Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ก้าวแรกในโรงงาน Crafter เปิดคลังไม้ Crafter และการเก็บรักษาไม้ (ตอนที่ 2)  (อ่าน 7408 ครั้ง)

Acousticthai Team

• บุคคลทั่วไป
พาชมโรงงาน Crafter Guitars ณ ประเทศ Korea
ตอนที่ 2::

ก้าวสู่พื้นที่ภายในโรงงาน Crafter Guitars ::

ในห้องประชุม เพื่อฟังคำบอกเล่าเกี่ยวกับ Crafter Guitars
ผมมองเห็น... กระดาษ ที่ออกแบบ bag/case สำหรับใส่กีตาร์ ถึงได้ทราบว่า...
Mr. InJae Park นอกจากจะทำกีตาร์ แล้ว เขายังเป็นคนออกแบบทุกๆ ส่วนของกีตาร์ Crafter
ตั้งแต่ inlay, rosette, ลวดลายต่างๆ ที่อยู่บนกีตาร์ และยังออกแบบ bag/case สำหรับใส่กีตาร์ อีกด้วย

Mr. InJae Park เล่าให้ฟังว่า... "ผมชอบออกแบบอยู่ตลอดเวลา เนื่องจากเรียนมาทางด้านนี้
ทุกๆ ส่วนของกีตาร์ ผมเป็นคนออกแบบเองทั้งหมด รวมถึง ส่วนประกอบเล็กๆ น้อยๆ หรือ bag/case  ผมก็ชอบที่จะออกแบบเอง"
Mr. InJae Park  เล่าด้วยรอยยิ้มที่อิ่มตลอดเวลา ทำให้รู้สึกได้เลยว่า เขามีความสุขมาก ที่ได้ทำสิ่งเหล่านี้

ว่าแล้ว...ก็พาเราไปยืนดู ลวดลายต่างๆ บนตัวกีตาร์ ที่เขาได้ออกแบบไว้ ซึ่งจะมีลายใหม่ๆ ออกมาประจำทุกๆ ปี
(หาชมได้ใน Crafter : Anniversary ประจำแต่ละปี)

ก้าวแรก... เมื่อเข้าไปในพื้นที่โรรงงาน (ด้านใน) ผมเจอะ stock ไม้ จำนวนมากมาย ที่เรียงเป็นหลายสิบๆชั้น หลายๆ กอง

ผมถาม Mr. InJae Park ว่า... ไม้ใน stock ของคุณ ทำไมมีจำนวนมากมายขนาดนี้ มีมากขนาดนี้
เขาตอบว่า... ปัจจุบัน Crafter Guitar นอกจากจะขายในหลายๆ ประเทศในเอเชียแล้ว ยังส่งจำหน่ายใน ยุโรบ และอเมริกา ฯลฯ

ดังนั้น จำเป็นต้องมีวัตถุดิบ และกำลังผลิตที่มากพอ ไม่งั้นมีปัญหาการส่งของแน่นอน สต็อคไม้ทั้งหมดที่มี สามารถรองรับการผลิตได้ถึง 2 ปี!!
คิดเอาละกันครับว่า ที่ผมบอกว่า กองไม้ที่วางเป็น Stock มีมากมายขนาดไหน !

ไม้ส่วนใหญ่ นำเข้ามาจากในหลายๆ ประเทศ ส่วนจะเป็นประเทศไหน ต้องดูด้วยว่า เป็นพันธ์ไม้อะไร
เนื่องจากแต่ละประเทศ ก็จะมีไม้แต่ละพันธ์ ที่มีคุณภาพแตกต่างกัน  แหล่งส่วนใหญ่ คือ ออสเตรีย ยุโรบ อเมริกา เป็นต้น

ห้องรักษาไม้ จะมีการไล่ความชื้นออกจากไม้ เพื่อให้ได้ไม้ที่มีคุณภาพมากที่สุด (ความชื้นต้องน้อยมากทีสุด หรือ ไม่มีเลย)

ห้องทุกๆ ห้อง (ก่อนที่จะเสร็จทุกๆ กระบวนการทำกีตาร์) จะมีอุณหภูมิ เท่าๆกันทุกๆห้อง เนื่องจากจะต้องรักษาสภาพ ที่ดี เท่าๆ กัน

จากภาพด้านบน... จะเห็นว่า ไม้ที่เห็น จะมีจุดๆ นั่นคือ ความชื้นกำลังถูกไล่ออกจากไม้

จากภาพด้านบน...  เมื่อความชื้นถูกไล่ หรือ กำจัดจนหมด หน้าไม้ก็จะเนียนแบบนี้

ในโอกาสนี้ ขอขอบคณร้าน music collection (www.Music.co.th)
ที่ให้กับสนับสนุนในการเที่ยมชมโรงงาน Crafter Guitars มา ณ โอกาสนี้ ด้วยครับ
ชมสินค้าและบริการ ร้าน Music Collection
เวบไชด์ www.Music.co.th

nhoy

• member
คนรักกีต้าร์อะคูสติก เมื่อได้ชมโรงงาน-และคลังไม้ ก็อดไม่ได้ที่จะรู้สึกดีๆ ร่วมไปด้วยครับ
โดยเฉพาะแฟนๆ Crafter คงชื่นชอบ รวมทั้งผมเองด้วย แม้จะมี Crafter เพียงตัวเดียวคือ TMC 045/N ก็ตามครับ
ขอบคุณ "น้าจิม" ครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ขอขอบคุณทีมงานอะคูสติกไทยครับกับกระทู้ดีๆที่น่าติดตามนี้
noomxman

CABUKI

• member
  • AE MC
หอมกลิ่นไม้ทะลุจอมาเลย อิอิ

chang_boonake

• member
  • รักที่จะเล่น ชอบทีจะสะสม
    • :)
ของดีแดนกิมจิ :)
Mr. All Laminate

istring

• member
ถ้าผมอยากจะ รักษาความชื้นให้กับกีตาร์ตัวเอง ต้องทำไง ครับ หาซื้อไอ้ตัวรักษาความชื้นให้มาตรฐานแบบโรงงาน จะซื้อได้ที่ไหนครับ

sonic

• member

เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณมากครับที่นำมาฝากให้ได้ชม

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
เดี๋ยวกลับมาอ่านต่อ ขอบคุณเว็บมาสเตอร์มากๆครับ