Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบสามน้าๆเรื่องอาการของทัชชิ่งสูงครับ  (อ่าน 688 ครั้ง)

farabark

• member
สวัสดีครับน้าๆ ผมเปลี่ยนสายกีต้าร์ใหม่ รู้สึกว่ามันเล่นยากกว่าเดิมครับ ตอนกดต้องใช้แรงมากขึ้น พลาดบ่อย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะสายมันใหม่อยู่รึเปล่า

เป็นสายอิลิเซอร์เบอร์12ครับ หรืออีกอย่างคือทัชชิ่งมันอาจจะสูงขึ้นกว่าเดิม คือตอนผมถอดสายเก่าออก ตรงสะพานสายด้านล่าง(ไม่ทราบเขาเรียกกัน

ว่าอะไร)มันหลุดออกมา เป็นไปได้รึเปล่าครับว่ามันทำให้สายสูงขึ้น เพราะตอนยังไม่ได้เปลี่ยนสายรู้สึกเล่นง่ายกว่ามากเลยครับ แล้วอีกอย่างคือผมไม่รู้

ว่าเขาดูเขาวัดกันยังไงว่าทัชชิ่งสูงรึไม่สูง ตอนก่อนจะเปลี่ยนสายก็ไม่ได้สังเกตุด้วย รบกวนน้าๆแนะนำหน่อยนะครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: สอบสามน้าๆเรื่องอาการของทัชชิ่งสูงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 20:03:53 »

ลองดูนคลิปที่สามนะครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=37315.0
noomxman

farabark

• member
Re: สอบสามน้าๆเรื่องอาการของทัชชิ่งสูงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 23:08:33 »
ขอบคุณครับน้า noomxman

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 23:50:43 »
ขอบคุณครับน้า noomxman

ด้วยความยินดีครับ
noomxman

bossmongkol

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 00:52:54 »
เอาเหรียน10บาทวางที่เฟรตที่12 สาย6ควรมีระยะห่างจากเหรียน10ไม่มากนัก 2-4 มิล

เลือกเอาชอบระยะไหน

แต่ต้องไม่ชิดจนเกินไป เพราะเสียงกีตาร์จะด้อยลงเยอะเลย

ต้องลองทำลองดูเอานะ

เพราะคอกีตาร์ของแต่ละตัวไม่เหมือนกัน
ส่วนคอกีตาร์ผมตรงเป๊ะเลยยังไม่เคยขันไปทางไหนเลย