Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้คำ แนะนำการซื้อกีต้าคลาสสิค ครับ  (อ่าน 8612 ครั้ง)

strawhat

• member
ผมกำลังมองหากีต้าคลาสสิค1ตัวครับ ในงบ 30,000

-อยากทราบเกี่ยวกับร้านขายครับ
-อยากได้คำแนะนำยี่ห้อและรุ่นที่ผมสามารถซื้อได้ครับ

ขอบคุณมากๆครับ

redtopup

• member
Re: อยากได้คำแนะนำการซื้อกีต้าคลาสสิคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 13:47:44 »
กีต้าร์คลาสสิคในเมืองไทยมีน้อยจริงๆครับ

เวลาเลือก หายี่ห้อ ที่ ให้ ความสมดุลย์ของเสียง ที่ ดีกว่าอีกญี่ห้อ
ต้องเน้น ที่ สายที่ 1 ด้วย ว่า เสียงออกมาดัง แค่ไหน สมดุลย์กับ เสียงทุ้มรึเปล่า
ทางกายภาพก็ ดู สภาพของ คอว่าไม่ไก่ง หรือ ติดเฟล๊ต  ก็ ใช้ ตาส่องทางตู๊ดกีต้าร์  ไปทางหัว ก้ จะเห็นว่ากีต้าร์ตัวนั้นคองอหรือไม่
หากีต้าร์ ที่ ทัชชิ้ง ดีๆ    จะได้เล่นง่าย  พวก สายอยู่ สูงๆห่างๆ ควรเมินหน้าหนี
เล่นแล้ว สายมันไม่ค่อยเด่ง มันหนืดๆ แสดงว่าทัชชิ้งไม่ดี  เล่นยาก สายสปริงตัวไม่ดี 
เวลาลอง ลอง เฟล๊ต ลึกๆด้วย  กีต้าร์  ที่ไม่ได้มาตราฐาน เฟล๊ตลึกๆ เสียงจะ หยาบและกระด้าง บางทีเสียงเพี้ยน  ก็มี 
กีต้าร์ที่  เสียงอยู่ในอุดมคติ  ไม่ใช่ว่า เป็นกีต้าร์ที่เสียงดัง  กว่าอีกตัว 
กีต้าร์ที่เสียงดังกว่าอีกตัวมัก หลอกหู ว่า เสียงดีกว่าอีกตัว  แต่ในทางกลับกัน กีต้าร์ที่เสียงดังกว่าอีกตัว จะมีภาษีที่ดีกว่า อีกญี่ห้อที่เสียงดัง สู้ไม่ได้
ทั้งนี้และทั้งนั้น กีต้าร์ที่ดี ความสมดุลย์ของเสียง ทุ้มและเเหลม ต้องมาเป็น อันดับแรกสุด  ตลอดจน การสปริงตัวของสาย
การจากหายของเสียงที่ล๊ะน้อย  เมื่อ เราดีด สาย ลองสังเกตุดูในแต่ล๊ะยี่ห้อ
อย่าลืมดู พวก ความคมของเฟล๊ตด้วย  กีต้าร์บางยี่ห้อ เฟล๊ต หนามากและสูง กว่าอีกตัวอีกญี่ห้อ   ทำให้ กด สายลำบาก 
สุดท้ายกีต้าร์ที่มีความสมดุลย์ ของเสียง ที่ดีจะเป็นกีต้าร์ ที่ เราอยู่กับมันได้นานๆ  คือ เสียงทุ้มไม่ล้ำหน้าเสียงแหลม
ส่วน เรื่อง เสียง กุด  เสียง ทู่  และหยาบในเสียงเบส  หรือ เสียง เรียวเล็กเกินไป ในสายที่ 1   อันนี้  ต้อง ลองดู  เอาเอง
ว่า ในหลายๆยี่ห้อจะเป็นยังไง
อย่าให้สายกีต้าร์ที่  ร้านใส่มาเป็นตัวกำหนด ในรายละเอียดของกีต้าร์  เพราะ บุคลิค ของสายแต่ล๊ะยี่ห้อก็เสียงไม่เหมือนกัน
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

strawhat

• member
Re: อยากได้คำแนะนำการซื้อกีต้าคลาสสิคครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 17:40:13 »
ขอบคุณมากครับ   มีร้านไหนที่มีกีต้าคลาสสิคให้ลองเยอะๆบ้างไหมครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 19:14:24 »
ผมว่า เท่าที่นึกได้ ก็ มี นครหลวงการดนตรี   แต่มีแต่พวก ฟูเดนซิโอ้  เป็นส่วนใหญ่
ร้าน ปีเตอร์สัน ที่ อยู่ แถว สุขุมวิท ตรง ก่อนถึง ซอยอารี จำยี่ห้อไม่ได้เหมือนกันว่าขายยี่ห้ออะไรอยู่
พวก เคเยริ ก็ ราคา ไม่แพงครับ
แถบ เวิ้ง เห็นมีหลายร้านเลยครับ
ตอนนี้ พวก ลักกี้ ไม่รู้ ปิดไปรึยัง
หาเลือกยากจังกีต้าร์คลาสสิค นับยี่ห้อได้เลย

ราคาในงบ  อย่าไปใส่ใจกับ เมดอิน สเปน  มากน๊ะครับ เพราะ งบราคานี้   กีต้าร์สเปนนั้น ไม่ได้วิเศษ ไปกว่า ประเทศอื่นเลย 

ไม่ค่อยได้ไปร้านดนตรีเลยครับ เลยไม่ค่อยรู้ว่าร้านไหนขายยี่ห้อะไร   
มือ 2 ก็เป็นทางเลือกที่ดีน๊ะครับ  กีต้าร์คลาสสิคมือ 2  นี่ราคาตกสุดๆเลยครับ  ลองดูครับ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

natchanan

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 21:24:03 »
งบสามหมื่น มีหลายยี่ห้อครับ Admira Alhumbra Almanza อื่นๆอีกเยอะครับ แต่ละยี่ห้อที่ว่ามาก็มีตั้งแต่ราคาหลักหมื่นต้นๆ ไปจนถึงสามหมื่นเศษและบางรุ่นถึงแปดหมื่นก็มีครับ
อยากให้ลองไปดูที่ มิวสิคคอลเลคชั่นเลยครับ แต่ละสาขาก็จะมีของไม่เหมือนกันอีก ลองเข้าไปดูรุ่นในเว็บก่อนครับ
ที่ปีเตอร์สันก็จะมีสามยี่ห้อที่ว่ามานี้ แล้วก็พวก hi-end หลักแสน-หลายแสนไปเลยครับ

ร้านนครหลวงจะมี ทากามิเนะ กับ พรูเดนซิโอ เชส แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีรุ่นที่พอดีๆกับความต้องการของคุณรึเปล่านะครับ เพราะทากามิเนะก็จะมีตั้งแต่ราคาไม่กี่พัน ส่วนมากหลักหมื่นจะเป็นรุ่นที่มีภาคไฟฟ้า เล่นเสียงเปล่าไม่ออกแอมป์ผมว่าเฉยๆครับ(แต่ออกแอมป์นี่น่าดูชมทีเดียว) แล้วก็โดดไปเป็น ฮิราเดะเลย เฉียดแสนไปถึงแสนกว่าเลยครับ
 พรูเดนซิโอ ก็จะมีรุ่น ราคาหมื่นกว่าๆไปจนเกือบสองหมื่น ตัวท๊อปจะเป็นG9 ราคาประมาณ36990 ครับ
ยามาฮ่าถ้าหาได้ก็น่าเล่นอยู่สองรุ่นคือ 192 สองหมื่นต้นๆนี่แหละครับ แล้วก็ 201s ตัวนี้จะหายากหน่อยแต่เป็นออลโซลิดครับผมเคยลองที่เดอะมอลล์งามวงศ์วาน น่าจะประมาณสองหมื่นแปดนะครับ

ที่เวิ้งผมบอกไม่ถูกครับเพราะมีหลายร้านหลายยี่ห้อเลย

แต่ทั้งนี้อยากให้ลองไปเดินชม ลองเล่นด้วยตัวเองเลยดีกว่าครับ อะไรที่คนอื่นบอกว่าดีอาจจะไม่เหมาะสำหรับคุณก็ได้ครับ
งบสามหมื่นผมว่าไม่มากไม่น้อย แต่ตัวเลือกเยอะครับ ไปลองเองเล่นเองจะได้คำตอบที่ดีที่สุดครับ
ลองให้เยอะๆ ร้านไหนไม่ให้ลองไม่ต้องซื้อครับ(แต่ต้องลองอย่างมีมารยาทด้วยนะครับ)

บางทีคุณอาจจะเลือกกีต้าร์จากอัธยาศัยของคนขายมากกว่าเสียงมันก็ได้นะครับ:)

ถ้ายังไงลองไปดูก่อนแล้วสนใจรุ่นไหน เลือกไว้ซักสามสี่ตัวเลือก หรือมากน้อยกว่านี้ก็ได้ครับ
แล้วมาโพสถามอีกทีนะครับ ยินดีช่วยแนะนำเท่าที่ช่วยได้ครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 21:48:33 »
30000 ลองหากีตาร์ช่างไทยมือ 2 ครับ

strawhat

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 10:14:53 »
ถ้าสมมุดผมซื้อคลาสสิคมา1ตัว แล้วให้ช่างใส่ภาคไฟฟ้าเข้าไป จะมีผลกระทบต่อเสียงไหมครับเวลาเล่นสดโดยที่ไม่ได้เสียบ 

ขอบคุณมากครับ จิงๆก็อยากได้พวก Kohno Yuichi Imai  alma  ครับ แต่ในความเป็นจิงเราไม่มีเงินมากขนาดนั้นครับ

มีงบเท่านี้ก็เลยต้องหาตัวที่ใช่และที่ดีสุดในงบนี้ครับ ^^"    แต่ถ้าใจผมตอนนี้อยากได้กีต้าที่เล่นง่ายสุดๆครับ

pukpui

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 12:11:51 »
ถ้าจาซื้อแบบมีภาคไฟฟ้าก็เอาแบบที่ติดมาแล้วเลยครับ takamine กับ pludencio เวอร์ค ครับ
แต่ถ้าเปนแบบไม่มีภาคไฟฟ้า ดูยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ
กีต้าร์ที่มีภาคไฟฟ้าเวลาเล่นแบบปล่าวๆ เสียงก็ ดรอป มากหรือน้อยแล้วแต่บางตัวครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 12:42:47 »
คลาสสิคทุกตัว ใส่ไฟฟ้่า ผมว่าเสียงมันไม่ใช่กีตาร์คลาสสิคแล้วครับ

กีตาร์คลาสสิคเวลาเล่น เค้าต้องไม่มีไฟฟ้ามาเกี่ยวข้องเลยครับ

ถ้าจำเป็นให้ใช้ไมค์จ่อครับ

strawhat

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 13:34:54 »
ใช้ไมค์ จ่อน่าสนใจครับ     

redtopup

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 13:45:04 »
ถ้า ขี้เกียจ  หาไมค์    ซื้อ  ของน้าเบียร์  เลย ครับ เอามาแป๊ะ  น่าจะสะดวกกว่าครับ  เสียงดีด้วยครับ

strawhat

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 18:10:43 »
กีต้านักเรียน ต่างจาก กีต้าคอนเสริท  ยังไงบ้างครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 19:14:02 »
กีต้าร์นักเรียน
กีต้านักเรียน ต่างจาก กีต้าคอนเสริท  ยังไงบ้างครับ

กีต้าร์นักเรียน พวก ราย ละเอียด ปลีก ย่อย ต่างๆ เช่น คุณ สมบัติ ของไม้ ความเก่าของไม้ ชนิดของไม้  ยี่ห้อ ลูก บิด
รายละเอียด ของ ยี่ห้อ ของกาว ที่ใช้ติด  ไม้
ฝีมือ ช่าง ในการแบ่งเกรด ของ ชั่วโมงการบิน
โครงภายใน ที่ดามภายใน ในการ ทำยากทำง่าย  การลงแลคเกอร์ หรือ ชนิด ของ แลคเกอร์ที่ใช้เคลือบ
รายละเอียดปลีกย่อยต่างๆ ล้วนเป็น ตัวกำหนด เสียงของกีต้าร์เลยครับ
กีต้าร์นักเรียน  ก็ คือ นักเรียนใช้   ดังนั้น ในรายละเอียดต่างๆ ก็ต้องลดหย่อนลงเป็นธรรมดา
เพราะ เน้น นักเรียนใช้ ผู้ปกครองซื้อให้
ราคาเป็นตัวกำหนด คุณ  ภาพของสินค้า  แต่ราคา ไม่ใช่เป็นตัวกำหนดว่า กีต้าร์นั้นจะเสียงดี 
มีกีต้าร์ที่ราคา แพงมากๆ เป็น แสน และหลายแสน หลายยี่ห้อ ที่ คุณ ภาพไม่สมกับราคาก็มีมาก ที่เสียงไม่ถูกใจเรา
ต่างคนต่าง จิตรใจ
เพราะ มาตราฐาน ในใจ ของแต่ล๊ะคนไม่เท่ากันจริงๆ 
เลือก กี้ต้าร์ที่เราชอบครับ  อย่าไปสนว่า จะ นักเรียนใช้หริอ คอนเสิรท์   เอา เราชอบนั่นแหละดีที่สุด

strawhat

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 02:24:35 »
คงต้องหาเวลาไปลองกีต้าร์ บ่อยๆแล้วครับ   

labella

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 02:33:08 »
คลาสสิคทุกตัว ใส่ไฟฟ้่า ผมว่าเสียงมันไม่ใช่กีตาร์คลาสสิคแล้วครับ

กีตาร์คลาสสิคเวลาเล่น เค้าต้องไม่มีไฟฟ้ามาเกี่ยวข้องเลยครับ

ถ้าจำเป็นให้ใช้ไมค์จ่อครับ

คิดเหมือนผมเลยครับ หากมีภาคไฟฟ้ามาเกี่ยว
ความเป็นคลาสสิคหายไปเลยนะผมว่า

strawhat

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 08:43:57 »
ถ้าสั่งทำคลาสสิคไฟฟ้า จะดีกว่าซื้อ คลาสสิคไฟฟ้า  ไหมครับ  แต่มีงบแค่30,000 จะสั่งทำได้ไหมครับผมลองอ่านๆดูเค้าบอกเริ่มต้นที่50,000

yamakita

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 08:45:24 »
ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ แต่ชอบ username น้า แสดงว่าเป็นแฟน onepiece เหมือนกัน

strawhat

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 12:47:10 »
แฟนพันแท้เลยครับ อิอิ ชอบมากๆ

strawhat

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 10:11:55 »
กีต้าร์คลาสสิค all solid  งบ30,000  ซื้อได้ไหมครับ

labella

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 11:59:33 »
เพิ่มเติมให้อีกหน่อย

Admira Artista
Top:Solid Cedar
Back & Side: Solid Rosewood
Neck: Samanguila
Fingerboard: Ebony
Machine Heads: Gold-plated
ปกติ: 24,000
พิิเศษ: 20,400
ประหยัด: 3,600

Admira Soledad
Top:Solid Cedar
Neck: Samanguila with ebony reinforce
Machine Heads: Gold-plated
ปกติ: 26,800
พิเศษ: 22,780
ประหยัด: 4,020

Admira Teresa (all Solid)
Top:Selected Solid Cedar
Neck: Samanguila with ebony reinforce
Machine Heads: Gold-plated precision
ปกติ: 37,500
พิิเศษ: 31,875
ประหยัด: 5,625

ราคาไม่ชัวร์นะครับ update ล่าสุดปีที่แล้ว อย่างไรเช็คกับทาง peterson ดูนะครับ