Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีน้าท่านใดบ้างไหมครับ...  (อ่าน 5143 ครั้ง)

taylor814aura

• member
Re: มีน้าท่านไหนบ้างไหมครับ...
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 09:25:46 »
ตอนเราตะไบเล็บใหม่ทุกอาทิตย์เนี๊ยะ เสียงจะใสคมกว่าเดิมนะครับ ว่าไหมครับ. ขออภัยนะครับถ้าไม่ตรงประเด็น.

nhoy

• member
Re: มีน้าท่านไหนบ้างไหมครับ...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 14:06:33 »
^^
ใช่ครับน้า Capt.
ระลึกถึงนะครับ  Meeting คราวที่แล้วก็ไม่ได้พบกัน

nhoy

• member
Re: มีน้าท่านใดบ้างไหมครับ...
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 07:27:13 »
ยังขออนุญาตรบกวนที่จะทราบความเห็นของน้าๆ อยู่นะครับ

parker1713

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 07:44:57 »
ส่วนตัว สายที่ใช้ขึ้นอยู่กับโทนกีตาร์และความตึงของตัวนั้นๆครับ ผมเลือกใช้เยอะมากไม่มีสูตรตายตัวเลยครับ

ass

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 12:53:03 »
ขอแบบกดไม่เจ็บและมีคนใส่ให้เสร็จ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 14:34:13 »
ส่วนตัว สายที่ใช้ขึ้นอยู่กับโทนกีตาร์และความตึงของตัวนั้นๆครับ ผมเลือกใช้เยอะมากไม่มีสูตรตายตัวเลยครับ
ขอบคุณครับน้า parker

ขอแบบกดไม่เจ็บและมีคนใส่ให้เสร็จ
ถ้าเช่นนั้น ผมคงต้องเป็นคนเซ็ทอัพ เลือกสายและเป็นคนใส่ให้เสร็จ อยู่ตลอดไปเลยใช่ไหมครับ....ass

farabark

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 15:08:09 »
โดยส่วนตัวผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้สายElixir Phosphor Bronze ครับ ยังไม่มีโอกาสได้ลองแบบ80/20 แต่ตอนนี้เสียงก็ถือว่าเป็นที่พอใจมากทีเดียวครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 15:11:20 »
^^
Elixir ก็เป็นสายที่ผมชอบและใช้อยู่เช่นกันครับน้า farabark

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 05:30:53 »
ก่อนนี้ใช้แต่ 80-20 elix กับ dad exp คับ ตอนนั้นไม่มีความรู้เรื่องประเภทสายเลย
แต่พอหลังๆกลับชอบให้เสียงมีโทนอุ่นลดเสียงแหลมคับ ช่างแนะนำให้เล่น elix pb ซึ่งเปลี่ยนแล้วชอบมากคับน้าหน่อย
จังหวะบังเอิญดันเหลือเป็นสาย 12-56 เพราะหยิบผิด  แต่เสียงที่ได้ประทับใจคับ กับทรง om บอดี้บางแต่ให้เสียงที่เต็ม เสียงกลางชัดแต่ไม่บาดหู โทนต่ำที่น่าฟังและมีสไตล์เด้งๆของสายในแบบฉบับของ elixir

ที่สำคัญสาย elix ทนจริงคับตัวเก่า nano 80-20 อยู่มา 9เดือนเป็นขุยๆแต่เสียงยังใสเด้งอยู่เลย ขายกีต้าร์ไป เจ้าของใหม่เอาไปเล่นกลางคืน ก็ยังอยู่ถึงวันนี้
^^'

aa

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 06:01:39 »
ผมใช้ Dad PB 12-56 ครับ และ Newtone Double wound 12-56 ( ได้เสียงเต็ม อิ่มดี ) ส่วน Elixir ผมไม่ชอบโทนสีเท่าไร แม้จะเป็น PB สายจะลื่นๆ เวลาเปลี่ยนคอร์ด

DivineRapeir

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 07:09:50 »
ผมใช้ D'ad EXP Phosphor Bronze เบอร์ 11 เพราะน้า nhoy เคยแนะนำผม
ใช้กับ V1D และ G3000 ครับ

เดี๋ยวคราวหลังจะลอง Elixir กับ G3000 บ้าง ใช้แบบ Phosphor Bronze หรือ 80/20 ดีครับน้า nhoy

pFunky

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 08:01:01 »
ตอนเราตะไบเล็บใหม่ทุกอาทิตย์เนี๊ยะ เสียงจะใสคมกว่าเดิมนะครับ ว่าไหมครับ. ขออภัยนะครับถ้าไม่ตรงประเด็น.
เห็นด้วยครับ ตอนนี้เล็บผมยาวเกินไป เล่นไม่ถนัดเลยครับ แถมมีเสียงครูดสายดังแครกๆ

phuping2535

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 21:08:01 »
ชอบมากครับ 80/20 แรกๆก็ใช้ Ph ล่ะครับ แต่เล่นๆไปนานๆ กลับไม่ชอบเสียง warm ของมัน ทุกวันนี้ 80/20 โอนลี่ครับ แต่ต้อง Elixir เท่านั้นนะ

♬ Kassi ♬

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 23:16:06 »
สวัสดีครับ น้า Nhoy สบายดีนะครับ ผมใช้แต่ pb ครับ ว่าจะต้องลอง 80/20 บ้างละครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 22:55:01 »
ก่อนนี้ใช้แต่ 80-20 elix กับ dad exp คับ ตอนนั้นไม่มีความรู้เรื่องประเภทสายเลย
แต่พอหลังๆกลับชอบให้เสียงมีโทนอุ่นลดเสียงแหลมคับ ช่างแนะนำให้เล่น elix pb ซึ่งเปลี่ยนแล้วชอบมากคับน้าหน่อย
จังหวะบังเอิญดันเหลือเป็นสาย 12-56 เพราะหยิบผิด  แต่เสียงที่ได้ประทับใจคับ กับทรง om บอดี้บางแต่ให้เสียงที่เต็ม เสียงกลางชัดแต่ไม่บาดหู โทนต่ำที่น่าฟังและมีสไตล์เด้งๆของสายในแบบฉบับของ elixir

ที่สำคัญสาย elix ทนจริงคับตัวเก่า nano 80-20 อยู่มา 9เดือนเป็นขุยๆแต่เสียงยังใสเด้งอยู่เลย ขายกีต้าร์ไป เจ้าของใหม่เอาไปเล่นกลางคืน ก็ยังอยู่ถึงวันนี้
ดีใจกับน้า F-Bracing ด้วยนะครับสำหรับ Elixir ที่ประทับใจ
ผมเองก็ชอบและใช้ Elixir เช่นกัน ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับน้า F-Bracing

ผมใช้ Dad PB 12-56 ครับ และ Newtone Double wound 12-56 ( ได้เสียงเต็ม อิ่มดี ) ส่วน Elixir ผมไม่ชอบโทนสีเท่าไร แม้จะเป็น PB สายจะลื่นๆ เวลาเปลี่ยนคอร์ด
ครับน้า aa ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

ผมใช้ D'ad EXP Phosphor Bronze เบอร์ 11 เพราะน้า nhoy เคยแนะนำผม
ใช้กับ V1D และ G3000 ครับ

เดี๋ยวคราวหลังจะลอง Elixir กับ G3000 บ้าง ใช้แบบ Phosphor Bronze หรือ 80/20 ดีครับน้า nhoy 
ถ้าชอบสายเบอร์ 11 ผมว่า EXP26 เหมาะกับ V1-DCE โดยจะให้เสียงที่อุ่นนวลขึ้นครับ (แม้ว่าสายจากโรงงานจะเป็นประเภท 80/20 Bronze ก็ตาม) ทั้งนี้เพราะบุคลิกเสียงของ V1-DCE จะออกค่อนข้างสว่างใสนั่นเองครับ
ส่วน G3000 สาย EXP26 ก็เหมาะเช่นกัน แต่ถ้าชอบความคมใส สายประเภท 80/20 Bronze ก็น่าใช้ครับ

เห็นด้วยครับ ตอนนี้เล็บผมยาวเกินไป เล่นไม่ถนัดเลยครับ แถมมีเสียงครูดสายดังแครกๆ
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

ชอบมากครับ 80/20 แรกๆก็ใช้ Ph ล่ะครับ แต่เล่นๆไปนานๆ กลับไม่ชอบเสียง warm ของมัน ทุกวันนี้ 80/20 โอนลี่ครับ แต่ต้อง Elixir เท่านั้นนะ
ผมเองก็เช่นเดียวกันกับน้า phuping2535 เลยครับ
ขอบคุณที่กรุณาแสดงความเห็นนะครับ

สวัสดีครับ น้า Nhoy สบายดีนะครับ ผมใช้แต่ pb ครับ ว่าจะต้องลอง 80/20 บ้างละครับ
สวัสดีครับน้า Kassi ผมสบายดีครับ และหวังว่าน้า Kassi จะสบายดีเช่นกัน มีโอกาสก็โทร.มาคุยกันนะครับ

JIM ACOUSTICTHAI

• Administrator
  • member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 23:35:56 »
สวัสดีครับน้าหน่อย

ขออนุญาตแชร์ กระทู้นี้ด้วยนะครับ

ผมเองก็ชอบทั้ง 2 แบบ ครับ

แต่จะเลือกใช้ให้เหมาะกับกีตาร์ แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ (รวมไปถึงแต่ละไม้)
ซึ่งจริงๆ แล้ว มันอาจจะไม่ใช่สูตรสำเร็จ ที่ทุกๆท่านจะต้องเหมือนกัน
แต่เราต้องค้นหาด้วยตัวเอง ว่า เราชอบแบบนั้น ซึ่งมันจะเป็นสไตล์ส่วนตัวของเราไปในทีสุด

ตัวอย่าง สไตล์ของผมนะครับ คือ...

-> กีตาร์ Martin และ กีตาร์ Eastman ของผม
ผมเลือกสายยี่ห้อ Martin กับ D'Addario
โดยเลือกใช้ 80/20 Bronze เป็นหลัก
(เคยใส่ Elixir แล้ว มันไม่ถูกหูผมเลย จึงใช่แค่ Martin กับ D'Addario)

เนื่องจากสไตล์ของมาติน มันมี Warm(เสียงอุ่น/นุ่ม) เยอะอยู่แล้ว
พอใส่ Phosphor Bronze มันยิ่ง Warm
ผมเลยเลือกที่จะใส่ 80/20 Bronze เพื่อเพิ่ม Bright ให้มันครับ

-> กีตาร์ Taylor และยี่ห้ออื่นๆ ที่เป็น GA Body Shape หรือ Concert Body
ผมเลือกสาย Elixir รุ่น NANOWEB
โดยเลือกใช้ Phosphor Bronze เป็นหลัก

เนื่องจาก GA Body มันให้เสียง Bright มากอยู่แล้ว ส่วน Warm จะน้อย
พอใส่สายประเภท  Phosphor Bronze  มันจะช่วยลด Bright ได้ครับ
แต่จะได้ Warm เพิ่มครับ ..มันก็จะลงตัว ในแบบที่ผมชอบครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 00:09:44 »
^^
สวัสดีครับ "น้าจิม" :)
ขอบคุณ "น้าจิม" มากครับ สำหรับความคิดเห็นอันเป็นประโยชน์

ผมเองก็มีความเห็นเช่นเดียวกับน้ากับ "น้าจิม" เลยครับว่า....
    การเลือกใช้สายนั้น "ไม่มีสูตรสำเร็จ ที่ีทุกๆ ท่านจะต้องเหมือนกัน
    แต่เราต้องค้นหาด้วยตัวเอง ว่า เราชอบแบบนั้น ซึ่งมันจะเป็นสไตล์ส่วนตัวของเราไปในที่สุด" ครับ

ป.ล. ทั้ง Eastman และ Taylor ของ "น้าจิม" สวยมากครับ

aekudom

• member
  • Walden g830/Morris W80
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 08:59:02 »
สวัสดีครับน้าnhoy และน้าๆทุกท่านครับ ผมเองก็ชอบ80/20 Bronz ให้เสียงที่ใสและสมกับกีตาร์ทรงGAของผมมากทีสุด ผมเคยลองเปลี่ยนไปเล่นPhosphor Bronz ยี่ฮ้อโนนยี่ฮ้อนี้แต่ก็ไม่ค่อยเข้าหูสักเท่าไหร่ โทนเสียงจะออกไปทางอุ่นๆนุ่มๆ แต่สุดท้ายก็D'addario Exp11ครับ
♥♥♥♥♥ขอขอบคุณน้าnhoy ที่คอยแบ่งปันความรู้และแชร์ประสบการณ์ดีๆครับถือว่าเป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับสมาชิกบ้านไม้ของเรา♥♥♥♥♥♥

nhoy

• member
Re: มีีน้าท่านใดบ้างไหมครับ...
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 13:39:11 »
สวัสดีครับน้าnhoy และน้าๆทุกท่านครับ ผมเองก็ชอบ80/20 Bronz ให้เสียงที่ใสและสมกับกีตาร์ทรงGAของผมมากทีสุด ผมเคยลองเปลี่ยนไปเล่นPhosphor Bronz ยี่ฮ้อโนนยี่ฮ้อนี้แต่ก็ไม่ค่อยเข้าหูสักเท่าไหร่ โทนเสียงจะออกไปทางอุ่นๆนุ่มๆ แต่สุดท้ายก็D'addario Exp11ครับ
♥♥♥♥♥ขอขอบคุณน้าnhoy ที่คอยแบ่งปันความรู้และแชร์ประสบการณ์ดีๆครับถือว่าเป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับสมาชิกบ้านไม้ของเรา♥♥♥♥♥♥
สวัสดีครับน้า aekudom ขอบคุณครับ
สำหรับผมเองนั้นใช้ทั้งสองประเภท คือทั้ง Phosphor Bronze และ 80/20 Bronze ครับ

แต่ในระยะหลังนี้ค่อนข้างชอบไปทาง 80/20 Bronze มากกว่า
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Elixir Nanoweb 80/20 เบอร​์ 11 ครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คงแล้วแต่ "ความชอบ" ตลอดจน "บุคลิกของกีต้าร์" ที่แต่ละท่านเล่นอยู่ ซึ่งย่อมแตกต่างกันไปครับ 

k.pol

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 16:23:36 »
ในความคิดเห็นส่วนตัวแล้ว สายกีตาร์ประเภท 80/20 Bronze น่าจะเป็นสายที่ให้เสียงที่ดีที่สุดแล้วครับ(โดยเฉพาะถ้าใส่กับกีตาร์โปร่งGibsonด้วยแล้วล่ะก็จะให้เสียงที่นุ่มและเนียนมากๆ ฟังไม่เบื่อเลยจริงๆ ถึงขนาดเอาอะไรมาแลกก็ไม่ยอม จริงไหมครับน้าnhoy)