Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่ใช้ Veelah V1-DCE เปลี่ยน Saddle เป็นกระดูก  (อ่าน 6503 ครั้ง)

benmore

• member
คือเรื่องของเรื่องครับ ผมซื้่อกีต้ารุ่นนี้มาเล่นได้2อาทิตย์แล้ว เล่นทุกวัน วันละ2-3 ชั่วโมง หยุดบ้างเล่นบ้าง แต่ผมยังเจ็บนิ้วอยู่เลยเพื่อนผมบอกว่าเล่นอาทิตย์เดียวก็ไม่เจ็บแล้ว แต่ผมเล่นไป2อาทิตย์ยังมีอาการเจ็บ เล่นไปช่วงโมงแรกไม่เท่าไหร่แต่พอเริ่มเข้าชั่วโมงที่2ชักจะไม่ไหวละ
ผมเลยลองค้นหาข้อมูลเก่าๆได้ความว่า การที่ผมเล่นแล้วเจ็บมือเพราะ action ที่โรงงานตั้งให้มาสูงเกินไป ผมก็ไม่รุ้ว่าของผมสูงเกินไปรึป่าวบางคนก็บอกว่าควรสูงไม่เกินกี่มิลก็ว่ากันไป แต่ผมไม่รุ้ว่าเค้าวัดกันยังไงวัดจากไหนไปถึงไหน แต่ที่แน่ๆคือเวลาผมจับคอร์ดช่วงแฟรต10-12ผมจะจับยากมากครับเหมือนสายมันสูงเกินไป ยิ่งไล่สเกลที่แฟรตลึกๆไม่ต้องพูดถึงเลยแป๊กตลอด ผมก็เลยคิดว่าจะถอด saddle ออกมาขัด เพื่อให้สายมันต่ำลง แต่ว่าผมก็กลัวผิดพลาดครับเพราะ saddle ของเดิมมันก็ดีอยู่แล้วเสียงที่ได้มามันก็ไม่ได้ขี้เหร่เพียงแต่ว่ามันสูงเกินไปเท่านั้น ผมเลยอยากซื้อsaddleของใหม่มาเลยแล้วเก็บของเก่าเอาไว้ เผื่อวันนึงผมเล่นคล่องๆกว่านี้แล้วอยากจะลองเปลี่ยนมาเป็นของเดิม คือตอนนี้ผมคิดว่าจะซื้อsaddleกระดูกดีมั้ยไม่รุ้ว่ามันจะเหมาะกับveelahรึป่าว เลยมาตั้งคำถามเผื่อมีคนที่เปลี่ยนแล้วเป็นยังไงอยากได้ความคิดเห็นครับ ว่าซื้อsaddleกระดูกแล้วเอามาใส่มันจะพอดีมั้ยหรือว่าต้องขัดลงไปอีก แล้วเสียงเป็นยังไงมั่ง ต้องเปลี่ยนสายด้วยรึป่าว หรือใครที่ไม่ได้เปลี่ยนแต่มีความรู้ทางด้านนี้ขอคำแนะนำด้วยครับ อาจจะยาวไปแต่ก่อนที่ผมจะมาตั้งคำถามผมก็ได้ลองค้นหาบทความเก่าๆแล้ว แต่เหมือนว่ายังไม่ได้คำตอบที่ต้องการเลยมาถามเองซะดีกว่า ขอบคุณครับน้าๆทุกท่าน

Por SC

• member
Re: สอบถามท่านที่ใช้ Veelah V1-DCE เปลี่ยน Saddle เป็นกระดูก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 17:49:15 »
ขออนุญาตนะครับ
ผมก็ใช้ V1-DCE + Saddle กระดูก จาก Music Collection + สาย D'addario EXP26
ความสูงของสายจากเฟส 12 เท่าเหรียญสิบพอดี ในความเห็นผม คิดว่าชุดเท่านี้ก็ทำให้เสียงดีแล้วครับ :)
: Simple is Best :

benmore

• member
Re: สอบถามท่านที่ใช้ Veelah V1-DCE เปลี่ยน Saddle เป็นกระดูก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 17:52:04 »
ผมก็ใช้ V1-DCE + Saddle กระดูก จาก Music Collection + สาย D'addario EXP26
ความสูงของสายจากเฟส 12 เท่าเหรียญสิบพอดี ในความเห็นผม คิดว่าชุดเท่านี้ก็ทำให้เสียงดีแล้วครับ :)
ขอบคุณครับน้า

แล้วถ้าซื้อsaddle กระดูกมาต้องเอามาขัดเพิ่มอีกหน่อยใช่มั้ยครับ แล้วถ้าเอาสายเดิมจะได้มั้ยครับ

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 18:05:01 »
ผมคิดว่า Action สูงไปครับ ต้องเซ็ทอัพใหม่ ลองดูวิธีที่ลิงค์ข้างล่าง

http://acousticthai.net/acoustic_guitar_setup.html

ผมเองก็ศึกษาจากนี้แหละ ทำเองเลย แต่ต้องใจเย็นๆ นะครับ  :) :) :)

ส่วนสายกีต้าร์เล่นแล้วเจ็บนิ้ว ลองเปลี่ยนเป็ฯของ Newtone Nikel ของ น้าต๋อง walden จากหมวดห้องซี้อขายได้ครับ
เพราะผมใช้อยู่ ใส่เบอร์ 12 เล่นสบายไม่เจ็บนิ้วมือ เสียงดี กังวาลดี ครับ

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 18:05:36 »
ผมจะตอบในฐานะที่ผมใช้ V1-DCE และจะพูดเกี่ยวกับที่ผมปรับแต่งให้กับตัวเองนะครับ น้าท่านอื่นอาจทำไม่เหมือนกัน
และขอออกตัวด้วยว่าผมก็มือใหม่ แต่ที่ผมทำไปแบบนี้ผมว่าเล่นง่ายหัดง่ายที่สุดสำหรับผมนะครับ ไว้เป็นแนวทางละกัน

1.กีต้ารุ่นนี้มาเล่นได้2อาทิตย์แล้ว เล่นทุกวัน วันละ2-3 ชั่วโมง หยุดบ้างเล่นบ้าง แต่ผมยังเจ็บนิ้วอยู่เลย เพื่อนผมบอกว่าเล่นอาทิตย์เดียวก็ไม่เจ็บแล้ว
ตอบ ผมก็ว่าไม่จริง ผมเจ็บเป็นเดือน ผมก็หัดเล่นเท่าๆกับน้า benmore อันนี้ผมมองว่าอย่าฝืนจนเกินไปครับเจ็บก็หยุด บางท่านตะบี้ตะบันจนถึงเลือด นั่นผมว่ายิ่งไม่ได้ทำให้นิ้วด้านเร็วกลับยิ่งทำให้นิ้วเจ็บไปเฉยๆเผลอๆได้พักยาว ค่อยๆไปวันละนิดแหละครับถูกแล้ว  :D

2.ผมเลยลองค้นหาข้อมูลเก่าๆได้ความว่า การที่ผมเล่นแล้วเจ็บมือเพราะ action ที่โรงงานตั้งให้มาสูงเกินไป
ตอบ Veelah V1-DCE แอคชั่นจากโรงงานสูงครับ หัดใหม่ปวดมือและเจ็บนิ้วโคตรๆครับ

3.ผมก็ไม่รุ้ว่าของผมสูงเกินไปรึป่าวบางคนก็บอกว่าควรสูงไม่เกินกี่มิลก็ว่ากันไป แต่ผมไม่รุ้ว่าเค้าวัดกันยังไงวัดจากไหนไปถึงไหน แต่ที่แน่ๆคือเวลาผมจับคอร์ดช่วงแฟรต10-12ผมจะจับยากมากครับเหมือนสายมันสูงเกินไป ยิ่งไล่สเกลที่แฟรตลึกๆไม่ต้องพูดถึงเลยแป๊กตลอด
ตอบ ส่วนมากที่อ้างอิงความสูงจะวัดที่เฟรต 12 ครับ แต่จะมีรายละเอียดที่วัดมากกว่านั้นครับ

4.ผมก็เลยคิดว่าจะถอด saddle ออกมาขัด ผมเลยอยากซื้อsaddleของใหม่มาเลยแล้วเก็บของเก่าเอาไว้ เผื่อวันนึงผมเล่นคล่องๆกว่านี้แล้วอยากจะลองเปลี่ยนมาเป็นของเดิม
ตอบ คิดถูกต้องแล้วครับ ถ้าคิดจะทำเอง

5.คือตอนนี้ผมคิดว่าจะซื้อsaddleกระดูกดีมั้ยไม่รุ้ว่ามันจะเหมาะกับveelahรึป่าว เลยมาตั้งคำถามเผื่อมีคนที่เปลี่ยนแล้วเป็นยังไงอยากได้ความคิดเห็นครับ
ตอบ Veelah V1-DCE ผมว่าให้เสียงที่ใสกังวาลอยู่แล้ว ตอนนี้นี้ผมก็ใช้กระดูกครับ จะบอกว่าเสียงไม่ต่างกับ Saddle จากโรงงานเท่าไหร่นักหรอก แต่พอใช้กระดูกผมว่ามันยิ่งทำให้ใสเข้าไปอีก หางเสียงยาวกังวาลดี กรณีนี้ผมชดเชยความนุ่มของเสียงด้วยสายประเภท Phosphor Bronze ผมแนะนำ D'Addario EXP26 เป็นเบอร์ 11 เหมาะสำหรับฝึกหัด สายนุ่มจับง่ายไม่แข็ง ผมว่าเป็นสายที่เหมาะกับ Veelah V1-DCE นะ (ความเห็นส่วนตัว)  :D

6.ซื้อsaddleกระดูกแล้วเอามาใส่มันจะพอดีมั้ยหรือว่าต้องขัดลงไปอีก แล้วเสียงเป็นยังไงมั่ง ต้องเปลี่ยนสายด้วยรึป่าว
ตอบ ต้องขัดลงไปอีกครับ ผมแนะนำระยะความสูงที่เฟรต 12 ให้ใช้ระยะ 2.5 mm. เป็นระยะที่เป็นกลางที่สุดสำหรับผมที่เล่นตีคอร์ดและแนว Fingerstyle ได้ดี ส่วนสายแนะนำตามข้อ 5 เลยครับ

7. อาจจะยาวไปแต่ก่อนที่ผมจะมาตั้งคำถามผมก็ได้ลองค้นหาบทความเก่าๆแล้ว แต่เหมือนว่ายังไม่ได้คำตอบที่ต้องการเลยมาถามเองซะดีกว่า ขอบคุณครับน้าๆทุกท่าน
ตอบ ไม่ยาวครับ ผมหัดใหม่เมื่อก่อนยาวกว่านี้อีกครับ ขอบอกว่าถ้าจะเซ็ตอัพให้ดี ส่งช่างผู้ชำนาญการเลยดีกว่าครับ ลงทุนไม่แพง แต่ถ้าอยากลองทำเองเหมือนผม ผมเริ่มจาก
http://acousticthai.net/acoustic_guitar_setup.html
นี่เลยครับ

<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

Por SC

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 18:41:42 »
ขอบคุณครับน้า

แล้วถ้าซื้อsaddle กระดูกมาต้องเอามาขัดเพิ่มอีกหน่อยใช่มั้ยครับ แล้วถ้าเอาสายเดิมจะได้มั้ยครับ

ต้องขัดเพิ่มครับ การขัด Saddle กระดูกจะใช้เวลานานหน่อย เพราะแข็งมาก
ลองทำเองได้ครับ แต่ถ้าไม่เวิร์คยังไง ส่งให้ช่างเซตอัพตามที่น้า WarDog แนะนำไว้นะครับ  :)

benmore

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 18:46:25 »
ขอบคุณ น้าPor SC น้าWarDog น้าnimovigo ที่มาช่วยให้คำแนะนำ ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลยครับ

ใจผมที่อยากทำเองไม่ใช่อะไรหรอกครับ กีต้าตัวนี้มันเป็นตัวแรกแล้วพอจะเซ็ทอัพก็อยากลองทำดูก่อน ถ้ามันจะพังก็ขอพังด้วยน้ำมือเราดีกว่าครับลองผิดลองถูกไปจะได้รักมันมากขึ้นครับ

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 19:14:26 »
หากจะทำเอง แนะนำฝนด้วยกระดาษทรายหยาบๆก่อนก็ได้ครับ จะได้เร็วขึ้น พอไกล้ระยะที่ต้องการค่อยเอากระดาษทรายเบอร์ละเอียดเก็บอีกทีครับ ควรฝนกับพื้นที่เรียบ (ฝนกับกระจกก็ใช้ได้ดีครับ) แนะนำอย่าให้เอียงซ้าย-ขวาด้วย ควรตั้งให้ได้ฉากกับพื้น (ผมเคยทำแล้วเอียงซ้าย-ขวา แต้พื้นก็เรียบ แต่มันเอียง)  :)
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 21:33:38 »
ผมเป็นคนหนึ่งล่ะ ที่เป็นแฟนเหนียวแน่นของVeelah V1-D  แต่ผมมาเพิ่มPU.เองและตกแต่ใหม่ ไว้เล่นยามเดินทาง...ยอมรับว่าส่วนActionจากโรงงานสูงมาก ผมต้องส่งช่างจัดการให้ทุกตัว ตลอด12ตัวที่ผ่านมือต้องอาศัยการปรับแต่งครับ....

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 21:47:33 »
คือเรื่องของเรื่องครับ ผมซื้่อกีต้ารุ่นนี้มาเล่นได้2อาทิตย์แล้ว เล่นทุกวัน วันละ2-3 ชั่วโมง หยุดบ้างเล่นบ้าง แต่ผมยังเจ็บนิ้วอยู่เลยเพื่อนผมบอกว่าเล่นอาทิตย์เดียวก็ไม่เจ็บแล้ว แต่ผมเล่นไป2อาทิตย์ยังมีอาการเจ็บ เล่นไปช่วงโมงแรกไม่เท่าไหร่แต่พอเริ่มเข้าชั่วโมงที่2ชักจะไม่ไหวละ
ผมเลยลองค้นหาข้อมูลเก่าๆได้ความว่า การที่ผมเล่นแล้วเจ็บมือเพราะ action ที่โรงงานตั้งให้มาสูงเกินไป ผมก็ไม่รุ้ว่าของผมสูงเกินไปรึป่าวบางคนก็บอกว่าควรสูงไม่เกินกี่มิลก็ว่ากันไป แต่ผมไม่รุ้ว่าเค้าวัดกันยังไงวัดจากไหนไปถึงไหน แต่ที่แน่ๆคือเวลาผมจับคอร์ดช่วงแฟรต10-12ผมจะจับยากมากครับเหมือนสายมันสูงเกินไป ยิ่งไล่สเกลที่แฟรตลึกๆไม่ต้องพูดถึงเลยแป๊กตลอด ผมก็เลยคิดว่าจะถอด saddle ออกมาขัด เพื่อให้สายมันต่ำลง แต่ว่าผมก็กลัวผิดพลาดครับเพราะ saddle ของเดิมมันก็ดีอยู่แล้วเสียงที่ได้มามันก็ไม่ได้ขี้เหร่เพียงแต่ว่ามันสูงเกินไปเท่านั้น ผมเลยอยากซื้อsaddleของใหม่มาเลยแล้วเก็บของเก่าเอาไว้ เผื่อวันนึงผมเล่นคล่องๆกว่านี้แล้วอยากจะลองเปลี่ยนมาเป็นของเดิม คือตอนนี้ผมคิดว่าจะซื้อsaddleกระดูกดีมั้ยไม่รุ้ว่ามันจะเหมาะกับveelahรึป่าว เลยมาตั้งคำถามเผื่อมีคนที่เปลี่ยนแล้วเป็นยังไงอยากได้ความคิดเห็นครับ ว่าซื้อsaddleกระดูกแล้วเอามาใส่มันจะพอดีมั้ยหรือว่าต้องขัดลงไปอีก แล้วเสียงเป็นยังไงมั่ง ต้องเปลี่ยนสายด้วยรึป่าว หรือใครที่ไม่ได้เปลี่ยนแต่มีความรู้ทางด้านนี้ขอคำแนะนำด้วยครับ อาจจะยาวไปแต่ก่อนที่ผมจะมาตั้งคำถามผมก็ได้ลองค้นหาบทความเก่าๆแล้ว แต่เหมือนว่ายังไม่ได้คำตอบที่ต้องการเลยมาถามเองซะดีกว่า ขอบคุณครับน้าๆทุกท่าน
ผมเองก็ใช้ V1-DCE อยู่ครับ ซึ่งเมื่อได้มาใหม่ๆ นั้นแอคชั่นจากโรงงานตั้งมาสูงเพื่อให้แต่ละท่านนำไปปรับให้พอเหมาะกับแนวการเล่นและความต้องการของตนเอง
ดังนั้นส่วนใหญ่แล้วเมื่อได้กีต้าร์มาจึงมักต้องเซ็ทอัพ ซึ่งสะดวกที่สุดก็คือให้ทางร้านที่เราซื้อเซ็ทให้ครับ

สำหรับผมนั้น ทำการเซ็ทเอง
โดยถ้าจะเซ็ทเอง เริ่มแรกก็น่าจะลองเช็คคอกีต้าร์และขันให้เหมาะสมก่อน (แต่ต้องระวังเพราะ Truss rod ของ Veelah ค่อนข้างบอบบาง ถ้าติดขัดอย่างไรอย่าฝืนเด็ดขาดครับ)

หลังจากนั้นลองดูว่าเวลาเล่นในเฟรทแรกๆ ประมาณเฟรท 1, 2, 3 สะดวกดีไหม
ถ้ารู้สึกสูงเล่นยาก ก็ต้องเคาะ "นัท" ออกมาฝน (ซึ่งต้องมีประสบการณ์สักหน่อยครับ ถ้าไม่แน่ใจประการใดควรส่งช่างจะดีกว่า) โดยฝนฐานลงและต้องระวังให้ได้ระนาบสมดุลย์ในทุกด้าน ที่สำคัญควรทำเครื่องหมายไว้เพื่อไม่ให้ฝนต่ำจนเกินไปจนใช้ไม่ได้และต้องเปลี่ยน "นัท" ใหม่
แต่ถ้าไม่มีปัญหาในการเล่นที่เฟรทต้นๆ ดังกล่าว ก็ผ่านขั้นตอนนี้ไปครับ

ต่อมาถ้าเรารู้สึกเล่นในเฟรทลึกๆ เช่นเฟรท 6, 7, 8 เป็นต้นไปลำบาก จึงค่อยดึง "แซดเดิ้ล" ออกมาฝน
ในกรณีที่จะใช้ "แซดเดิ้ล" กระดูกกับ V1-DCE นั้น ใช้ได้่ครับ
ส่วนวิธีก็ทำตามที่น้าๆ ได้กรุณาแนะนำไว้ข้างต้นแล้วครับ

V1-DCE ของผมนั้นได้ใช้นัทกระดูกที่สั่งจาก "น้าตะวัน" ส่วนแซดเดิ้ลผมใช้ของเดิมโดยตกแต่งให้เหมาะสม
ปัจจุบันเป็นกีต้าร์ตัวหนึ่งที่เล่นสบายและเสียงดีมากครับ

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 07:45:00 »
ขอบคุณ น้าPor SC น้าWarDog น้าnimovigo ที่มาช่วยให้คำแนะนำ ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลยครับ

ใจผมที่อยากทำเองไม่ใช่อะไรหรอกครับ กีต้าตัวนี้มันเป็นตัวแรกแล้วพอจะเซ็ทอัพก็อยากลองทำดูก่อน ถ้ามันจะพังก็ขอพังด้วยน้ำมือเราดีกว่าครับลองผิดลองถูกไปจะได้รักมันมากขึ้นครับ

ผมเองมีกีต้าร์อยู่ 2 ตัว ตัวแำรก ส่งให้ช่างเซ็ทอัพให้ ( ลองทำเองแล้วไม่สำเร็จ )
                            ตัวที่สอง เซ็ทอัพเอง ( เพราะมีประสบการณ์จากตัวแรก )
 ทำให้ผมรู้สึกภูมิใจมากที่เราทำเอง  เล่นง่าย สบายมือ เหมือนกับว่าเราเองคือช่างแต่งกีต้าร์จริงๆ 555  :) :) :)
 ลองเข้าไปดูความสวยงาม สไตล์ Rock 'n Roll ได้ที่หมวด Photo gallery
 หรือลิงค์ข้างล่างนี้ก็ได้ครับ อิๆๆ  ;D ;D
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=34295.0

Por SC

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 13:18:47 »
 :D :D ได้คำแนะนำที่ดีมากๆจากน้าๆ ผู้ใหญ่ใจดีของเรา
ผมก็ขอเก็บคำแนะนำไปใช้เป็นประโยชน์นะครับ วางแผนว่าต้นปีหน้าโบนัสออกจะซื้อกีตาร์ All Solid ผมจะมาขอคำแนะนำอีกทีนะครับ
ขอบคุณครับ

Birra Alla Vita

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 14:55:18 »
ผมเป็นคนหนึ่งล่ะ ที่เป็นแฟนเหนียวแน่นของVeelah V1-D  แต่ผมมาเพิ่มPU.เองและตกแต่ใหม่ ไว้เล่นยามเดินทาง...ยอมรับว่าส่วนActionจากโรงงานสูงมาก ผมต้องส่งช่างจัดการให้ทุกตัว ตลอด12ตัวที่ผ่านมือต้องอาศัยการปรับแต่งครับ....

สวัสดีครับ ผมขอสอบถามน้ากุลาหน่อยครับ

ทำไม คนส่วนใหญ่ จะติด presys+ แทน presys blend ครับ

ตัวที่มีไมค์ จะทำให้หอนหรือปล่าว ครับ หรือมีจุดประสงค์อื่นๆอีก ครับ ?

Rut_pro

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 10:45:40 »

สวัสดีครับ ผมขอสอบถามน้ากุลาหน่อยครับ

ทำไม คนส่วนใหญ่ จะติด presys+ แทน presys blend ครับ

ตัวที่มีไมค์ จะทำให้หอนหรือปล่าว ครับ หรือมีจุดประสงค์อื่นๆอีก ครับ ?
Pickup พวกราคาไม่แพง B-Band T35 จะดีกว่าไหมครับ สำหรับคนที่ไม่ชอบเสียงแข็งๆ พุ่ง อย่าง Fishman
Presys อยากทราบครับ

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 18:22:05 »
มันราคาถูก(ไม่แพงมาก)และคุณภาพพอสมควร จริงๆแล้วผมก็ไม่ค่อยชอบครับ มันให้พลังหลอกมากไป...