Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: VERTECH PICKUP?????  (อ่าน 8095 ครั้ง)

Rut_pro

• member
Re: VERTECH PICKUP?????
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 17:48:58 »
สายหัว jack 3.5 เอาไปโมเปลี่ยนหัวดีๆ สายดีๆ เสียงจะดีขึ้นไหม
จากสายทองแดง เป็นสายเงิน ประมาณนี้ครับ
ผมเคยคิดแบบน้าครับ เพราะแต่ก่อนบ้าพวกสายเครื่องเสียง,gadget  ซึ่งคิดว่ามีผลขึ้นแน่นอน ไม่ว่าจะเปลี่ยนหัวแจ๊คดีๆ สายดีๆ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคงต้องดูว่าอยากให้เสียงมันเปลี่ยนไปทางไหน 

ส่วนตัวถ้าบุคลิกกีต้าร์เป็นทรง D และเสียงที่ออกออกแนวหนานุ่มทึมๆ ผมคงจะเปลี่ยนเป็นพวกหัว oyaide rodieum+silver และพวกสายเงินแกนฝอยครับหรือเล่น DNA หรือ silverace ไปเลย เพื่อให้เสียงมันคมขึ้นกระชับและชัดเจนขึ้นครับ :) ความยาวนิดเดียว รวมกันหารค่าสายคุ้มมมม!!
ผมก็คิดเหมือนน้าละครับ ผมก็บ้าสายเหมือนกัน สายสำโพง แม้แต่สายลำโพงคอม ก็ต้องเปลี่ยนเป็นสาย เิงิน และเสียงก็ดีขึ้นชัดเจนขึ้น สว่างขึ้น กว้างขึ้น
สาย pickup ก็คิดว่าน่าจะเช่นกัน ดูของเดิมมันไม่ค่อยดีเท่าไร ถ้าเปลี่ยนแล้วจากเสียงเดิมว่าดีแล้ว อาจจะดียิ่งๆ ขึ้นอีก

kaerk

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 21:56:39 »
มีีีนน้้าาทท่่าานนหนึึ่่งในบ้านไมม้บอกว่าถ้าเล่นในบ้านโอเค แต่ข้างนอกบอกว่ายังไม่เท่าไหร่ก็เลยรอดูอยู่ครับ(จำได้เหมือนน้า kaerkเคยพูดถึง)
ผมเคยนำไปเล่นืี่ร้าน ติดกับmorrisw35 ปัญหาที่เจอคือปรับยากมาก คุมมือยาก เสียงแห้ง ส่วนsbและmic ปรับแล้วไม่ค่อยได้ช่วยสักเท่าไหร่ เคาะๆตบๆ เสียงมันไม่ได้มีมิติแต่เสียงจะออกก้องๆ แต่ก่อนหน้านี้เคยเอามาผสมกับ stage pro เสียงดีมากๆ แต่ด้วยราคาก็คุ้มค่าครับ

CATKAWKONG

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 00:30:14 »
สอบถามผุ้รุ้ ปัจจุบันราคารุ่น3ระบบ กี่บาทคะ ขอบคุณคะ

jewaros

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 12:34:50 »
ผมเพิ่งซื้อมาติด crafter GA7 ราคา 2,500 ครับ แค่ไมค์อย่างเดียวก็ชัดแล้วครับแต่หอนง่ายไปหน่อยปรกติผมนั่งเล่นใกล้ตู้แอมป์ นี่ต้องห่างออกไปเยอะกว่าเดิมครับ
ส่วนเรื่องเสียงนี่ดีมากครับ วันแรกที่ติดแล้วนั่งเล่นอยู่ แฟนเดินเค้ามาพอดี บอกว่าทำไมวันนี้กีตาร์เสียงดีจัง โห ประทับใจแท้ แฟนผมไม่เคยสนใจฟังเพลงที่ผมเล่นด้วยซ้ำ
ไม่เคยฟังออกด้วยว่าเล่นเพลงไร ยังฟังว่าวันนี้เสียงกีตาร์เสียงดีกว่าทุกวัน เหอ เหอ  :D :D
แ่ต่เวลาตีคอรด์ยังไม่ค่อยถนัด ปิ๊ก ชอบไปโดนตรงตัว pickup ปรกติชอบเล่นค่อนมาทางคอกีตาร์ครับยังปรับตัวอยู่ครับ

CATKAWKONG

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 12:43:47 »
ผมเพิ่งซื้อมาติด crafter GA7 ราคา 2,500 ครับ แค่ไมค์อย่างเดียวก็ชัดแล้วครับแต่หอนง่ายไปหน่อยปรกติผมนั่งเล่นใกล้ตู้แอมป์ นี่ต้องห่างออกไปเยอะกว่าเดิมครับ
ส่วนเรื่องเสียงนี่ดีมากครับ วันแรกที่ติดแล้วนั่งเล่นอยู่ แฟนเดินเค้ามาพอดี บอกว่าทำไมวันนี้กีตาร์เสียงดีจัง โห ประทับใจแท้ แฟนผมไม่เคยสนใจฟังเพลงที่ผมเล่นด้วยซ้ำ
ไม่เคยฟังออกด้วยว่าเล่นเพลงไร ยังฟังว่าวันนี้เสียงกีตาร์เสียงดีกว่าทุกวัน เหอ เหอ  :D :D
แ่ต่เวลาตีคอรด์ยังไม่ค่อยถนัด ปิ๊ก ชอบไปโดนตรงตัว pickup ปรกติชอบเล่นค่อนมาทางคอกีตาร์ครับยังปรับตัวอยู่ครับ
. รุ่นเล็กกับรุ่นใหญ่ ตัวไหนโอกว่ากันคะ คุ้มกว่าคะ เล่นตีคอรฺด เกาบ้าง เล่นคนเดียว ร้องเพลงที่บ้าน

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 15:14:13 »
ตัวเล็ก ก็พอแล้ว ครับ 1300 บาท นิดๆ เสียงดีครับ หากต้องการ ปรับแต่ง ก็หา External PU มาต่ออีกที เสียงเหมือนกีต้าร์ แพงเลยครับ
Line id: 081-8718003

CATKAWKONG

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 17:36:20 »
ตัวเล็ก ก็พอแล้ว ครับ 1300 บาท นิดๆ เสียงดีครับ หากต้องการ ปรับแต่ง ก็หา External PU มาต่ออีกที เสียงเหมือนกีต้าร์ แพงเลยครับ
ขอบคุณน้า tom มากคะ^^

jewaros

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 19:33:36 »
ของผมรุ่นใหญ่ครับเห็นราคาต่างกันไม่มากแต่ได้ลองเสียงจาก sound board ก็เลยจัดรุ่นใหญ่มาครับ
ไ่ม่มีผิดหวังเลยครับ lot ใหม่นี่ไมค์ยื่นออกมายาวเลยปรับได้ด้วยครับ  :D :D

CATKAWKONG

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 19:49:51 »
ของผมรุ่นใหญ่ครับเห็นราคาต่างกันไม่มากแต่ได้ลองเสียงจาก sound board ก็เลยจัดรุ่นใหญ่มาครับ
ไ่ม่มีผิดหวังเลยครับ lot ใหม่นี่ไมค์ยื่นออกมายาวเลยปรับได้ด้วยครับ  :D :D
น่าสนใจมาก ขอบคุณคะ^^

QsatoPK

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 09:59:39 »
lot ใหม่นี่ไมค์ เป็นแบบยื่นออกมาหรอครับ อยากเห็นรูปจัง รบกวนทีนะครับ เอ่อแล้วราคาตอนนี้เท่าไรครับ Lotใหม่ที่ไมค์ยื่นออกมา

jewaros

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 12:44:40 »
2500 ครับ

รูปใหญ่ไปหน่อยครับ

pong

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 14:25:13 »
ตำแหน่งของไมล์ที่เป็นตำแหน่งที่ดีที่สุด ควรอยู่ตำแหน่งไหนในตัวกีต้าร์ครับ สำหรับรุ่นนี้

#null#

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 14:44:59 »
ใช้งานจริงๆทั้งซ้อมและเวที ไมค์นี่มีเหมือนไม่มีเลยครับ แต่ก็ถือว่าเสียงใช้ได้ ส่วน soundboard เสียงดีครับ แต่ก็ต้องผสมกับ magnetic ไม่งั้นมันบางๆไปหน่อย
ส่วนตัวคิดว่ารุ่นคาดธรรมแล้ว ผ่าน Di แบบที่น้าทอมบอกได้เสียงดีกว่าครับ อาจไม่ต้องเจาะตูดด้วยใช้สายห้อยลงมาเวลาจะใช้งาน

CATKAWKONG

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 15:17:51 »
ใช้งานจริงๆทั้งซ้อมและเวที ไมค์นี่มีเหมือนไม่มีเลยครับ แต่ก็ถือว่าเสียงใช้ได้ ส่วน soundboard เสียงดีครับ แต่ก็ต้องผสมกับ magnetic ไม่งั้นมันบางๆไปหน่อย
ส่วนตัวคิดว่ารุ่นคาดธรรมแล้ว ผ่าน Di แบบที่น้าทอมบอกได้เสียงดีกว่าครับ อาจไม่ต้องเจาะตูดด้วยใช้สายห้อยลงมาเวลาจะใช้งาน
ไมค์มันหอนชิมิ เห็นเค้าว่ากัน pu แพงๆก็ยังเปนเลย

jewaros

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 05:42:02 »
ไมค์ไว มากครับ หอนอย่างแรง ต้องหาตำแหน่งเหมาะๆ ครับ

friendny222

• member
  • คนหัวใจเซอร์
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 21:12:07 »
น่าลองดีคับ
Rock"N"Roll Forever

vintage 1989

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 09:49:10 »
หวัดดีครับน้าๆ ผมใช้อยู่สักพักใหญ่ เจ้า VERTECH PICKUP  รุ่น VS-6MV
ชอบมากๆครับ ทีแรกกะจะเอาไปให้ช่างติดตั้งให้ แต่ใจร้อนเลยติดตั้งเอง (พอดีเรียนช่างก่อสร้างมา พอมีความรู้ในเรื่องงานไม้เลยจัดการเอง..555)
-ยอมรับครับว่าเสียงดีมากๆ
-ปรับได้กว้าง เล่นคนเดียว+RC-3 บันทึกไป ปรับไป ผสมกันโน้นนี่นั้น จนได้เสียงที่ผมชอบ
-balanced ดีมาก มาครบทุกย่านเสียง
-ปัจจุบันใช้เล่นกลางคืน ใช้กับ LR Baggs para di เข้า Mixer เสียงดีผมชอบมาก

ปล.ต้องลองดูครับ ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียงอะไรครับ แต่ผมชอบ  ;D