Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ปลอม  (อ่าน 54452 ครั้ง)

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
Re: กีต้าร์ปลอม
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 22:26:54 »
โหดมากกกกกกกก
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

smoinync

• member
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 22:47:03 »
ผมว่าอะไรทุกอย่างที่ดู  ... เกินไป ให้ทดว่าปลอมไว้ในใจก่อน แล้วค่อยวิเคราะห์ เช่น ใหม่ไป!!,  สีแจ๋นไป, เสียงบางไป ฯลฯ ที่เกินไปคือมันจะไม่สามารถหาจุด balance ที่บรรจบมาลงตัวได้  แต่ของแท้เท่าที่พบมาไม่ว่ายี่ห้อถูกหรือแพง สภาพความน่าเชื่อถือจะแสดงค่าออกมาอย่าลงตัว ดูแล้ว ฟังแล้ว จับแล้ว ดมก็แล้ว จะรู้สึกว่าสมกับราคาแล้ว แม้จะแพงจนซื้อไม่ได้แต่ก็ยังรู้สึกชื่นชมกับทุกกระเบียดตารางมิล (อย่าพึ่งไปรวมกับภาษีนา) ส่วนกีต้าร์ปลอมนั้น แม้ยังไม่ได้ตกลงซื้อ แต่เราอาจจะคิดแล้วคิดอีก ประมาณว่า "ตัวนี้เนี่ยนะ ราคา  xxxxxx บาท" "เสียงแบบนี้ งานประกอบแบบนี้ น้ำหนักแบบนี้เนี่ยนะ" อะไรต่ออะไรก็ว่าไป
แต่ยามคนเราอยากได้อะไรจัดๆขึ้นมา ความอยากอาจจะบังตา ทำให้คิดหาเหตุผลขึ้นมาแย้งข้อเสียที่เห็นกันอยู่ต่อหน้า ว่าอย่างงู้นงี้ จนสุดท้ายก็หลอกตัวเองสำเร็จและซื้อไปจนได้ ประมาณว่าสะกดจิตตัวเอง มดเป็นสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม ไม่ใช่แมลง ต่อให้เอาช้างมาฉุดว่า "ไม่!! มด เป็นแมลง" ก็ไม่ง่ายที่จะเอาอยู่
modularcoldroom.com

INeedYou

• member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 23:06:24 »
ถ้าตั้งใจไปซื้อของปลอม แล้วได้ของปลอมราคาน่าจะสัก 20% ของๆ แท้ = อันนี้ผมว่า OK ตัดสินใจเลือกกันเอาเอง (คล้ายๆ ซื้อนาฬิกา กระเป๋า ก็อปเกรด A)
แต่ถ้าตั้งใจไปซื้อของจริง แล้วได้ของปลอมมา ในราคาของจริง = แย่มาก ขายต่อก็ไม่ได้ เล่นก็เสียอารมณ์  คิดแล้วเหนื่อยจังเลย

nantfa

• member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 23:09:00 »
น่ากลัว !!!!

ผมเคยถามกับ ตัวเอง เล่นๆ ว่า " ถ้ามีใครเอา ฮัมมิ่งเบริด " มาขายคุณ มรึง ในราคาร้อนตังค์ ซัก 4 หมื่น

คุณมรึงจะซื้อ ไม้

ผมตอบตัวเองเเบบ ไม่ลังเล ว่า "กรูซื้อ" อย่างน้อยก็ต้องพยามหา ตังค์มาซื้อ

กระทู้นี้ น่ากลัว มาก จอร์ด
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

B'Toey

• member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 22:37:23 »
ขุดมาเจอพอดี (- -!!!)
ความรู้มากมายยย มหาศาล~~~
ต้องขอบคุณ น้าT0M ม๊ากมากกก
ที่ทำให้รู้ว่ากีต้าตัวเอง (ไมใช่) ของปลอมคร๊าาา ^0^!!!!

(ตอนนี้ยังมีก๊อปกันอยู่ป่ะเนี้ยย??)

nong

• member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 23:42:55 »
บางร้านในกรุง...ตั้งโชว์ในตู้กระจกอ้างว่าเป็นของแท้  แต่ใช้วิธี ขายถูกกว่าของแท้ สาม- สี่ พันบาท เพื่อล่อใจให้คนซื้อดีใจที่คิดว่าตัวเองได้ของแท้ราคาถูกกว่าที่อื่น....เพราะถ้าขายถูกมาก คนซื้อคงต้องเอะใจ....อันนี้เรื่องจริงครับ

wichian

• member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 00:24:44 »
ถ้าเป็นผมดูไม่ออกครับ เพระไม่เคยเห็นของจริง น้าทอมมีวิธีสังเกตุตรงใหนบ้างครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

tlechin

• member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 00:43:13 »
เห็นแล้วแปลกๆ

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 07:46:46 »
ปลอมเหมือน...

ใช้ความสามารถในทางที่ผิด...

เสียดาย...ความสามารถ

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 08:06:33 »
แล้วอย่างนี้เราจะมีวิธีสังเกตุ กีตาร์ปลอมอย่างไรครับ

apinan14

• member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 09:50:27 »
ชอบเพลง ของปลอม  มากๆ ครับ

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:03:16 »
ของปลอม

นี่ก็ปลอมเหมือนกัน

อันนี้ปลอมผมก็เอาครับ อิ อิ

Songphol

• member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:04:39 »
เอ่อ.........น้าทอม ในน้าซื้อขายเวปบ้านไม้เรามีมั๊ยครับที่ปลอมผมชักกลัวแล้วสิ

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:05:58 »
ปลอมเนียนมาก ว่าแต่เสียงมันดีไหมของปลอม อะ

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:10:35 »
เอ่อ.........น้าทอม ในน้าซื้อขายเวปบ้านไม้เรามีมั๊ยครับที่ปลอมผมชักกลัวแล้วสิ
น้าเล็กซื้อของกับน้าทอมเลยครับรับรองไม่ปลอมชัวร์

Songphol

• member
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:12:25 »
น้าเล็กซื้อของกับน้าทอมเลยครับรับรองไม่ปลอมชัวร์

กำลังเก็บตังค์ซื้อ taylor 314CE ของน้า Guitar Love ก่อน ส่วนของน้าทอมก็ K.Yairi YW700 tree of life ครับ อิ อิ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:35:19 »
เคยลองของปลอม ทั้งไฟฟ้าและโปร่งอ่ะครับ ถ้าฟังดูจริงๆ จะรู้ว่ามันปลอมโดยไม่ต้องดูรายละเอียดเลยครับ(เฉพาะตัวแพงๆนะครับ ^^)
เพราะมันจะต่างกันอย่างเห็นได้ชัด แต่ถ้าเป็นรุ่นล่างๆจนถึงกลาง ค่อนข้างแยกยากครับ ขนาดดูรายละเอียดยังยากเลยครับ
โดยส่วนตัวผมว่าดูโปร่ง ดูง่ายกว่าไฟฟ้าครับ ^^    จึงแนะนำว่าซื้อกีต้าร์ควรใจเย็นๆและต้องลองเองเท่านั้นครับ ^_^
(แต่ซื้อกับน้าๆในนี้ แบบที่คุ้นๆกันอยู่ก็สบายใจดีครับ 555555)

ปล.ตอนได้ Veelah มาตอนแรก ตกใจเลยครับ นึกว่าของปลอม เบาเกิ๊น แถมเซ็ทอัพมาซะสูงเขียว ฮาร์ดแวร์ก็งั้นๆ เสียงยิ่งแย่ใหญ่  แต่พอตั้งทัชชิ่งแล้วทุกอย่างก็ ok ครับ   จึงคิดว่า Veelah ไม่น่าจะมีปลอมนะครับ(เพราะแค่นี้ก็เหมือนของปลอมจะแย่อยู่แล้ว 55555)
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:38:43 »
gibsonนี่ขึ้นชื่ออยู่แล้วนิ่^^
Norman b18/cedar

Arkara

• member
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:41:35 »
ผมเคยเล่น F370BL ครับ ... จับแล้ว เฮ่ย นี่แม่งยามาฮ่าแน่รึเปล่าว่ะ? ลูกบิดบิดไม่ได้ พังหมด ...อ้าวฟิงเกอร์รุ่นนี้ Ebony หรอเนี่ย ดำปึ๊ดเลย โห ดำขนาดปื๊ดมาบนเฟรต อ้าวๆ เฟรต 1 อีโบนี่ลอกเป็นไม้อ่ะไรเนี่ย maple หรอไง... เสียงบัดซบมากครับ

ผมว่ากีต้าร์ราคาแพงที่เก๊ กับจริงมันมีพลังลึกลับที่เราสัมผัสได้ทันที ส่วนกีต้าร์ไฟฟ้าเนี่ย ขอบอกว่ามันเนียนมากครับ ดูแทบไม่ออกจริงๆ บางทีเค้าไม่ได้ก๊อบมาทั้งหมด เค้าเอาส่วนของจริงมาใช้ตบตาด้วย อย่ากีต้าร์ที่เห็นๆมาผมว่าต้องมีบางตัวที่แปลงหัวให้เหมือนแบรนด์ดัง แต่ยังไงสุดท้ายก็เสียงครับ แปลงกันไม่ได้จริงๆ ถ้าก๊อบเสียงได้ผมเอาตัวนึง

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:53:09 »
ขอขอบคุณน้องเตยที่ช่วยกระทู้ขึ้นมาให้จ้า

กีต้าร์ขอสารภาพตามตรงว่า ผมเองดูไม่เป็นหรอกครับ  แต่สำหรับกีต้าร์ มือสองผมจะเลือกซื้อ จากน้าๆ ที่มีประวัตการขายดีๆ เช่น
น้า Lex-Chevy ,น้าapinan14 ,น้า RHAM ,น้า Bluebird ,น้า ake_iam และอีกหลายๆ ท่าน ที่มีที่มาที่ไปของกีต้าร์ ครับ

สำหรับกีต้าร์ใหม่ก่อนซื้อก็ควรศึกษาหาข้อมูลก่อน ว่า spec หรือรูปร่างหน้าตาเป็นอย่างไร และข้อสำคัญควรซื้อจากตัวแทนจำหน่ายที่ถูกต้องครับ  อย๋าซื้อเพราะเห็นว่าราคาถูก  ซึ่งอาจเป็นกีต้าร์ที่ขโมยมาก็ได้

กีต้าร์ที่มีการปลอมมากในตลาดซื้อขาย คือ Gibson และ fender เนื่องจากพวกนี้ มี อาหลั่ยขายอยู่ทั่วไป  มีแม้แต่กระทั่งโลโก้ของ fender ก็ยังเคยมีคนนำมาขายในกีต้าร์ไทยครับ  ดังนั้นการซื้อกีต้าร์เหล่านี้จึงต้องระวังมากๆ ครับ
Line id: 081-8718003