Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: <ชวนคุย> Taylor GS mini (mahogany/reosewood/black wood/koa/maple)  (อ่าน 5940 ครั้ง)

Ohnono

• member
<ชวนคุย> Taylor GS mini (mahogany/reosewood/black wood/koa/maple)
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 13:25:47 »
มีน้าๆท่านใดได้เคยลองตัวเหล่านี้บางแล้วคะ น้าๆคิดว่าแนวเสียงต่างกันอย่างไร
และตัวไหนน่าเล่นในความคิดน้าๆกันบ้าง  ;)

pomguitar

• member
Re: <ชวนคุย> GS mini (mahogany/reosewood/black wood/koa/maple)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 17:17:16 »
ผมขอแสดงความเห็น ตามที่ได้ลองมาหมดแล้ว ทุกรุ่นนะครับ

MAHOGANY/REOSEWOOD/BLACK WOOD/KOA/MAPLE ที่ใช้เป็น Back & Side
มีความแตกต่างกันบ้าง แต่น้อยมากๆๆๆๆ ในเรื่องโทนเสียง
เพราะมันเป็น laminate (ไม่ใช่ solid) ด้วยไม้ MAHOGANY/REOSEWOOD/BLACK WOOD/KOA/MAPLE

แต่หากมองในแง่ ควมสวยงาม ผมให้  อันดับ เป็นดังนี้

5. MAHOGANY
4. REOSEWOOD
3. BLACK WOOD
2. KOA
1. MAPLE

คงต้องเลือกตามความชอบ ว่าเราชอบลายไม้แบบไหน

Maple wood

KOA wood

Rose wood

BLACK WOOD

MAHOGANY

Piyawat.H

• member
Re: <ชวนคุย> GS mini (mahogany/reosewood/black wood/koa/maple)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 18:22:55 »
Taylor GS Mini เท่าที่ลองมา 2 สเป็ค ( mahogany & rosewood ) เสียงดี มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว
และเฉพาะคน และเหมาะที่จะเป็นกีต้าร์เฉพาะกิจครับ ถ้าชอบ GS mini ก็จบสมบูรณ์แบบในตัวเอง
ส่วนตัวชอบ rosewood ครับ มีความนุ่มนวลพอสมควร

Ohnono

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 19:24:50 »
ขอบคุณสำหรับภาพค่ะ ดูๆแล้วชอบลายของ koa กับ blackwood มากเลย ^^

Headbanger76

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 00:01:21 »
ไม้หลังกับข้าง เท่าที่ลองมาไม่ค่อยแตกต่างครับ เพราะมันเป็น Laminate ทั้งหมด

ที่แตกต่างชัดเจนคือ ไม้หน้า Spruce กับ Mahogany ครับ โดยส่วนตัวผมชอบตัวที่เป็น Mahogany เพราะธรรมชาติของกีตาร์ที่สเกลเล็กลง เสียงก็จะออกมาใสๆ กรุ๊งกริ๊งๆ มากกว่า พอไปเจอกับไม้ Mahogany ที่ย่านเสียงสูงถูกลดทอนมากกว่า Spruce ทำให้ซาวด์โดยรวมออกมาคล้ายกับกีตาร์สเกลปกติมากกว่าครับ

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 04:01:51 »
เสียงต่างกันน้อยมากครับ Laminte ไม่มีผลครับ เพราะชั้นไม้มันบางมากกกกกกกกกๆๆๆๆๆๆๆ

Bob Taylor ก็บอกเองครับว่าน้อยมาก บอกความแตกต่างไม่ได้ครับ ต่างกันที่ลวดลายอย่างเดียว

http://www.taylorguitars.com/blog/ask-bob/laminate-and-solid-wood

มีฝรั่งลองทดสอบเอามา ถ้าจำไม่ผิด 20 ตัว อย่างละ 10 GS mini Standard vs Rosewood

บอกความแตกต่างไม่ได้อย่างมีนัยสำคัญครับผม :<

แต่ส่วนตัวเท่าที่ลองมานะครับ ถ้าตัวที่ทุ้มมากๆอ่ะ ผมเจอแค่ใน Rosewood เท่านั้นนะ ไม่รู้ทำไม
แต่ถ้าเสียงที่กลางๆ แยกไม่ออกครับ ผมลองมา 7 ตัวละ Rosewood นะครับ
อุดหนุนไปแล้วที่สาขา พารากอน ตอนลอต 2013เข้าแรกๆเลยครับ ก่าจะเจอตัวที่ถูกใจแย่เหมือนกัน

joeykid

• member
  • joe neck solid
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 05:29:18 »
อยากได้ซักตัวจริงๆเลย ไม่เคยลองครับ อิอิ
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

Ohnono

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 20:50:13 »
วันนี้มีโอกาสได้ลองสัมผัสดูแล้วจ้า ชอบตรงขนาดความกว้างลำตัวไม่กว้างจนเกินไป
เหมาะกับคนตัวเล็ก ทำให้ไม่เมืื่อยแขนขวา แต่พบว่าต้องหนีบแขนซ้ายเข้ามาใกล้ตัวมากกว่าปกติ
ส่วนเรื่องเสียงรู้สึกว่าชอบแบบของทรงDมากกว่า อันนี้เทียบกับ w20 นะคะ
แต่โดยรวมเป็นกีต้าที่เหมาะพกพาจริงๆจ้า
ปล.เทียบแบบงูๆปลาๆนะจ๊ะ ยังเป็นน้องใหม่ในวงการจ้า ^^

chung2009

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 14:57:52 »
เมื่อวานมีโอกาสได้ลองทั้ง  Spruce กับ Mahogany
ส่วนตัวชอบ Maho มากกว่าครับ
แต่ลองได้ไม่นาน มีเพื่อนคนอื่นมานั่งลองเสียบไฟฟ้าดังไพเราะ
จนผมไม่ได้ยินเสียงกีตาร์ตัวเอง

Ohnono

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 21:33:17 »
เมื่อวานมีโอกาสได้ลองทั้ง  Spruce กับ Mahogany
ส่วนตัวชอบ Maho มากกว่าครับ
แต่ลองได้ไม่นาน มีเพื่อนคนอื่นมานั่งลองเสียบไฟฟ้าดังไพเราะ
จนผมไม่ได้ยินเสียงกีตาร์ตัวเอง

อย่างนี้ต้องกลับไปลองใหม่อีกซักรอบตอนคนน้อยๆ
เผื่อจะได้ติดไม้ติดมือกลับบ้านจ้าาาาา ^^

warshake

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 13:29:25 »
ชอบ rosewood กับ mahogany ครับ มะฮอกกะนี เสียงจะสั้นกว่าครับ rosewood เสียงนุ่มกว่า หางเสียงยาวกว่า ผมเลือก rosewood มาใช้ครับ ถ้าขาบลูคงเลือกมะฮอกกะนีครับ เล่นแล้วได้ฟิวมาก ลองตามที่ชอบครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 15:54:10 »
สำหรับ GS mini ผมว่าเสียงไม่ค่อยจะแตกต่างกันในแต่ละไม้ครับ  ผมเองที่ชอบก็คงเป็น Maple, Koa, Blackwood ซึ่งดูสวยดีครับ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 14:53:44 »
เคยคิดละลองคบกันดู แต่ไม่ไหวครับ ของเธอเล็กเกิน ไม่เข้ากับสรีระของผมที่ใหญ่เกินปกติ (อ้วนมากก็หากีต้าร์เล่นลำบาก อิ อิ)
ในสายตาผม ถ้าเรื่องความสวย ผมให้ Black Wood=>Rose Wood=>Koa=>Mahogany=>Maple ตามนี้ครับ เรื่องเสียงก็ให้ผ่านนะ
แต่เราคบกันไม่ได้จริงๆ :-P

Ohnono

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 21:39:54 »
เคยคิดละลองคบกันดู แต่ไม่ไหวครับ ของเธอเล็กเกิน ไม่เข้ากับสรีระของผมที่ใหญ่เกินปกติ (อ้วนมากก็หากีต้าร์เล่นลำบาก อิ อิ)
ในสายตาผม ถ้าเรื่องความสวย ผมให้ Black Wood=>Rose Wood=>Koa=>Mahogany=>Maple ตามนี้ครับ เรื่องเสียงก็ให้ผ่านนะ
แต่เราคบกันไม่ได้จริงๆ :-P

ดีจังเลยค่ะ อยากตัวโตๆบ้าง
เพราะชอบเสียงทรงD แต่จับแล้วเมื่อยแขนขวาจริงๆ ^^"

ปล ชอบ black wood เหมือนกันค่ะ :)