแล้วกันนะครับ รบกวนพี่ๆน้าๆช่วยกันแชร์ความคิดเห็นกันเยอะๆนะครับ ผมนับถือพี่ๆบ้านไม้ทุกๆคนและพร้อมรับฟังนะครับ^^

rattanachotrp

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 21:32:05 »
ขอบคุณพี่ๆ น้าๆที่เข้ามาร่วมแชร์แสดงความคิดเห็นแชร์ความรู้กันนะครับ^^

ขออนุญาติตอบน้า Lorlek กับน้า bugkhorlor เรื่องไม้ข้างSolid นะครับ
ผมว่าดูจากไม้ดามข้างอย่างเดียวผมว่ามันไม่ถูกนะครับ ไม่งั้นเช่นGibson songwriter,Takamine ENV,Taylor GA3 และรุ่นดังๆใหญ่ๆอีกหลายรุ่นมาก ก็ไม่มีไม้ดามข้างเหมือนกัน ก็ไม่ใช่All Solid สิครับ เหอๆ

ผมดูลายไม่ข้างกับด้านในมันเหมือนกันเลยนะครับ(ดูจากรูปที่ผมถ่ายข้างในตัวกีต้าร์ประกอบได้นะครับ) ทางYamahaสมัยปี77 เค้ามานั่งทำกันขนาดนี้เลยหรอครับ ถ้างั้นก็แสดงว่าYamaha นี่ใส่ใจในรายละเอียดมากๆเลยนะครับ

เอาเป็นว่าตอนนี้ผมขอเปลี่ยนสเป็คให้พี่ๆน้าๆด้านบนสบายใจกันก่อนแล้วกันนะครับ รบกวนพี่ๆน้าๆช่วยกันแชร์ความคิดเห็นกันเยอะๆนะครับ ผมนับถือพี่ๆบ้านไม้ทุกๆคนและพร้อมรับฟังนะครับ^^

ถ้าลายไม้ด้านข้างกับด้านใน ถ้าลายเดียวกันก็น่าจะใช่นะครับ แต่ถ้าจะให้ชัวดึง endpin ที่กีต้าร์ออก ดูไม้ตรงนั้นน่าจะชัวร์ที่สุดเลยครับ

martanz

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 09:15:05 »
คอเต็มไม้เต็มมือ หนาๆแน่นๆ ไบดิ้งสภาพเยี่ยม

bujarati

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 14:35:24 »
เห็นด้วยครับ  แค่ดึง endpin ออกมาดู
ทุกอย่างก็เคลียร์แล้วว่า all หรือไม่ all
ไม่ต้องตอบเถียงกันไปมาครับ

martanz

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 15:30:57 »
ขอทราบวิธีถอดอย่างถูกต้องและปลอดภัยหน่อยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 16:25:01 »
ดูจากรูปแล้ว ด้วยความรู้สึกของผมเอง น่าจะเป็น Solid ครับ
และสำหรับ L-6 ตัวนี้ ผมว่าน่าเล่น น่าสะสมมากครับ

martanz

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 00:32:53 »
ดูจากรูปแล้ว ด้วยความรู้สึกของผมเอง น่าจะเป็น Solid ครับ
และสำหรับ L-6 ตัวนี้ ผมว่าน่าเล่น น่าสะสมมากครับ
ขอบคุณที่แวะมาทักทายนะครับน้า

martanz

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 13:46:34 »
ลูกบิดทองอร่าม สวย สมบูรณ์

GFGolf

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 16:20:58 »
ค่อนข้างเชื่อว่าตัวนี้ side เป็น solid ครับ เพราะด้านข้างเป็นลาย quarter sawn เลย และถ้าลายตรงกับด้านนอกด้วยนี้ค่อนข้างชัวร์ครับ แต่ถ้าลายไม่ตรง จะไม่ใช่ solid ครับ

เรื่องไม้ค้ำด้านข้าง ไม่จำเป็นต้องมีครับแม้เป็น Solid เห็น Larrivee D-40 ฝรั่งถ่ายมาให้ดู ก็ไม่เห็นมีไม้ค้ำครับ

http://theunofficialmartinguitarforum.yuku.com/topic/59809#.T2KvR2Kom_A

หรือว่าฝรั่งมันถ่ายมาไม่ครบทุกมุม  :o