Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเกี่ยวกับ Cort CJ1F NS หน่อยคราฟ  (อ่าน 9139 ครั้ง)

Moo_Tum

• member
ขอความเห็นเกี่ยวกับ Cort CJ1F NS หน่อยคราฟ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 04:08:36 »
หลังจากที่ได้ตั้งกระทู้ถามความเห็นเปรียบเทียบระหว่างเจ้า crafter je 18/n  กับ cort cj1f ns  ได้ความคิดเห็นจากน้าๆมาพอสมควร
แต่บอร์ดดันมามีปัญหาซะก่อน เลยมาตั้งเป็นกระทู้นี้ถามกันแบบตรงๆเลยสำหรับท่านที่เคยใช้ cort รุ่นนี้หรือเคยสัมผัสมาแล้ว
อยากจะทราบถึงความคุ้มค่าของมันหน่อย
ปล.ผมต้องการอยากได้ทรงจัมโบ้

TOR

• member
Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับ Cort CJ1F NS หน่อยคราฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 08:23:19 »
je18 +1 ใช้อยู่ครับ

เต่าชรา

• member
Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับ Cort CJ1F NS หน่อยคราฟ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:04:28 »
cort cj 1f คุณภาพคุ้ม ราคา ครับ

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:23:51 »
Cort CJ1F ถูกกว่ามากครับ ถ้าเรื่องคุ้มผมว่า cort คุ้มกว่าเห็นๆ ส่วนเรื่องเนื้องานต้องยกให้ JE18
เรื่องปรีแอมป์ก็ต้องยกให้ JE18 ส่วนเรื่องเสียง ก็เสียงดังทั้งคู่ แต่คนละแบบ ดังนุ่มๆต้อง cj1f
ดังห้าวๆต้อง je18 ส่วนตัวผมถ้าให้เลือกซื้อ ผมซื้อ cj1f (ซื้อแล้ว) เหตุผลส่วนตัวก็คงเป็นเรื่อง
ไม้หน้าที่เป็น spruce เพราะคนซื้อทรงจัมโบ้นี่ส่วนใหญ่ก็จะเน้นสตรัมแล้วกระหึ่ม ซึ่งไม้สปรูซ
เหมาะแก่การตีคอร์ดมากกว่าซีดาร์ ได้เสียงที่นุ่มนวล กระชับกว่า แต่ถ้าไม้ซีดาร์ผมจะเลือกเมื่อ
ผมอยากได้กีต้าร์ไว้เล่น fingerstyle เสียงมันพุ่งๆดี สรุป จัมโบ้ผมเชียร์ cort ครับ
ปล. ไปลองเองได้แล้วครับ ;)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 11:20:46 »
Cort โลดครับ คุ้มเมื่อเทียบกับราคา

RaTtaWitZ

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 11:27:13 »
Cort CJ1F ถูกกว่ามากครับ ถ้าเรื่องคุ้มผมว่า cort คุ้มกว่าเห็นๆ ส่วนเรื่องเนื้องานต้องยกให้ JE18
เรื่องปรีแอมป์ก็ต้องยกให้ JE18 ส่วนเรื่องเสียง ก็เสียงดังทั้งคู่ แต่คนละแบบ ดังนุ่มๆต้อง cj1f
ดังห้าวๆต้อง je18 ส่วนตัวผมถ้าให้เลือกซื้อ ผมซื้อ cj1f (ซื้อแล้ว) เหตุผลส่วนตัวก็คงเป็นเรื่อง
ไม้หน้าที่เป็น spruce เพราะคนซื้อทรงจัมโบ้นี่ส่วนใหญ่ก็จะเน้นสตรัมแล้วกระหึ่ม ซึ่งไม้สปรูซ
เหมาะแก่การตีคอร์ดมากกว่าซีดาร์ ได้เสียงที่นุ่มนวล กระชับกว่า แต่ถ้าไม้ซีดาร์ผมจะเลือกเมื่อ
ผมอยากได้กีต้าร์ไว้เล่น fingerstyle เสียงมันพุ่งๆดี สรุป จัมโบ้ผมเชียร์ cort ครับ
ปล. ไปลองเองได้แล้วครับ ;)

เหมือนน้าาตุ้ยครับ

Moo_Tum

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 11:46:03 »
ขอบคุณน้าๆมากเลยคราฟ มั่นใจขึ้นมาเยอะเลย ใจจะได้มุ่งไปถูกทางซะที

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 00:50:51 »
ไม่ลอง Maestro หน่อยหรอครับ มีรุ่นที่ไม้หน้า โซลิด สปู๊ด ไม้หลังกับไม้ข้างเป็น ลามิเนต โรสวูด ราคาไม่แรงมาก
รุ่น EJ-2 with preamp B-Band A3 ราคา 14,699 บาท (ได้ข่าวว่า สมาชิกบ้านไม้ มีส่วนลดพิเศษ ด้วยครับ)
http://www.acousticthai.net/maestro_guitars_big_sale.htm
ผมว่าจะไปลองอยู่ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Moo_Tum

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 13:40:49 »
หุๆๆ เน้นทรงจัมโบ้คราฟ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 15:08:50 »

เอ้า!!! นี่ยังไม่จัมโบ้อีกหรอครับ มันลงด้วย J ในรูปก็จัมโบ้ครับ
ผมก็ เล็งๆ จัมโบ้ crafter JE18 กับ Maestro EJ-2 อยู่ครับ
JE18 นั่นผมลองแล้ว แต่ EJ-2 ยังไม่ได้ลอง ผมว่าจะไปลองอยู่ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Moo_Tum

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:31:17 »

เอ้า!!! นี่ยังไม่จัมโบ้อีกหรอครับ มันลงด้วย J ในรูปก็จัมโบ้ครับ
ผมก็ เล็งๆ จัมโบ้ crafter JE18 กับ Maestro EJ-2 อยู่ครับ
JE18 นั่นผมลองแล้ว แต่ EJ-2 ยังไม่ได้ลอง ผมว่าจะไปลองอยู่ครับ

หุๆๆ ขอโทษด้วยนะคราฟไม่ทันสังเกตุ
ตกลงตอนนี้มั่นใจขึ้นมาเยอะเลยทีเดียวสำหรับรุ่นนี้ เหลือแค่ลอง

อ้อ ปิ๊คอัพ fishman Isys+ ที่ติดรุ่นนี้มาซุ้มเสียงเป็นยังไงบ้างคราฟ
แล้วถ้าผมจะเปลี่ยนเป็นรุ่น Fishman Aero / Presys Blend + Mic
ตามลิงค์ http://www.weloveshopping.com/template/e1/showproduct1.php?pid=16330777&shopid=200064

จะลงตัวกันมั๊ยคราฟ แล้วเวลาเปลี่ยนปิ๊กอัพต้องคำนึงถึงตัวกีต้าร์มากแค่ไหน ว่าสเป็กเป็นยังไง
หรือว่าเลือกใส่ตามอำเภอใจได้เลยคราฟ

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 03:19:02 »
หุๆๆ ขอโทษด้วยนะคราฟไม่ทันสังเกตุ
ตกลงตอนนี้มั่นใจขึ้นมาเยอะเลยทีเดียวสำหรับรุ่นนี้ เหลือแค่ลอง

อ้อ ปิ๊คอัพ fishman Isys+ ที่ติดรุ่นนี้มาซุ้มเสียงเป็นยังไงบ้างคราฟ
แล้วถ้าผมจะเปลี่ยนเป็นรุ่น Fishman Aero / Presys Blend + Mic
ตามลิงค์ http://www.weloveshopping.com/template/e1/showproduct1.php?pid=16330777&shopid=200064

จะลงตัวกันมั๊ยคราฟ แล้วเวลาเปลี่ยนปิ๊กอัพต้องคำนึงถึงตัวกีต้าร์มากแค่ไหน ว่าสเป็กเป็นยังไง
หรือว่าเลือกใส่ตามอำเภอใจได้เลยคราฟ

โอ้ว!!!! เป็นคำถามที่ดีมากๆๆๆๆๆครับ ที่ถามมา เพราะจะบอกว่า Cort CJ1F เปลี่ยนไม่ได้!!! ครับ
เพราะปรีแอมป์เดิมเจาะไว้ตรงส่วนที่มีโค้งเว้าเยอะมากๆ และไม่มีรุ่นไหนใส่กับมันได้เลย
ผมพิจารณามาหมดแล้วทุกๆรุ่นครับ พิจารณาตรงนี้ด้วยก็ดีถ้าตั้งใจเปลี่ยนปรีแอมป์
isys+ จะแยกปรีกับถ่านออกจากกัน แต่รุ่นใหญ่กว่านี้จะรวมถ่านอยู่ที่เดียวกับปรี ซึ่งจะทำให้ขนาดใหญ่กว่า
และจะวางทับช่องเดิมที่ขยายออกแล้วไม่ได้เพราะมันโค้งมาก (ไม่งั้นผมเปลี่ยนไปแล้วครับ) 555+  ;D

Moo_Tum

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 03:31:59 »

โอ้ว!!!! เป็นคำถามที่ดีมากๆๆๆๆๆครับ ที่ถามมา เพราะจะบอกว่า Cort CJ1F เปลี่ยนไม่ได้!!! ครับ
เพราะปรีแอมป์เดิมเจาะไว้ตรงส่วนที่มีโค้งเว้าเยอะมากๆ และไม่มีรุ่นไหนใส่กับมันได้เลย
ผมพิจารณามาหมดแล้วทุกๆรุ่นครับ พิจารณาตรงนี้ด้วยก็ดีถ้าตั้งใจเปลี่ยนปรีแอมป์
isys+ จะแยกปรีกับถ่านออกจากกัน แต่รุ่นใหญ่กว่านี้จะรวมถ่านอยู่ที่เดียวกับปรี ซึ่งจะทำให้ขนาดใหญ่กว่า
และจะวางทับช่องเดิมที่ขยายออกแล้วไม่ได้เพราะมันโค้งมาก (ไม่งั้นผมเปลี่ยนไปแล้วครับ) 555+  ;D

กระจ่างเลยคราฟน้าตุ้ย แล้วจะทำไงดีเนี่ย อยากได้ตัวมัน แต่ไม่อยากได้ปรีแอมป์ที่ติดมา
แล้วซุ่มเสียงของ ISYS+  เป็นยังไงบ้างคราฟ พอไหวมั๊ยคราฟ เพราะผมต้องอาไปใช้งานจริงๆ
ถ้าไม่เป็นการรบกวนน้าตุ้ยช่วยชี้แจงอีกทีนะคราฟ ว่ามันมีขอดี ข้อด้อย ยังไงบ้าง
ขอบคุณมากคราฟ

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 04:15:03 »
ซุ่มเสียงของ ISYS+ ไม่ได้ขี้เหร่เลยครับ มีแหลม มีเบส แต่ไม่มีกลาง แต่เวลาออกแอมป์จริงๆ จะบอกว่าเสียงกลางชัดมากๆครับ
เบสก็ไม่ต้องปรับเยอะมาก เพราะตัวมันใหญ่เสียงมันทุ้มอยู่แล้ว ปรับเยอะไปจะบวม เสียงโดยรวมจัดว่าโอเคเลยครับ แต่จะไม่ออกหวาน
เมื่อเทียบกับ LR.Baggs ของ JE18 สไตล์ fishman จะแข็งๆนิดนึง แต่ถ้าตู้แอมป์มีปุ่ม Mid-Low จะช่วยให้หวานอุ่นขึ้นได้ครับ
และถ้าได้ใช้งานร่วมกับ Boss RV-5 หายห่วงไปเลยครับ ห้องประชุมเบ้อเริ่มเทิ่ม ผมซัดคนเดียวอยู่ ^^

RJ.

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 14:25:36 »
กำลังเปรียบสองตัวนี้อยู่เหมือนกัน ผมว่า ISYS+ ไม่น่าจะแย่นะครับ เพราะจากที่ตามๆอ่านมา ส่วนใหญ่ก็ค่อนข้างพอใจกัน แต่เห็นมีบางเวบขายแยกอยู่ 2000 ถ้วน แอบอยากเปลี่ยนเหมือนกันเพราะรู้สึกถูกไป -*- ....