Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Alvarez Yairi กับ K.Yairi กับ S.Yairi ต่างกันอย่างไรอะครับ  (อ่าน 18981 ครั้ง)

akera1234

• member
พี่ๆๆบ้านไม้ทุกคนครับ ผมสับสนมากมายทำไม Yairi  มีหลายยี่ห้อจัง มันต่างกันอย่างไรอะครับ  พี่ที่มีความรู้ช่วยเล่าให้ผมฟังหน่อยครับ แล้ว alvarez yairi  กับ s.Yairi  มีในไทยไหมครับ  พี่ช่วยบอดให้แจ่มแต้งเข้าใจทีนะครับ  ขอบคุณพี่ทุกคนครับ

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
Re: Alvarez Yairi กับ K.Yairi กับ S.Yairi ต่างกันอย่างไรอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 09:48:14 »
Sadao Yairi กับ Kazuo Yairi เป็นญาติกันครับแต่ไม่มีความเกี่ยวข้องกัน ในยุค 60s, 70s นั้น S. Yairi ถือใด้ว่าเป็นกีต้าร์ระดับสุดยอดของญี่ปุ่นและของโลกและเป็นโรงงานที่ผลิตกีตาร์ Lowden ในยุคต้น ‘80s

Sadao นั้นเป็นช่างกีตาร์ที่เก่งแต่ไม่มีความรู้ในด้านธุรกิจต่างกับ Kazuo ที่โดนพ่อใช้ให้นั่งเรือสินค้าไปหาซื้อไม้สวยๆจากทั่วโลกมาตุนไว้เพื่อผลิตกีตาร์ตั้งแต่เด็ก

พอถึงปลายยุค 80s Sadao ก็มีหนี้สินท่วมตัวจนถูกฟ้องล้มละลาย (การมีหนี้แล้วไม่หาเงินมาใช้หนี้เป็นเรื่องที่น่าอับอายที่สุดของคนญี่ปุ่นซึ่งไม่เหมือนกับคนไทยครับ)
 หลังจากโรงงานโดนยึด Sadao ก็เร่ร่อนไปเป็นลูกจ้างโรงงานเกาหลีและเสียชีวิตลงในอีกไม่กี่ปีต่อมา ส่วนที่ Kazuo เคยบอกว่าเขากับ Sadao ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกันนั้นเขาคงหมายความถึงในด้านการทำธุรกิจครับ

S. Yairi นั้นต่อมาก็มีจีนมาซื้อชื่อไปแล้วผลิตกีตาร์ราคาถูกออกมาขาย ส่วน K Yairi นั้นไม่มีผลิตที่อื่นนอกจากที่ญี่ปุ่นและเป็นโรงงานเล็กที่มีช่างเพียง 27 คนและมียอดผลิตเพียงเดือนละไม่ถึง 300 ตัวครับ

กีต้าร์ยี่ห้อ Alvarez นั้นเป็น trademark ของ St. Louis Music ที่เริ่มผลิตขายเป็นกีตาร์ราคาถูกในยุค acoustic guitar boom ในปี 1965 ซึ่งเขาก็ไปจ้างโรงงานในญี่ปุ่นหลายแห่งผลิตให้ครับ (สมัยนั้นสินค้า made in Japan ก็เหมือนสินค้า made in China สมัยนี้) ตอนที่ตระเวนหาโรงงานก็ไปเจอโรงงานของ K. Yairi ที่ผลิตกีตาร์สวยและเสียงดีมากแต่ราคามันเกิน budget ที่ตั้งไว้ ทางบริษัทแม่ที่อเมริกาเลยขอเป็นตัวแทนจำหน่ายแต่ตอนนั้นยังไม่อยากใช้ขื่อเป็นภาษาญี่ปุ่นเพราะราคามันแพงครับ เขาเลยใช้ชื่อว่า K. Seven อยู่สองสามปีจนกระทั่งเป็นที่ยอมรับในอเมริกาถึงใด้เปลี่ยนชื่อเป็น Alvarez Yairi

Alvarez นั้นเขาเก่งในด้านการตลาดซึ่งตา Kazuo แกไม่เก่งเพราะแกเชื่อว่ากีตาร์ที่ดีจริงไม่ต้องมีศิลปินดังๆเล่นก็ขายได้ การรวมตัวกันของฝรั่งและญี่ปุ่นก็เลยเป็นผลดีกับทั้งสองฝ่ายเพราะมีศิลปินหลายคนที่ใช้กีตาร์ Alvarez Yairi และทุกคนที่ใช้ก็ไม่เคยเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นเลย

Paul McCartney (A. Yairi DY-88)

Paul McCartney - All My Trials (live '1990)

Carlos Santana (K. Yairi CE2)

Santana - Maria Maria - Live By Request

Derek Trucks (A. Yairi WY-1)

Warren Haynes and Derek Trucks: Old Friend

Ritchie Blackmore (A. Yairi WY-1)

Ritchie Blackmore & Doogie White acoustic

Ani DiFranco (A. Yairi WY-1)

Ani DiFranco - 32 Flavors (HQ)

Monte Montgomery (A. Yairi DY-62C)

Monte Montgomery "When Will I" Live at the Barrymore Madison, WI

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
Re: Alvarez Yairi กับ K.Yairi กับ S.Yairi ต่างกันอย่างไรอะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 10:10:21 »
ขอบพระคุณพี่กฤษณ์ที่นำข้อมูลที่ดีมาใ้ห้ ได้รับความรู้ครับ

akera1234

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 10:44:29 »
ขอบคุณพี่กฤษณ์มากๆเลยครับ ได้ความรู้เยอะแยะเลยอะครับ  แล้ว  Alvarez yairi มีขายในไทยอะเป่าอะครับ

กฤษณ์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 11:48:47 »
ตัวแทนจำหน่ายในบ้านเรารับกีตาร์มาจาก K. Yairi Japan ครับ ดังนั้นกีตาร์ส่วนใหญ่จะติดยี่ห้อเป็น K. Yairi เหมือนกับตัวที่วางขายในญี่ปุ่น

ข้อแตกต่างระหว่างชื่อรุ่นของ K และ A. Yairi คือการสลับตัวอักษรกันระหว่างกีตาร์ส่งออกละกีตาร์ที่ขายในประเทศ  อย่างเช่นกีตาร์คลาสสิคนี่ถ้าเป็น A. Yairi จะเป็นรหัส CY ถ้าเป็น K. Yairi จะเป็นรหัส YC มีข้อยกเว้นเฉพาะรุ่นที่ Alvarez USA เป็นผู้ออกแบบซึ่งจะไม่มีการสลับอักษรอย่างเช่นรุ่น WY เป็นต้น

ลองมาดู Alvarez Yairi ก่อนว่าเขาแบ่งเป็น series อะไรบ้าง

CLASSICAL SERIES มีตั้งแต่ CY 110-CY 140 ทุกรุ่นเป็น solid top

DREADNOUGHT SERIES รหัส DY 50, 51, 52, 53, 54, 57, 58, 68, 75, 76, 77, 78, 85, 87, 90, 92, 96 ทุกรุ่นเป็น solid top

INNOVATIVE SERIES กลุ่มนี้ใช้ direct coupled bridge มีรุ่น DY 52 Canyon Creek, DY 70, 71, 80 เป็น solid top ทุกรุ่น

FUSION SERIES กลุ่มนี้มีแค่สองรุ่นคือ DY 88, SY 88 เป็นกีตาร์โปร่งรุ่นแรกในโลกที่ไม่มี soundhole แต่เสียงดัง

SIGNATURE SERIES กลุ่มนี้มีลายเซ็นที่ไม้หน้า มีรุ่น AY 20, DY 61, 69, 72 AYL 1 ที่เป็น solid top และรุ่น YM 1, 2 mเป็น all solid ครับ

TONEWOOD SERIES กลุ่มนี้เป็นโปร่งไฟฟ้า มีรุ่น DY 84, 91. FY 84, 91. และ JY-84

TRADITIONAL SERIES กลุ่มนี้ความคือกลุ่มที่เป็น design ของ Kazuo Yairi 100% ประกอบด้วยรุ่น CY 62CE, DY 38, 40, 45, 62, 74, และ FY 40

VIRTUOSO SERIES กลุ่มนี้เป็น design ของ Alvarez USA จาก input ของศิลปิน ประกอบด้วยรุ่น DC 1, GY 1, 2. WY 1 ละ WY 80

MASTERWORKS SERIES กลุ่มนี้เป็นกลุ่มเดียวที่เป็น all solid original design ทุกรุ่นและเป็น Alvarez Yairi ทุกตัว รุ่นที่มีขายทั่วไปคือ CY 95, DY 85, 90, 94, 95, 96, 100.  FY 94, 95, 96C และ JY 86  series นี้ถหลังปี 2004 มีตัว M มาต่อท้ายเพื่อป้องกันการสับสนระหว่างรุ่น solid top กับ all solid ครับ

Series นี้ยังมีรุ่นที่รับทำตาม order เท่านั้นโดยใช้เวลาสั่งหกเดือนคือรุ่น CY 200, DY 200, 500 และ FY 200, 500.

ถ้าเป็น K. Yairi นั้นการแยก series จะแตกต่างกับ A. Yairi โดยสิ้นเชิงเพราะรุ่นที่ส่งออกไปอเมริกาจะไม่เหมือนรุ่นที่ขายในประเทศครับ

รุ่นของ K. Yairi มีดังนี้ครับ

YS SERIES, ANGEL SERIES, SMART SERIES, K SERIES, STANDARD SERIES, ELECTRIC SERIES, NYLON SERIES, NYLON ELECTRIC SERIES, P SERIES, YB/YBR SERIES, TRADITIONAL SERIES, COMPACT SERIES และ BEGIN SERIES

แต่ละseries นี่ยักแยกสเป็คและทรงออกไปอีกมากมายหลายสิบรุ่นจนผมลิสต์ไม่ไหว ลองดูในเวบเองแล้วกันครับ

http://www.yairi.co.jp/catalog.html

ถ้าสนใจ K. Yairi ก็ควรชมคลิปนี้ครับ เขาอธิบายวิธีการผลิตละเอียดมาก ไม่น่าเชื่อว่าในยุคนี้ยังมีบริษัทที่ผลิตกีตาร์ราคาไม่แพงยังเก็บรายละเอียดใด้ถึงขนาดนี้ครับ

มี highlight จากคลิปมากมายแต่ขอยกเป็นตัวอย่างดังนี้ครับ

1. สมัยนี้เขาเหลาและ scallop ไม้ bracing ด้วยเครื่อง CNC กันหมดทั้งโลกแล้วแต่ K. Yairi ยังเหลาทีละชิ้นด้วยมืออยู่หลัะงจากประกอบกับไม้หน้าแล้ว เหตุผลก็คือไม้หน้าแต่ละชิ้นนั้นไม่มีทางที่จะมีความแข็งเท่ากันทั้งแผ่นดังนั้นเขาจึงต้องทำการ tap tune ด้วยหูและเหลา bracing ด้วยมือทีละชิ้นเพื่อให้ไม้ตอบสนองใด้ดีที่สุดและยังแข็งแรงอยู่ Martin รุ่นสูงสุดยังไม่มีการ tap tune เลยครับ

2. คอที่ใช้ไม้ชิ้นเดียวจะถูกตากไว้หนึ่งเดือนหลังตัดให้ไม่เกิดการบิดตัว หลังจากนั้นก็เอามาทำ dove tail joint และเหลา shape ของคอด้วยมือล้วนๆเหมือนกัน

3. ขบวนการผลิตส่วนที่ไม่มีผลกับเสียง ความคงทนหรือ playability ของกีตาร์นี่เขาใช้เครื่องจักร์สมัยใหม่ทำหมดเพราะมันเที่ยงตรงและเร็วกว่าการใช้แรงคน ตัวอย่างเช่นการคัดขึ้นรูปไม้ข้างและการใช้ machine press ในการติดตั้ง bracing.

4. กาวที่ใช้ในการประกอบกีตาร์ในสมัยก่อนนั้นคือ hide glue ต่อมาในยุคปลาย 1960s ก็เปลี่ยนมาใช้ white glue กันทุกเจ้าเพราะมันไม่ต้องควบคุมอุณห๓ภูมิและแห้งเร็วกว่า สมัยนั้นยังไม่มีใครทราบว่า hide glue นั้นเมื่อแห้งแล้วมันจะตกผลึกและประสานตัวเป็นเนื้อเดียวกับไม้ 100% แต่ white glue นั้นไม่มีทางจะแห้งใด้ 100% จึงกลายเป็นวัสดุที่ซับความสั่นสะเทือนไม่ให้ถ่ายทอดใด้เต็มที่ เหตุผลข้อนี้เองที่ทำให้กีตาร์ในยุค Golden Era กลายเป็นกีตาร์ในตำนานไป

เมื่อมีการค้นพบความลับนี้ Martin ก็เลยมีการออกกีตาร์รุ่น Golden Era ที่ใช้ hide glue ติด bracing และรุ่น Authentic ที่ใช้ hide glue ติดทุกชิ้นส่วนรวมถึงคอด้วย กีตาร์สองรุ่นนี้แพงกว่ารุ่น standard สองถึงสามเท่าเพราะเขาให้เหตุผลว่ามีช่างที่ใช้ hide glue เป็นแค่หกคนเท่านั้น

K. Yairi นั้นใช้ hide glue  มาเจ็ดสิบกว่าปีและน่าจะเป็นโรงงานเดียวในโลกที่ไม่ยอมเปลี่ยนไปใช้ white glue ครับ ผมว่านี่คือเหตุผลสำคัญอย่างหนึ่งที่กีตาร์ยี่ห้อนี้เสียงนิ่งมากแม้ในรุ่นที่ไม่ใช่ all solid การใช้ hide glue ตรง  dove tail joint นั้นจะทำให้ทำ neck reset ใด้ยากขึ้นแต่คงไมใช่ประเด็นเพราะผมยังไม่เคยเห็นกีตาร์ยี่ห้อนี้คอยกครับ

Yairi Guitar Factory Tour

akera1234

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 15:35:46 »
เจ๋งๆๆๆมากเลยครับพี่กฤษณ์ รู้อะไรมากขึ้นเยอะเลยอะครับ  พี่กฤษณ์เก่งจังครับ  ผมดูคลิปของพี่กฤษณ์เยอะมากอะครับ คอยติดตามตลอดเลยครับ  พี่มีแต่กีตาร์ดีๆๆทั้งนั้นเลยอะครับพี่กฤษณ์ ทำไงถึงจะมีกีตาร์ดีๆอย่างพี่บ้างอะครับ   คือกีตาร์ที่พี่มีทุกตัวเสียงเทพทั้งนั้นเลยอะพี่ อยากสะสมบ้างจังครับ  ขอบคุณพี่กฤษณ์มากๆนะครับ ขอบคุณจริงๆๆ พี่ใจดีจังครับ แบ่งปันความรู้

OldiesHunter

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 18:31:14 »
ขอมาชื่นชมองค์ความรู้ของน้ากฤษณ์อีกคนครับ  ขออนุญาต Captureข้อความที่ท่าน comment  เก็บไว้ในเครื่องเลย  และผมจะขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ถามน้ากฤษณ์เพิ่มนิดนะครับ  คือเมื่อเร็วๆนี้ผมไปได้ Alvarez AJ60SC เป้นไซส์จัมโบ้ เสียงดีมากในระดับหนึ่งครับ  อยากเรียนถามว่า  กีต้าร์ที่ใช้ยี่ห้อ Alvarez เฉยๆในปัจจุบันนี้เป็นของประเทศไหนแน่ ยังมีสายการผลิตรุ่นใหม่ๆออกมาหรือไม่ และมากน้อยแค่ไหนครับ  ของผมรู้สึกจะผลิตในจีน  แต่งานเนี๊ยบมากเลยครับ  รบกวนข้อมูลเป็นวิทยาทานด้วยครับ  ขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

akera1234

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 22:21:32 »
โหน้า OldiesHunter  ถามได้ประเด็นมากครับ ผมก้ออยากจะรู้เหมือนกันครับน้า  ไม่รบกวนเลยครับ  ได้ความรู้ที่ดีมากเลยครับ alvarez yairi ถ้าหาในไทยคงไม่มีใช่ไหมครับ มีแต่ k.yairi ใช่ไหมครับ   รอคำตอบเหมือนน้า OldiesHunter ขอบคุณล่วงหน้าพี่ๆๆทุกคนครับผม

กฤษณ์

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 13:56:42 »
Alvarez เป็นยี่ห้อของ St. Louis Music ซึ่งก่อตั้งในปี 1965 บริษัทนี้ไม่เคยมีโรงงานของตัวเองแต่จ้างโรงงานในเอเชียผลิตให้ตลอดมา กีตาร์ Alvarez เป็นกีตาร์สำหรับตลาดล่างส่วน Alvarez Yairi เป็นกีตาร์สำหรับตลาดบน

Alvarez และ Alvarez Yairi มีจำหน่ายทั่วโลกแต่ในยุโรป K. Yairi จะทำตลาดเอง ในบ้านเราเมื่อก่อน Inter Music เป็นตัวแทนจำหน่ายแต่ไม่ใด้นำ A. Yairi มาขายเพราะราคามันสูงเกินไป (เรื่องนี้ผมถามด้วยวาจาแต่ไม่ใด้อัดคลิปใว้เพื่อยืนยันนะครับ) ตอนนี้ Hong Seng เป็นเป็นตัวแทนจำหน่าย K. Yairi ครับ

ส่วนยี่ห้อ A. Yairi นั้นในบ้านเราก็แปะยี่ห้อ K. Yairi แทนเหมือนกับที่ขายในญี่ปุ่นครับ ส่วนรุ่นที่ไม่มีขายในญี่ปุ่นนั้นก็มีเพียงบางรุ่นอย่างเช่นรุ่น WY-1TWR  ที่มีขายในอเมริกาเท่านั้นเพราะใช้ปรี Fishman Aura IC ซึ่งไม่มีใครซ่อมเป็นนอกจาก Fishman USA

Acoustic Guitar Review - Alvarez-Yairi WY1TWR Acoustic-Electric

A. Yairi WY1 TWR

OldiesHunter

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 15:17:44 »
ขอบคุณมากครับน้ากฤษณ์สำหรับข้อมูล  ชัดเจนมากครับในเรื่องความแตกต่างของ Alvarez-Yairi,  K.Yairi และ Alvarez ผมยังไม่มีโอกาสเป็นเจ้าของ K.Yairi เคยแต่ได้ลองของเพื่อน ตัวเองมีแต่ S.Yairi ผลิตในญี่ปุ่นอยู่ตัวหนึ่ง แนวเสียงต่างจาก K.Yairi อย่างเห็นได้ชัด  ส่วนเจ้า Alvarez AJ60SCที่เพิ่งได้มาก็มีข้อมูลในเน็ตน้อยมาก หรือผมหาไม่ถูกที่ก็ไม่รู้  รู้แต่ว่าเลิกผลิตไปแล้วเหมือนกัน แต่ก็สวย  เสียงดี  งานประณีตมากครับ  ก็เลยมาขอความรู้น้ากฤษณ์หน่อย ก็เลยได้อีกหลายอย่างเพิ่มมา  ขอบคุณอีกครั้งครับ

Woodooshy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2018, 13:03:16 »
ขอบคุนครับ

Bua

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 22:42:40 »
หาอ่านเรื่องดีๆมีประโยชน์มากมายเลย ได้ความรู้คู่ความบันเทิง ดีกว่าไปหลงระเริงกับกระทู้การพนัน ศีลธรรมต่ำทราม

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 23:34:53 »
ขอลงคลิป Paul McCartney เล่น A. Yairi DY-88 ใหม่เพราะคลิปเดิมโดนลบไปแล้วครับ

<a href="http://youtu.be/lWAyxxwXG6o" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/lWAyxxwXG6o</a>

ขอบคุณคุณบัวที่ข่วยขุดกระทู้เก่าๆขึ้นมาอีกครั้ง เดี๋ยวผมจะ update ให้ที่ละกระทู้ครับ

Bua

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 19:34:56 »
ยอดเยี่ยมเลยค่ะน้ากฤษณ์ ยังมาตามเก็บอ่านอยู่เสมอ ความรู้เรื่องกีต้าร์ดีๆและประวัติต่างๆหาอ่านที่อื่นไม่ได้จริงๆนอกจากที่นี่ สุดยอดผู้มีประสบการณ์ทั้งนั้น รอติดตามค่ะ

Bua

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 23:20:46 »
 :) :) :) :) ;) ;) ;) :D ;D ;D