Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ปลอม  (อ่าน 54460 ครั้ง)

i-barkarm

• member
    • https://www.facebook.com/seksak.s
Re: กีต้าร์ปลอม
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 20:20:06 »
ตายๆๆ   อย่างเนียนอะ
facebook/seksak.s

akaza

• member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 20:49:40 »
อั๊ยย๊ะ มันช่างทำกันได้

pongnarin

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 21:14:55 »
ของปลอม

นี่ก็ปลอมเหมือนกัน

งั้นผมก็ชอบของปลอม อิอิ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 21:16:40 »
กีต้าร์ปลอม ส่วนใหญ่แล้วมาจากจีน แค่ logo หรือเนื้อไม้ วัสดุอุปกรณ์ประกอบนี่ไม่ใช่เรื่องยาก โรงงานสามารถทำให้เหมือนได้ สบายมาก   กีต้าร์ปลอมก็มีหลายเกรด สำหรับเกรดล่างๆ น้าคงจะดูออกว่าอันไหนแท้หรือเทียม  แต่ ถ้าโรงงาน ที่ผลิต GuildGAD หรือ Takamine จีน  เกิดแอบปลอม ทำเลียนแบบ รุ่นดังขึ้นมาล่ะครับ      เชื่อหรือไม่ว่า  Takamine made in Japan   พวกที่ติดตั้ง PU cooltube มานั้น  ผมเคยแกะตัว Pu ออกมาดู ปรากฏว่า ตัว Pu น่ะ Made in China ทั้งนั้น ครับ

ดังนั้นเรื่องจะปลอมให้เหมือนของจริงนั้น ไม่ใช่เรื่องยากครับ  นับประสา อะไร  ขนาด ไข่ไก่  นมผง ยังปลอมมาแล้ว ครับ
Line id: 081-8718003

smoinync

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 00:10:47 »
ก็ถ้าจะปลอมกันจริงๆ โดยใช้วัสดุ  premium ให้ขนาดถึงกับเทียบเท่าหรือดีกว่าคงไม่ใช่เรื่องที่เกินเอื้อมครับ สำหรับจีนในทุกวันนี้ แต่โดยลักษณะธรรมชาติการผลิตของเลียนแบบมักจะต้องลดต้นทุนที่สุด และเหมือนให้มากที่สุดอย่างน้อยๆก็ขอลักษณะภายนอกก็ยังดี ผมเองไม่ทราบว่าราคาไม้มันถูกแพงอย่างไรที่จีนหรือที่ไหนๆ จะหาง่ายเหมือนหนังเทียมที่นิยมเอามาผลิตกระเป๋าแฟชั่นเลียนแบบรึปล่าวก็ไม่รู้  แต่จากการวิเคราะห์ของผม ผมว่าราคาไม้ชั้นดีมันมีแนวโน้มที่น่าจะสูงขึ้น และถ้าผมเป้นคนจีนผมคงเอาไม้เกรดดีๆมาผลิตเป็นกีต้าร์ไม่มียี่ห้อส่งขายในนามของ  customized guitarหรือยี่ห้อใหม่ตาม  ebay ดีกว่าหรืออื่นๆซึ่งจะได้ค่าตอบแทนที่เยอะกว่ากับการที่จะไปเลียนแบบยี่ห้อื่นๆแล้วขายในราคา  8:1
อย่างไรก็ดี ผมเชื่อและเห็นด้วยว่าปลอมให้เหมือนไม่ยาก แต่กระนั้นผมรู้สึกว่ามันมีหลายข้อจำกัดสำหรับอุตสาหกรรมการผลิตกีต้าร์ปลอมในยุคปัจจุบันนี้อะครับ
modularcoldroom.com

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 00:12:40 »
เหมือนทุกอย่างครับ ยกเว้น ไม้ (สำหรับกีตาร์โปร่ง) สังเกตุที่ไม้หน้า gibson epiphone ไม้หน้าจะเป็น solid ครับ ส่วนของปลอม laminate ครับ
ผมเคยเห็น gibson j200 เนียรเชียว
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 00:32:13 »
กีตาร์ปลอม นั้นไม่เท่าไหร่ แต่ ผู้หญิงปลอมสิครับ ยิ่งเดี๋ยวนี้ สวย เหลือเกิน 5555+
แล้ว บัตรประชาชน ยังสามารถเปลี่ยนจาก นาย เป็น นางสาว ได้แล้วด้วยนะครับ สำหรับสายประเภทสองที่แปลงเพศแล้ว กฏหมายเวร...
เสียงเหมือน หน้าตาหุ่นทรงเหมือน เห็นมีคนบอกว่า ยิ่งเดี๋ยวนี้ทำ.....เหมือนอีกตางหาก เอาหละวา บัตรประชาชนก็บอกอะไรไม่ได้ละ
ไม่อยากจะนึกภาพเลย ????
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 00:49:39 »
ตกลงว่าปลอมไม่ปลอมดูไงได้ครับท่าน ::)

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 05:10:22 »
Gibson

Epiphone

อันนี้ไม่แน่ใจว่าปลอม หรือภาพมันเก่ากันแน่ :P

Fender
จริง-ปลอม

Ibanez

ปลอม-จริง

ปล.ไม่ทราบว่ารูปทั้งหมด จริงเท็จประการใด เพียงแต่หามาให้เปรียบเทียบดูค่ะ

immorkz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 07:03:50 »
โหววววววว อันตรายมากกกก
แม้แต่เครื่องดนตรียังทำก็อบเกือบเนียน
แล้วจะให้ไว้ใจอะไรบนโลกใบนี้ได้อีกล่ะเนี่ย

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 09:09:13 »
ส่วนตัวผมเท่าที่ไปดูของพวกนี้มา ถ้าเคยเล่นของแท้มาแล้ว gibson, fender , ibanez ของแท้กับของปลอม ดูง่ายมาก... โดยเฉพาะ กิ๊บสัน ของแท้ต้องมีตำหนิ ของผมสามสี่ตัว ให้ตายเหอะ ยังกะทำที่จีน งานโตไก ยังจะเนียนกว่า แต่เสียงนี่ดีสุดตริ่ง

แต่ พวก อิปิโฟน คอร์ท หรือกีตาร์ระดับกลาง ดูยาก อาจเป็นเพราะงานมันใกล้เคียงกับของแท้เลย(ของแท้ก็ไม่เนียน)
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

Topcoms

• member
  • ยิ่งยาก...ยิ่ง
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 12:21:16 »
มันจะปลอมอะไรของมันนักหนานี่.....เยอะจริงๆปลอมทุกอย่าง..เดี๋ยวผมว่ามีพัฒนาแน่เหมือนเกรด4Aอะไรอย่างนี้เป็นต้น..แต่ยากรู้บ้างใครโดนของปลอมเล่นงานไปแล้วมั้งนี่.....ในราคาของจริง...จะมีคนมาเผยมั้ยนี่...

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 13:13:41 »
ถ้าเกิดแต่งงานไปนานๆแล้วยังไม่มีลูก สงสัยแฟนเราจะปลอมตัวเป็นผู้หญิงหรือเปล่าน้อครับ
แฮ่ๆ
:)

eake

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 14:15:29 »
นากัว...

nco4433

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 14:50:19 »
อย่างนี้ผมว่าเราน่าจะบริโภคของถูกนั่นแหละดีละครับ..พี่น้อง..555 (ข้อดีของการเป็นคนจนอย่างผมคือไม่มีเงินซื้อของแพง...อิอิอิ)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 15:04:35 »
อย่างนี้ผมว่าเราน่าจะบริโภคของถูกนั่นแหละดีละครับ..พี่น้อง..555 (ข้อดีของการเป็นคนจนอย่างผมคือไม่มีเงินซื้อของแพง...อิอิอิ)

ของถูก พี่แกก็ปลอมครับ แถมดูไม่ออกด้วย มีตั้งแต่ Cort , Ibanez ยันไปถึง Yamaha เลยครับ

เหลือแต่ Veelah นี่แหละ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 16:40:49 »
โอ้โห้ น่ากลัวมากครับ ที่คงจะต้องแห่กีต้าร์ไปให้บรรดาเซียนกีต้าร์อย่างน้าทอม ดูก่อนซีือ เหมือนพวกเซียนพระหรือปล่างครับเนี้ย
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 20:26:25 »
โอ้โห้ น่ากลัวมากครับ ที่คงจะต้องแห่กีต้าร์ไปให้บรรดาเซียนกีต้าร์อย่างน้าทอม ดูก่อนซีือ เหมือนพวกเซียนพระหรือปล่างครับเนี้ย

บอกตามตรง ผมเอง ก็ดูไม่เป็นหรอกครับ ดูแค่เสียงถูกใจกับราคาพอสมควร ก็พอ  กีต้าร์ผมที่ซื้อ ส่วนใหญ่ จะได้จากน้าๆ ที่ เชื่อถือได้ และค่อนข้างเก่งในการตรวจเช็ค ครับ

เคยมีน้าท่านนึง ขายไมค์ sure58 ให้และสอนวิธี ดูของจริง กับ ของปลอมให้ สุดท้ายผมขี้เกียจจำ เลยบอกว่าปลอมก็ซื้อ ถ้าน้าเป็นคนขาย   ครับ  

Carboy

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 21:02:34 »
ใครโดนไปและ..เจ็บ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 21:58:09 »

บอกตามตรง ผมเอง ก็ดูไม่เป็นหรอกครับ ดูแค่เสียงถูกใจกับราคาพอสมควร ก็พอ  กีต้าร์ผมที่ซื้อ ส่วนใหญ่ จะได้จากน้าๆ ที่ เชื่อถือได้ และค่อนข้างเก่งในการตรวจเช็ค ครับ

เคยมีน้าท่านนึง ขายไมค์ sure58 ให้และสอนวิธี ดูของจริง กับ ของปลอมให้ สุดท้ายผมขี้เกียจจำ เลยบอกว่าปลอมก็ซื้อ ถ้าน้าเป็นคนขาย   ครับ   
ครับผม ต้องซื้อกับคนที่ไว้ใจเท่านั้น คนขายหน้าใหม่เข้ามาต้องรบกวนน้า ๆ ในบ้านช่วยเพื่อนสมาชิกตรวจสอบกันด้วยครับ อย่างที่เคยทำกันมาคิอต้องเข้ามาช่วยซักถามหรือ ให้ข้อมูลเพิ่มเติมกับสมาชิกท่านอื่น ก่อนตัดสินใจซื้อขายกันครับ  เพื่อสังคมบ้านไม้ของเราครับ

อย่า เห็น แก่ ตัว !!