Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ตัวแรกในชีวิตที่หัดเล่น(กีต้าร์ครู)เป็นยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 5423 ครั้ง)

Napoom

• member
กีต้าร์ครูผม suzuki f120 ทุกวันนี้ ไม้แห้งสนิทดีแล้ว(แหงล่ะ) ถึงที่ผ่านมาหลายๆปีจะมีกีต้าร์มาเล่นอีกหลายๆตัว ทั้งแพงๆและแปลกๆบ้างแต่ก็ยังเป็นกีต้าร์ที่เล่นบ่อยที่สุด ตบบ้างเคาะบ้าง (ทุกวันนี้ซ่อมไปแล้วหลายตลบ อิอิ) หมดความสวยงาม มีแต่ความเก๋า ที่สำคัญที่สุด ได้มาด้วยน้ำพักน้ำแรงครับ

GFGolf

• member
Veelah V1 ครับ ซื้อมาแบบไม่ได้รู้เรื่องไรเลย เห็นเค้าเชียร์กันเยอะดี ยังเสียดายอยู่จนถึงทุกวันนี้ไม่น่าขายไปเลย T_T

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
น่าจะ jojo นะครับ เป็นของรุ่นพี่แถวบ้าน ตอนนั้นน่าจะ12 อยู่ม.1  พอดี ไปขอยืมมาฝึกทุกเย็น พอตอนค่ำ ก็นำไปคืน นึกถึงตอนเด็กๆก็อดทนดี แต่เพราะใจรักและรักมาก เล่นอยู่จนม.4 ถึงมีกีต้าร์เป็นของตัวเอง คุณพ่อซื้อให้จากหลังกระทรวงยี่ห้อ melody ครับ

เหาฉลาม

• member
velaah V1D ครับ ตอนนี้ก็ยังอยู่เพราะขายไม่ออก อิๆๆๆ แต่ก็ดีครับ เก็บเอาไว้ในฐานะกีตาร์ครู

1900

• member
royal ครับ ป.5 ป.6 เพลงแรก จากไปลอนดอน ต่อมาก็แฟนฉันครับส่วนใหญ่จะเป็นชาตรีเพราะง่ายดีครับ ;D

มัธยมต้นเล่นอยู่บ้างนิดหน่อยเพราะเตะบอลเป็นหลัก ม.ปลายหยุดไม่ค่อยได้จับ มหาลัยกลับมาเล่นอีกครั้งคราวนี้เป็นวงมหาลัย จบทํางานหยุดเล่นยาว ช่วงก่อนจะแต่งงานก็เล่นบ้างเพราะแฟนชอบ(คือมันมีเพลงธีมอะครับ ประมาณว่าเป็นเพลงธีมความรักของเราสองคนประมาณนั้น) หลังจากนั้นก็ยาวไม่ค่อยได้จับ เพิ่งจะมาจับอีกปีที่แล้วจนถึงปัจจุบัน(ก่องๆแก๋งๆไปไม่ได้ฝึกอะไรมาก)เพราะลูกๆและบอร์ดบ้านไม้นี่แหละครับ
แต่มองย้อนกลับไปก็มีอะไรน่าแปลกใจอยู่เหมือนกันเพราะตลอดเวลาที่เล่นกีตาร์หรือไม่ได้เล่น ผมจะมีกีตาร์อยู่ 1 ตัวเสมอในทุกช่วงเวลาไม่เคยเลยที่จะไม่มีกีตาร์อยู่ใกล้ๆหรือในบ้าน แค่ไม่ได้เล่นไม่ได้จับเท่านั้นเอง ปัจจุบันยิ่งหนัก ปีกว่าซื้อไปแล้ว 5 ตัวเฮ้ออออ ต้องโทษบ้านไม้ที่ทําให้เกิดกิเลส ชีวิตนี้คงไม่ขาดกีตาร์แล้วล่ะครับ น้า Napoom ;D
 ;Dอยากเห็น suzuki f120 ของ น้า ผมมี M.suzuki W-450 ตัวที่ผมรักที่สุดในบรรดากีต้าร์ทั้งหมดที่มีก็ตัวนี้แหละครับอยู่กันมาเกือบ 30 ปี ;D

Guitar HERO

• member
Yamaha F310  ดีดแล้วหล่อครับ 8)

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
ใช้ V1-DCE ยังไม่เปลี่ยนเลยครับ ส่วนตัวที่สองเนี่ย งบมัวไปเพลินกับสิ่งยั่วยุอื่นๆ ถ้าไม่ว่อกแว่กป่านนี้คงได้รุ่นสูงกว่านี้ไปแล้ว ฮ่าๆๆ  ;D
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

the_ting

• member
ของผม melody ตัวสีแดงละครับ เป็นกีต้าร์แม่ซื้อให้เจ็บนิ้วสุดๆ เพลงแรกที่เล่นก้อ เรื่อยๆมาเรียงๆพอจะจำได้อยู่ เล่นไปสักพักเจอเพื่อนที่โรงเรียนมี Yamaha F210 บอดี้เล็กๆอะ วู้ว..ทำไมเสียงมันต่างกับเราอย่าง ฟ้ากะเหวเลย ตอนนั้นอยากได้มาก ผมเป็นคนต่างจังหวัดจะหาซื้อกีต้าร์ดีๆซักตัว ไมมันหายากจังนะ ก้อไปร้านเดิมนั่นแหละ (ร้านเดียวในจังหวัด) เจ้าของร้านใจดีสั่งมาให้ yamaha fg332 มาเรียนกรุงเทพก้อตัวนี้ล่ะ เรียนจบแล้วทำงานก้อไม่ได้เล่นอีกเลย ขายให้น้องไป ตอนนี้มีครอบครัวแล้วก้อกลับมาเล่นอีก (เขารู้อายุเราเลย หุหุ )
กล้าก้าว อย่างศรัทธา

chinana

• member
กีต้าร์ตัวแรกของผมยี่ห้อ KIMUS ครับสี sunburst เป็นกีต้าร์คลาสิก แต่ด้วยความไม่รู้จึงใส่สายเหล็ก

action สูงปรี้สสส เลยได้พลังนิ้วมาเต็มๆ  ดีที่bridge กีต้าร์หลุดออกมาก่อน ไม่เช่นนั้นผมว่านิ้วผมคงหาย

ไปเป็นองคุลีแน่นอนครับ ;D

Napoom

• member
royal ครับ ป.5 ป.6 เพลงแรก จากไปลอนดอน ต่อมาก็แฟนฉันครับส่วนใหญ่จะเป็นชาตรีเพราะง่ายดีครับ ;D

มัธยมต้นเล่นอยู่บ้างนิดหน่อยเพราะเตะบอลเป็นหลัก ม.ปลายหยุดไม่ค่อยได้จับ มหาลัยกลับมาเล่นอีกครั้งคราวนี้เป็นวงมหาลัย จบทํางานหยุดเล่นยาว ช่วงก่อนจะแต่งงานก็เล่นบ้างเพราะแฟนชอบ(คือมันมีเพลงธีมอะครับ ประมาณว่าเป็นเพลงธีมความรักของเราสองคนประมาณนั้น) หลังจากนั้นก็ยาวไม่ค่อยได้จับ เพิ่งจะมาจับอีกปีที่แล้วจนถึงปัจจุบัน(ก่องๆแก๋งๆไปไม่ได้ฝึกอะไรมาก)เพราะลูกๆและบอร์ดบ้านไม้นี่แหละครับ
แต่มองย้อนกลับไปก็มีอะไรน่าแปลกใจอยู่เหมือนกันเพราะตลอดเวลาที่เล่นกีตาร์หรือไม่ได้เล่น ผมจะมีกีตาร์อยู่ 1 ตัวเสมอในทุกช่วงเวลาไม่เคยเลยที่จะไม่มีกีตาร์อยู่ใกล้ๆหรือในบ้าน แค่ไม่ได้เล่นไม่ได้จับเท่านั้นเอง ปัจจุบันยิ่งหนัก ปีกว่าซื้อไปแล้ว 5 ตัวเฮ้ออออ ต้องโทษบ้านไม้ที่ทําให้เกิดกิเลส ชีวิตนี้คงไม่ขาดกีตาร์แล้วล่ะครับ น้า Napoom ;D
 ;Dอยากเห็น suzuki f120 ของ น้า ผมมี M.suzuki W-450 ตัวที่ผมรักที่สุดในบรรดากีต้าร์ทั้งหมดที่มีก็ตัวนี้แหละครับอยู่กันมาเกือบ 30 ปี[/b
ลงรูปไม่เป็นครับ และไม่กล้าโชว์ครับ มันเยินมากๆ แต่เสียงยังดีอยู่นะครับ น้า1900

Napoom

• member
ของผม melody ตัวสีแดงละครับ เป็นกีต้าร์แม่ซื้อให้เจ็บนิ้วสุดๆ เพลงแรกที่เล่นก้อ เรื่อยๆมาเรียงๆพอจะจำได้อยู่ เล่นไปสักพักเจอเพื่อนที่โรงเรียนมี Yamaha F210 บอดี้เล็กๆอะ วู้ว..ทำไมเสียงมันต่างกับเราอย่าง ฟ้ากะเหวเลย ตอนนั้นอยากได้มาก ผมเป็นคนต่างจังหวัดจะหาซื้อกีต้าร์ดีๆซักตัว ไมมันหายากจังนะ ก้อไปร้านเดิมนั่นแหละ (ร้านเดียวในจังหวัด) เจ้าของร้านใจดีสั่งมาให้ yamaha fg332 มาเรียนกรุงเทพก้อตัวนี้ล่ะ เรียนจบแล้วทำงานก้อไม่ได้เล่นอีกเลย ขายให้น้องไป ตอนนี้มีครอบครัวแล้วก้อกลับมาเล่นอีก (เขารู้อายุเราเลย หุหุ )
ผมว่าน้าไม่ต้องห่วงห
น้าthe thing ยังแค่เฉลียงครับ แต่น้า 1900 ชาตรีเลยนะครับ haha

nhoy

• member
สำหรับผมเป็นยี่ห้อ Kimus (หลังกระทรวง) ซึ่งก็ไม่ใช่ของผมแต่เป็นของน้องชายผมครับ
ปัจจุบันไม่ทราบปรักหักพังหรือไปอยู่ไหนแล้ว นึกไม่ออกเลยครับ

tkblues

• member
ผม.. ก็ kimus ครับ ซื้อมาตอน พ.ศ. 2525 เรียน ป.ตรี   ปี 1   ซื้อมา 1,400 บาท  ..........ตอนนี้ไม่อยู่แล้ว

pas

• member
หัดเล่น ปี 28 พี่เขยยกกีตาร์ Nashville ผลิตในญี่ปุ่น top solid เล่นไปแบบแก้เหงาไปแล้วก็วางไม่ค่อยได้จับอีกเป็น 10 ปี จนปี 55 เห็นกีตาร์ yamaha สีดำ F370b กะซื้อให้ลูกชายผลซื้อมาแล้ว ลูกชายไม่สนใจเลยต้องเล่นเอง..และเล่นสลับกับ Nashville  กีตาร์ครู จริงๆ ส่วนตัวผม มี 2 ตัว คือ Nashville กะ Yamaha แต่ yamaha เป็นแรงผลักดันให้เล่นจนทุกวันนี้ .. (ครู yamaha แรงจริงๆ)

Napoom

• member
หัดเล่น ปี 28 พี่เขยยกกีตาร์ Nashville ผลิตในญี่ปุ่น top solid เล่นไปแบบแก้เหงาไปแล้วก็วางไม่ค่อยได้จับอีกเป็น 10 ปี จนปี 55 เห็นกีตาร์ yamaha สีดำ F370b กะซื้อให้ลูกชายผลซื้อมาแล้ว ลูกชายไม่สนใจเลยต้องเล่นเอง..และเล่นสลับกับ Nashville  กีตาร์ครู จริงๆ ส่วนตัวผม มี 2 ตัว คือ Nashville กะ Yamaha แต่ yamaha เป็นแรงผลักดันให้เล่นจนทุกวันนี้ .. (ครู yamaha แรงจริงๆ)
ผมเองก็เริ่มฝึกมาจาก yamaha ของพี่ชายครับ ก่อนที่จะมี suzuki เป็นของตัวเองครับ

bossmongkol

• member
jojoครับ ไม่รู้เล่นไปได้ยังไง หัดจนเป็น คอก็ใหญ่ สายก็สูงจากเฟตมาก  :'(

free_willy

• บุคคลทั่วไป
Eko ครับ กีตาร์อิตาลีของพี่สาว ซื้อมาจากห้างไทยไดมารู 750 บาท คนงานที่บ้านลาออกไปแล้วเอาไปด้วย ไม่รู้ป่านนี้ไปถึงไหนแล้ว

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
ของผมกีต้าร์ตัวแรกที่หัดเล่นตอนเรียนอยู่ ม.5 ยี่ห้อ Segovia ทรง OM ครับ
พังไปเรียบร้อยแล้ว ตอนนี้ยังมีซาก และบางส่วนอยู่ที่หลังบ้านครับ

chang_boonake

• member
  • รักที่จะเล่น ชอบทีจะสะสม
    • :)
ซากุระ ครับ ฮ่าๆ :)
Mr. All Laminate

jewaros

• member
ตอนเรียนอยู่ปี 1 ครับ จำไ่ม่ได้ว่า fujiyama หรือ jojo ครับยืมของเพื่อนเล่นน่ะครับ