Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าจากนครหลวงการดนตรี  (อ่าน 12814 ครั้ง)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
เรื่องเล่าจากนครหลวงการดนตรี
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 22:40:55 »
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ได้มีโอกาสไปแถวสยามเลยถือโอกาสไปเดินที่พารากอน หาเรื่องลองกีตาร์เล่น ๆ ทั้งที่นครหลวงและ มิวสิค คอลเล็คชั่น แล้วก็เดินเล่นเรื่อย ๆ มาถึงเซ็นทรัลเวิลด์ แน่นอนครับต้องไปแวะ มิวสิคคอนเซ็บ แล้วก็ตามด้วยนครหลวงการดนตรี

ซึ่งสาขานี้ค่อนข้างจะผูกพันกับผมพอสมควรตั้งแต่วัยรุ่น ตอนที่ยังเป็นเวิลด์เทรด เซ็นเตอร์ สมัยนั้นผมมักจะแวะไปดูกีตาร์ที่นี่อยู่เสมอ แต่อย่างดีก็แค่มาซื้อปิ๊คกับสายกีตาร์ แล้วก็เดินมอง ๆ กีตาร์ในร้านนี้ เพราะตอนนั้นไม่มีตังอะไรมากมาย มีกีตาร์ตัวละ 600 บาทเอง ไม่กล้าไปลองตัวเป็นพันด้วยซ้ำ

เช่นเคยเมื่อแวะมาห้างนี้ก็เลยต้องแวะไปเยี่ยมเยียนตามระเบียบ จริง ๆ ผมเจตนาจะไปลองหาโมเดล มิยาบิ (กีตาร์นะครับ อิอิ) ดูว่ามีมั๊ย แต่ก็ไม่มีทั้งที่พารากอนกับเซ็นทรัลเวิลด์ แต่ขณะที่ผมถามพี่คนขายที่สาขาเ็ซ็นทรัลเวิลด์ พี่คนขายทำงง ๆ นิด ๆ แล้วก็หันไปหาผู้หญิงสูงอายุท่านหนึ่งที่นั่งอยู่ แกก็หันมาบอกผมว่าไม่มี ไม่ได้สั่งมาแล้ว ผมก็เริ่มสงสัยว่าป้า (ตอนหลังแกบอกให้ผมเรียกแกว่าพี่ และผมก็เต็มใจเรียกเลยครับหลังจากคุยกัน) ท่านนี้เป็นใคร

แต่ไหน ๆ ก็มาแล้วเลยของลองโอเวชั่นดูมั่ง นาน ๆ จะได้มีโอกาสเล่น เลยขอพี่คนขายเอามาลองเล่นดู ก็เลยนั่งข้าง ๆ ป้าคนที่ว่าแล้วก็เล่นไปเรื่อย ๆ แล้วป้าแกก็หันมาถามว่าผมเล่นมานานแล้วเหรอ ผมก็ตอบไป แล้วก็เลยได้เริ่มคุยกัน จนในที่สุดก็ทราบว่าแกเป็นเจ้าของร้านนี่เอง แกก็เล่าให้ฟังถึงสมัยก่อนว่าแกเป็นคนชอบเสียงกีตาร์มาก ๆ แต่เล่นไม่เป็น เป็นแต่เปียโน ด้วยความที่ชอบเสียงกีตาร์มาก แกเลยอยากขายกีตาร์และได้เปิดร้านขายกีตาร์โดยแกเป็นคนขายเอง รวมทั้งเปลี่ยนสาย แต่งกีตาร์เอง

แล้วแกก็เล่าให้ฟังว่าครั้งหนึ่งมีเด็กมาซื้อกีตาร์แกแล้วเงินไม่พอ แกก็เลยให้กีตาร์ไปก่อน บอกว่าแล้วให้ส่งเงินมาให้ทีหลัง แกบอกว่าสงสารเด็กคนนั้นอุตส่าห์มาแล้วเงินก็ขาดนิดหน่อยถ้าไม่ได้กีตาร์ไปก็คงจะแย่มาก อยากให้เด็กได้เล่นกีตาร์มากกว่า แล้วเด็กคนนั้นก็ส่งเงินกลับมาจริง ๆ

แกบอกว่า แกอยากให้เด็กเล่นดนตรี ไม่อยากให้เด็กไปติดยาหรือเรื่องไม่ดีอย่างอื่น อยากให้เด็ก ๆ มาเล่นกีตาร์ที่ร้านแก แกจะรับแต่คนขายที่เป็นผู้หญิงและแกจะเป็นคนฝึกเองทั้งหมด แล้วก็คุยสัพเพเหระกันอีกพักหนึ่ง พอดีในมือของพี่เจ้าของร้านมีอูกูเลเล๊ของ โอเวชั่นอยู่ด้วย ผมก็ขอแกมาลองเล่นดูระหว่างคุยกันไปด้วย แกบอกว่ากำลังจะสั่งเข้ามาอีก

วันนี้โชคดีมากที่ได้มาเจอพี่เจ้าของร้านและได้คุยอย่างใกล้ชิด และได้รู้ถึงแนวคิดในการบริหาร นครหลวงการดนตรี ของแกก็รู้สึกดีครับอย่างน้อยก็เป็นอีกร้านหนึ่งที่ผมว่าไปนั่งลองกีตาร์ได้อย่างค่อนข้างสบายใจ

เลยนำมาเล่าสู่กันฟังครับ สำหรับใครที่ผูกพันกับร้านนี้ครับ  :D

TOM1869

• member
Re: เรื่องเล่าจากนครหลวงการดนตรี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 22:47:22 »
ป้าเจ้าของร้านนี่ ผมเคย พาเพื่อนไปซื้อ กีต้าร์ great สมัยที่อยู่ที่ตึกอื้อจือเหลียง สวนลุมพินี ครับ เธอมีอัธยาศัย ดีมากมาก และใจดีด้วยครับ
Line id: 081-8718003

noname

• member
Re: เรื่องเล่าจากนครหลวงการดนตรี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 22:48:02 »
เคยแต่งชุดนักเรียน เห่ยๆไปที่สาขาคุณดา ฟอร์จูน เขาเอาOvation Al Dimeola มาให้เล่นเฉยเลย

ยังจำได้ไม่รู้ลืม

Seraph

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 22:49:10 »
ถ้าเจออีก ผมขอฝากความชื่นชมไปบอกคุณเจ้าของร้านนครหลวงการดนตรีด้วยนะครับ การบริการยอดเยี่ยมจริงๆ โดยเฉพาะสาขา fortune town นะครับ

kook_gai

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 22:57:52 »
ไม่เคยไป  แต่อ่านแล้วชื่นชมเจ้าของ และ การบริการของร้านนี้ครับ

boatza555

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 23:01:38 »
น่าไปอุดหนุนจริงๆครับ กำลังอยากได้กีต้าร์คลาสสิคใหม่อยู่พอดี

bambamm

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 23:07:41 »
เคยไปซื้อกีตาร์ร้านนี้ประทับใจดีครับ พนง พูดคุยดีด้วย

ได้อ่านแล้วก็ประทับใจเจ้าของจังเลย

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 23:14:07 »
ใครสนใจหรือกำลังหากีตาร์ตัวใหม่อยู่ลองไปดูได้ครับ ยิ่งที่ฟอร์จูนอย่างที่ทุกท่านเคยสัมผัสมาแล้ว ผมว่าเป็นร้านขายเครื่องดนตรีเก่าแก่ที่รักษามาตรฐานได้ดีร้านหนึ่งเลยครับ และเป็นร้านแรกที่ทำให้ผมรู้จักและหลงไหล Guild ด้วยครับ ^^

paladpop93

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 23:27:18 »
ผมเป็นลูกค้าประจำที่ สาขาซีคอน.......
บริการดีครับผม........
คนขาย เป็นผู้หญิง
แต่มีความรู้เรื่องกีตาร์ มากๆๆ

G/Am/E

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 23:42:39 »
อ่านกำลังเพลิน จบซะละ

altobIue

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 00:07:14 »
อะไรที่มีที่มานี่ดูมีความหมายดีนะครับ

Romeoy2k

• member
    • www.eg-ultimate.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 00:18:10 »
รู้สึกเด็กที่ท่านให้กีตาร์ไปก่อนแล้ว ค่อยๆผ่อนจ่าย ก้ออยู่ในบอร์ดนี้หล่ะ เคยอ่านอยู่แว๊บๆๆ สมัยร้านอยู่ที่ ศาลาแดงนู่น

natchanan

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 00:21:21 »
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=2775.45
นี่เลยครับ น้าในบ้านนี้เอง

natchanan

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 00:22:07 »
คห 54 นะครับ

doggybebop

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 00:47:20 »
รู้สึกดีๆครับ

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 00:55:28 »
ถ้าทุกร้านบนประเทศไทยนี้ ทำตัวแบบร้านนี้ ชีวิตคนสายเหล็กอย่างเราๆๆ คงมีความสุขมากๆๆครับ ผมชอบร้านนี้ที่สุดครับผม
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 01:36:19 »
น้าคนนี้เลยครับ ก๊อปมาให้ดู...

ผมซื้อกีตาร์ตัวเเรกในชีวิตราว30ปีที่แล้วจากร้านนครหลวงฯ ตรงข้ามสวนลุมฯ สมัยนุ่งขาสั้นเก็บค่าขนมได้พันห้าร้อยบาท แต่กีตาร์ที่ผมต้องการมันราคาสามพัน คุณป้าผู้หญิง(เข้าใจว่าเป็นเจ้าของร้าน) ก็ให้กีตาร์ตัวนั้นกับผม ท่านถ่ายแค่บัตรประชาชนผมไว้แล้วบอกว่า "คุณเอาเงินมาให้ป้าทุกเดือนจนกว่าจะครบนะ" หลังจากผมจ่ายเงินค่ากีตาร์ตัวนั้นจนหมดผมก็ไม่มีโอกาสได้พบคุณป้าท่านนั้นอีกเลย แต่ใบหน้าของท่านผมยังจำได้ติดตาไม่มีวันลืม
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 04:19:59 »
ทุกวันนี้ผมไม่กล้าเข้าร้านนครหลวงฟอร์จูนเลยครับ..พี่ดาแกเล่นขนลงมาหมดเลย..เกรงใจแก..55555..ทำไมเมียที่บ้านไม่น่ารักอย่างนี้น๊า....5555

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 05:12:00 »
นครหลวงฯสมัยอยู่แถวๆสวนลุม ผมก็ได้แต่เมียงมองครับ เพราะโดดเรียนไปซ้อมดนตรีบนชั้น2 ของตึก.... แต่ก่อน(30กว่าปี)กีต้าร์ในโชว์รูมมันเกินเอื้อมสำหรับชีวิตผม...

Misery

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 05:40:14 »
นครหลวงการดนตรีผมเคยเข้าครั้งเดียวเองครับ
สาขา เซ็นทรัลพระราม 2 ไปซื้อ Thumb Pick อันละ 35 บาท อันเดียว
บริการถือว่าโอเคในระดับหนึ่ง ไว้มีตังจะไปลองกีตาร์ซักหน่อย

ผิดกับร้านบีเอ็นตู๊ด(เซนเซอร์) เดินเข้าไปอย่างกับผมเป็นวิญญาณ
ไปเจอป้ายราคาผมก็ต้องเดินออกอยู่ดี 30,000 ขั้นต่ำ
อย่างว่าแหละพนักงานคงจะสแกนแล้วว่าสภาพอย่างผมคงไม่มีปัญญา
ไอเราก็ได้แต่เจียมตัว ฮ่า ๆ
" พอเป็นก็เย็นใจ "